Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Tất cả hoạt động

Luồng cập nhật tự động luồng này     

1. Giờ trước
  2. thewind0910

CHUYỂN HATCH SANG LINE HOẶC POLYLINE

Toàn hình vuông nghĩ ko đc vẽ chay cho khoẻ hehe
  3. cuongtk2

Cảm ơn @CadExTools đã góp ý. Tuy nhiên khi lấy loop của hatch sẽ ra những polyline khép kín đại diện cho bao ngoài (boundary) và island (đảo) theo loại loop. Bạn có nghĩ 1 đoạn segment có chiều dài lớn nhất của đảo (island) có đại diện cho 1 đường kẻ ngang (dọc) liền mạch được không. Nếu không, bạn sẽ phải có phương án join chúng lại và extend ra biên. Đảm bảo chúng không đè lên nhau. Bài toán này tốn sức, khó chính xác mà không có ý nghĩa trên thực tế. Trường hợp này với mình sẽ rã thành polyline rồi đồ lại.
  4. Hôm nay
  5. duy782006

Tổng hợp các lisp của Duy782006

Video quá trình dùng block mặt cắt ngang và thống kê. Video quá trình dùng block mặt cắt dọc dầm và thống kê.
  6. CadExTools

em nghĩ với bài toán này của bạn đó. dùng getboundingbox để lấy 2 điểm min,max -> Toạ ra cái Line theo chiều lớn nhất của Hatch là dc ak.
  7. tien2005

Lisp Chamfer nhiều cạnh theo chiều dài

Bài Bài toán này có phải là lắp đặt ống nước qua đoạn đường cong không?
  8. duy782006

Nhân tiện vụ in PDF hôm trước mình có bài này nay bê nguyên xi qua đây có khi có ích với ai đang vướng. Tiếp tục câu chuyện về chuyển đổi số. In bản vẽ qua file pdf thì mới hớn hở khoe con lisp in nhanh, xong hí hoáy ký số và hớn hở gửi đi và thiệt bất ngờ là bên nhận file thông báo là lỗi font. Bà mẹ máy mình thì vì có font nên nó hiện ầm ầm mà máy kia không có nên nó lỗi mà éo le là dòm trên máy mình thì hông thể biết máy kia nó sẽ lỗi chổ nào để mà sửa. -Tối hôm qua vật lộn với các ứng dụng online, miễn phí và vân vân với mong muốn làm các text trong file pdf biến mẹ nó thành ảnh để không bị ảnh hưởng bởi font chữ nửa. Mình đã làm một việc rất cùi bắp là chuyển file pdf thành một mớ ảnh jpg, sau đó là chuyển các ảnh đó thành file pdf và nối cái đống hổ lốn đó thành 1 file pdf hoàn chỉnh. Túm lại là rối và lộn hết cả xộn. -Sau khi đã xong gửi đi ok rồi nhưng mình vẫn cay vì cách này quá nông dân và vất hết cả vã nên mình lội net hỏi khắp nơi thì mà là rằng tui ưng chuyển file dpf dạng text sang pdf dạng image thì làm nào. Không phụ sự mong đợi bà chị cho một lô xích xông các công cụ làm cái việc ngược lại của mình hỏi ấy là chuyển file pdf dạng image thành file pdf dạng text. -Bực bà chị quá mình vận dụng kho từ vựng tiếng anh khổng lồ của mình vật lộn với anh máy in ảo dùng in pdf của mình thì cuối củng cũng lòi ra chổ này. Chỉ cần bấm dô đó thì khi mình in ra pdf các đối tượng text sẽ thành cái ảnh ráo trọi tha hồ mà gửi cho thiên hạ mà hông sợ bị réo vụ lỗi font.
  9. Chia.se.Hoc.hoi

thank bạn cuongtk2!
  10. Chia.se.Hoc.hoi

LISP IN hàng loạt

11. Nghiên cứu đã chỉ ra rằng người hút cigar có nguy cơ cao hơn mắc các bệnh về tim mạch như đau thắt ngực và đột quỵ. Các chất hóa học trong cigar có thể góp phần vào sự cứng động mạch vành và tạo thành các cặn chất béo trong động mạch, tăng nguy cơ mắc các bệnh lý tim mạch. Hút cigar cũng có thể góp phần vào việc phát triển các vấn đề về nhịp tim. Nicotine và các hợp chất hóa học khác trong cigar có thể gây ra sự rối loạn trong hệ thống dẫn truyền điện của tim, dẫn đến nhịp tim không ổn định và các vấn đề về nhịp tim. Xem thêm các sản phẩm cai thuốc lá tại Dancing Juices https://dancingjuices.com/saltnic-atvs-mint-20ml-tinh-dau-saltnic/ https://dancingjuices.com/saltnic-legit-drip-below-zero-tinh-dau-saltnic/ https://dancingjuices.com/oxva-origin-se-40w-pod-thiet-bi-pod-system/
  12. duy782006

Cái chủ đề này đang được xếp vào chủ đề hót đấy các bác ạ. Ban đầu thì mình mắc mệt với cái đề của chủ thớt, sau coi cái đề của bác @cuongtk2 thì mình nghỉ chắc 99% là ý chủ thớt là như vậy tại ảnh trình bày lủng củng quá thôi. Bây giờ hết mắc mệt chuyển qua mắc cười rồi. Chờ bác nào giải mình chôm 1 đoạn! -Đã có cung tròn thì quan tâm gì đến góc nửa cứ bắt điểm giữa cung vẽ line vào tâm cung xong offset (đang nói thủ công). Mình đang chờ chôm đoạn lấy cung nằm trong PLINE!
  13. cuongtk2

Cái này thuê mình viết lisp 1000k cũng không dám nhận.
  14. cuongtk2

Hic, viết cho người ta hoá ra lại tự viết cho mình.
  15. duy782006

-In hàng loạt. -Tên lệnh: IND -Gọi lệnh nó ra hộp thoại như này, Bên phải hiển thị các lựa chọn về máy in, khổ giấy in hiện hành của cad, phần hướng giấy in nó đang nói phét là tự tính nhưng thiệt ra cái này bị lỗi gì á nó hông tự tính được nên bạn phải tự set tất tật các thông số in bằng cách nhấn dô nút “Định dạng các thông số in” nó sẽ trả về lệnh in của cad bạn chọn các thứ đã đời xong nó quay lại hứng cái kết qủa đó rồi in. -Trong phần định dạng in cũng có nhiều loại nhưng hiện nay ổn chỉ có in theo block khung tên. -bạn chọn “bắt đầu chọn” nó sẽ hỏi bạn chọn block khung tên, chọn xong nó sẽ hiểu thị 1 hình chữ nhật màu vàng là giới hạn mà nó hiểu là cái block chiếm bấy nhiêu đó thường là nó hiểu hông xít khung như mình ưng do trong quá trình tạo block mình bị có đối tượng nào đó nằm vu vơ bên ngoài chẳng hạn, nó hỏi bạn chỉ cho nó cái hình chữ nhật bạn ưng in thôi, bạn pick 2 điểm chéo chỉ cho nó nó sẽ căn cứ theo cái hình màu vàng và cái mình mới chỉ nó sẽ áp dụng theo tỉ lệ cho tất cả block bạn chọn sau đó. -Nó bảo bạn chọn các block muốn in, bạn chọn kiểu gì cũng được nhưng mình chưa áp dụng sắp sếp trong lệnh này nên tốt nhất bạn chọn các block theo thứ tự muốn in. Nếu in ra giấy thì ngồi chờ in xong rồi lấy, nếu in file thì bạn nên cài PDF factory pro chờ in xong rồi lưu file.
  16. tannguyen291

Bác muốn vẽ kiểu fillet 6 thì vẽ đường phân giác, offset qua 2 bên 1.7 là được 2 điểm giao. sau đó bác làm gì cũng dễ mà
  17. Nicotine, một thành phần chính trong thuốc lá, cũng có thể gây ra sự co thắt các mạch máu nhỏ trong thận, làm giảm lưu thông máu và gây ra các vấn đề về chức năng thận. Ngoài ra, nicotine cũng có thể gây ra sự mất cân bằng nước và điện giải trong cơ thể, ảnh hưởng đến sự hoạt động của thận. Để bảo vệ sức khỏe của thận, việc từ bỏ hoặc giảm bớt thói quen hút thuốc lá là cực kỳ quan trọng. Thay vào đó, duy trì một lối sống lành mạnh, hạn chế tiếp xúc với các chất độc hại có trong thuốc lá và thực hiện các biện pháp phòng ngừa bệnh lý là những cách hiệu quả để bảo vệ sức khỏe của thận. Xem thêm các sản phẩm cai thuốc lá tại Dancing Juices SALTNIC SOLID Choco Milk 30ml BLENDFEEL Solo UK 30ml BLENDFEEL Coffee Chessecake 30ml
  18. Huỳnh Duy

LISP IN hàng loạt

Hi bạn cho mình xin hướng dẫn cách in sau khi load lisp này với ạ
  19. tannguyen291

Em đã nói rồi mà. Sử dụng lý thuyết của bác Duy. không viết theo kiểu fillet 6.
  20. duy782006

Khi thống kê thép mình có 1 thiết kế 1 số block chỉ cần chọn nó phát thì thống kê luôn hiện nay chia làm 3 loại. -Loại mặt cắt ngang đơn giản có cốt thép không thay đổi suốt chiều dài: Loại này 1 mặt cắt sẽ kèm theo 1 hoặc nhiều chú thích tên, dùng block “duy_tv_kc_daiso” block này thể hiện tên cấu kiện, chiều dài cấu kiện, số lượng cấu kiện. -Loại tấm đan. Loại này 1 mặt cắt sẽ kèm theo 1 hoặc nhiều chú thích tên, dùng block “duy_tv_kc_so” block này thể hiện tên cấu kiện, số lượng cấu kiện. -Loại mặt cắt dọc của 1 dầm (cũng tương đối đơn giản thôi). Loại này chú thích tên nằm chung trong block cắt dọc rồi. -Mình up file nén chứa các block đã thiết kế, bạn tải về giải nén ra 1 thư mục rồi dùng TVR của mình gọi cái thư mục này lên chèn cho nó trực quan còn hông thì chèn bình thường bằng lệnh của cad. Có block rồi thì sửa các thông số bằng lệnh EDT, cái nào lisp tự tích nó sẽ báo hông cho bạn sửa. -Thống kê thì TKT rồi chọn bắt đầu hay tiếp tục để vào hộp thoại trong. -Loại 1 và 2 thì dùng chức năng “thống kê từ block mặt cắt” chọn 1 mặt cắt xong nó sẽ hỏi chọn vùng chứa cấu kiện cần thống kê, mình chọn hết các block chú thích xong enter là nó thống kê ra. -Loại 3 thì dùng chức năng “thống kê từ block dầm dọc” Chọn tất cả các block dầm dọc nó sẽ thống kê ra. ct_kc_duy782006.rar
  21. cuongtk2

TEST, phức tạp hơn bạn nghĩ.
  22. Chia.se.Hoc.hoi

LISP IN hàng loạt

của bạn đây MPL-MultiPlot-Continuous.zip
  23. Huỳnh Duy

LISP IN hàng loạt

Chào anh chị, em là mem mới , nhờ anh chị share giúp em cách để xuất pdf hàng loạt từ CAD sang PDF ạ. em cám ơn
  24. tannguyen291

Sau quá nhiều bình luận mình vẫn cho rằng đã viết lisp thì không thể phiên phiến được kéo điểm, nối thêm nét... . phải chính xác Dựa trên lý thuyết của bác @duy782006 là tạo ra 3 đường thẳng có các góc tạo ra bằng nhau thì mình viết 1 lisp chọn 2 đường line sau đó nhập độ dài 1 cạnh: (defun c:test (/ ent1 ent2 ent pp1 pp2 ptx obj1 obj2 a1 a2 bankinh dis dis1 dis2) (setq ent1 (entsel "\nChon DT1") ent2 (entsel "\nChon DT2") dis (getdist "\nDo dai cac doan thang") pp1 (trans (cadr ent1) 1 0 ) pp2 (trans (cadr ent2) 1 0 ) ent1 (vlax-ename->vla-object (car ent1)) ent2 (vlax-ename->vla-object (car ent2)) pp1 (vlax-curve-getclosestpointto ent1 pp1 ) pp2 (vlax-curve-getclosestpointto ent2 pp2 ) ptx (vlax-invoke ent1 'intersectwith ent2 acExtendBoth) a1 (angle ptx pp1) a2 (angle ptx pp2) ) (if (> a1 a2) (if (< (- a1 a2) pi) (setq a1 (- a1 a2)) (setq a1 (+ pi pi a2 (- a1))) ) (if (< (- a2 a1) pi) (setq a1 (- a2 a1)) (setq a1 (+ pi pi a1 (- a2))) ) ) (setq a2 (+ (* 0.375 pi) (/ a1 8)) bankinh (abs (/ dis 2 (cos a2))) dis1 (abs (* bankinh (sin a2))) dis2 (abs (- (* dis1 (cos (/ a1 2)) (/ 1 (sin (/ a1 2))) ) (/ dis 2))) ) (vl-cmdf "offset" dis1 (vlax-vla-object->ename ent1) (trans pp2 0 1) "") (setq obj1 (vlax-ename->vla-object (entlast))) (vl-cmdf "offset" dis1 (vlax-vla-object->ename ent2) (trans pp1 0 1) "") (setq obj2 (vlax-ename->vla-object (entlast))) (setq ptx (vlax-invoke obj1 'intersectwith obj2 acExtendBoth)) (vla-delete obj1) (vla-delete obj2) (setvar "CHAMFERA" dis2) (setvar "CHAMFERB" dis2) (vl-cmdf "CHAMFER" (trans pp1 0 1) (trans pp2 0 1)) (setq ent (entget (entlast)) pp1 (cdr (assoc 10 ent)) pp2 (cdr (assoc 11 ent)) ) (entdel (cdar ent)) (setq a1 (angle ptx pp1) a2 (angle ptx pp2) obj1 (vlax-ename->vla-object (entmakex (list '(0 . "ARC") (cons 10 ptx) (cons 40 bankinh) (cons 50 a1) (cons 51 a2)))) obj2 (vlax-ename->vla-object (entmakex (list '(0 . "ARC") (cons 10 ptx) (cons 40 bankinh) (cons 50 a2) (cons 51 a1)))) ) (if (> (vlax-curve-getdistatparam obj1 (vlax-curve-getendparam obj1)) (vlax-curve-getdistatparam obj2 (vlax-curve-getendparam obj2))) (mapcar 'set '(obj1 obj2 pp1 pp2) (list obj2 obj1 pp2 pp1)) ) (vla-delete obj2) (setq obj2 (vlax-curve-getdistatparam obj1 (vlax-curve-getendparam obj1)) a1 (vlax-curve-getpointatdist obj1 (/ obj2 3)) a2 (vlax-curve-getpointatdist obj1 (* 2 (/ obj2 3))) ) (vla-delete obj1) (entmakex (list '(0 . "LINE") (cons 10 pp1) (cons 11 a1))) (entmakex (list '(0 . "LINE") (cons 10 a1) (cons 11 a2))) (entmakex (list '(0 . "LINE") (cons 10 a2) (cons 11 pp2))) (princ) )
  25. Chia.se.Hoc.hoi

Thank bạn cuongtk2: cách này mình đã thử rồi, nhưng nó lệnh này nó tạo đường bao quanh Hatch, cái mình muốn là 1 line hoặc Polyline nằm chính giữa tâm của Hatch, giống như mình dùng Line để vẽ 1 cái khung vậy đó.
  26. NTHAHT

Giúp em tải bộ fonts Arial Unicode MS Bold

Bạn tải ở đây: https://github.com/stamen/toner-carto/blob/master/fonts/Arial-Unicode-Bold-Italic.ttf
  1. Tải thêm hoạt động

• Newsletter

Want to keep up to date with all our latest news and information?

Sign Up