Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
tongtai

Hỏi lệnh mvsetup

Các bài được khuyến nghị

e mới cài lại CAD nhưng sao khi đánh lệnh mvsetup thì nó báo unknown press f1 là sao vậy ạ,ai có thể chỉ giúp em với không,em đang cần gấp ạ

có thể liên lạc với em qua yahoo này win.st1606

hoặc mail sytai1606@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

e mới cài lại CAD nhưng sao khi đánh lệnh mvsetup thì nó báo unknown press f1 là sao vậy ạ,ai có thể chỉ giúp em với không,em đang cần gấp ạ

có thể liên lạc với em qua yahoo này win.st1606

hoặc mail sytai1606@gmail.com

Bạn cho mình hỏi: bạn cần gấp cái lệnh mvsetup để làm gì? Ngày nay bạn đi hỏi thử 10 người thì hơn một nửa sẽ trả lời chưa bao giờ xài đến nó. bạn muốn tạo Viewport mới chỉ cần gõ MV xong muốn chỉnh gì thì chỉnh có phải đơn giản hơn cái mvsetup của bạn ko??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
e mới cài lại CAD nhưng sao khi đánh lệnh mvsetup thì nó báo unknown press f1 là sao vậy ạ,ai có thể chỉ giúp em với không,em đang cần gấp ạ có thể liên lạc với em qua yahoo này win.st1606 hoặc mail sytai1606@gmail.com

Thế nãy thế này nhé bạn! chắc bạn mới học cad phải không?

Mvsetup là thiết lập khung bản vẽ với tỉ lệ,các khổ giấy và loại đơn vị dùng trong đó để tiện sử dụng!

Khi bạn thực hiện lệnh Mvsetup hay 1 lệnh nào khác mà nó hiện lên F1 là Phím trợ giúp.

Trường hợp này 1 là bạn đánh lệnh sai,hai là cad bạn bị lỗi!

Bạn thử lại xem sao?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái ông anhvanyeuem chưa tìm hiểu kỹ cái hay của lệnh này roài.

Tongtai nói đúng. thỉnh thoảng cái lệnh này nó vẫn bị lỗi. có Lisp sửa được đấy. chịu khó tìm là thấy ngay. chúc thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có bạn nào đã từng gặp trường hợp này rồi chỉ giáo cho mình với.

Chẳng là mình phá vỡ các Xref nhưng mà khi phá rồi các kích thước nó bị nhảy loạn cả lên. Mình có vài thắc mắc như sau:

- Vì sao mà kích thước nó bị nhảy loạn lên như vậy

- Làm thế nào để khhi phá các Xref thì kích thước nó không bị nhảy nữa.

- cách khắc phục tình trạng trên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái ông anhvanyeuem chưa tìm hiểu kỹ cái hay của lệnh này roài.

Tongtai nói đúng. thỉnh thoảng cái lệnh này nó vẫn bị lỗi. có Lisp sửa được đấy. chịu khó tìm là thấy ngay. chúc thành công!

Xin mạo muội hỏi bác? thé bạn tongtai noi đúng điều gì?chẳng nhẽ nó thỉnh thoảng hay bị lỗi ha?hihôhho!

Xin thưa bác với 1 bản cad mới cài thì chưa có cái gì để làm nó có thể lỗi nhanh như vậy,còn việc dùng lisp có lẽ để bạn ý học thêm tý đã,không tin bác cứ hỏi bạn ý? Còn về lệnh mvsetup thì tui chỉ phác thảo sơ qua cho bạn ý hình dung? có lẽ sai chăng?

1. Lệnh Mvsetup

Lệnh Mvsetup dùng để tổ chức các vấn đề bản vẽ như: chọn hệ đơn vị, tỉ lệ chung cho bản vẽ và khổ giấy vẽ để hiển thị trên màn hình ... Ðể gọi lệnh Mvsetup, ta thực hiện như sau:

Từ dòng Command: Mvsetup (

AutoCAD sẽ hiện ra các thông báo sau:

Initializing...

Enable paper space? (No/<Yes>): n

Dòng này ta chọn n, nghĩa là no, ta làm việc trong không gian mô hình, tức là không gian ta thường vẽ nhất.

Units type (Scientific/Decimal/Engineering/Architectural/Metric): m

Dòng này yêu cầu ta chọn đơn vị cho bản vẽ, nếu ta chọn là m (Metric) thì một đơn vị ta nhập vào sẽ tương ứng với 1 mm.

Enter the scale factor: 50

Dòng này yêu cầu ta chọn scale factor cho bản vẽ, thường nếu bản vẽ có nhiều tỉ lệ, ta sẽ chọn scale factor là tỉ lệ có mẫu số lớn nhất. Ví dụ: Bản vẽ ta có 3 tỉ lệ: 1/10; 1/20; 1/50, ta sẽ chọn scale factor = 50.

Enter the paper width: 297 Dòng này yêu cầu ta chọn bề rộng khổ giấy vẽ.

Enter the paper height: 210 Dòng này yêu cầu ta chọn chiều cao khổ giấy vẽ.

(Nếu chọn các tỉ lệ khác thì thay đổi tại bước chọn tỉ lệ cho nó)

Có thể bạn cũng nên nhìn lại về phái sau!hiho!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có bạn nào đã từng gặp trường hợp này rồi chỉ giáo cho mình với. Chẳng là mình phá vỡ các Xref nhưng mà khi phá rồi các kích thước nó bị nhảy loạn cả lên. Mình có vài thắc mắc như sau: - Vì sao mà kích thước nó bị nhảy loạn lên như vậy - Làm thế nào để khhi phá các Xref thì kích thước nó không bị nhảy nữa. - cách khắc phục tình trạng trên.

Mình trả lời theo ý mình nhé:

*xref (lệnh tắt là xr) thường sử dụng trong các công trình lớn, gồm nhiều hạng mục (đặc biệt là quy hoạch hạ tầng kt, nút giao, bình đồ giao thông) và do nhiều người vẽ.

+ về bản chất, xr là việc ghép các bản vẽ khác nhau, trên nền 1 bản vẽ gốc, sau khi xr tất cả lên nền 1 bản vẽ, dung lượng bản vẽ có thể rất lớn (có thể lên tới vài chục mb)

+ cách sử dụng: Mở 1 bản vẽ chọn làm bản gốc, gõ "xr"; chọn đường dẫn tới file cần chèn vào -> ok.

- khi cần tắt 1 trong các bản vẽ đã xr đi, gõ "xr" -> chọn unload -> ok.

- muốn nó hiện lên thì bạn lặp lại lệnh trên, chọn reload;

chú ý: Khi cop 1 file đã "xr" nhiều file khác nhau, bạn phải cho chúng vào 1 thư mục, nếu đường dẫn bị mất, bạn chọn "found at" và tìm tới đường dẫn mới là được!

-Theo mình biết thì Xref chỉ có thể attach cả bản vẽ trong trình tìm kiếm của nó thôi, vì vậy khi bạn muốn attach riêng một bộ bàn ghế trong đó thì điều đó là ko thể )(

Mình thì ko dùng Xref bao giờ, hihi mình chỉ làm theo kiểu đơn giản nhất, nông dân nhất là Copy và paste thôi hhihi;

Còn nến như bạn muốn lấy riêng một bộ bàn ghế mà lại ko muốn copy, paste thì bạn có thể dùng lệnh W or Write Blok , lệnh này có tác dụng tạo một bản vẽ mới, có những đối tượng bạn đã chọn trong bản vẽ cũ hihi; bạn dùng thử coi sao, (cái này thương thì mình dùng trong trương hợp máy cấu hình thấp, ko mở được nhiêu bản vẽ nặng như quy hoạch .. mình sẽ tạo một newblok mới lấy đối tuợng từ bản vẽ cũ...)

Mình có thể giải thích hơi khó hiểu, nhưng bạn cứ làm thử xem sao, hihi OK;

Nếu làm mà mắc chỗ nào thì PM lại để mình giải thích rõ hơn nha.....

Chúc bạn thành công...!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có bạn nào đã từng gặp trường hợp này rồi chỉ giáo cho mình với.

Chẳng là mình phá vỡ các Xref nhưng mà khi phá rồi các kích thước nó bị nhảy loạn cả lên. Mình có vài thắc mắc như sau:

- Vì sao mà kích thước nó bị nhảy loạn lên như vậy

- Làm thế nào để khhi phá các Xref thì kích thước nó không bị nhảy nữa.

- cách khắc phục tình trạng trên.

Heehhhe. Mong là bạn bkhn này ko "nóng tính" như bạn chủ Topic. hhehhhe

Thứ nhất, xref là ko thể phá vỡ như block dc bạn ah, nó chỉ là hình ảnh tham chiếu tới một file khác mà thôi. Cách phá vỡ như bạn nói có thể là Bind cái Xref, lúc này nó sẽ trở thành một Block bình thường trong file bạn đang vẽ.

Nếu đúng vậy thì kích thước nhảy loạn lên có thể do: kiểu dim trong file xref cùng tên với kiểu dim trong file đang vẽ như lại có thiết lập khác nhau. Lúc đầu còn là Xref thì 2 thằng này chẵn liên quan gì nhau, nhà ai người đó ở. Khi bạn đã tác hợp cho chúng thì sau khi nàng Dim xref về nhà chồng thì phải theo phong tục nhà chồng và thế là phải thay đổi?

nếu chưa đúng ý bạn thì bạn nên đưa cái bản vẽ đó lên mọi người xem thế nào?

@Bạn tongtai: bạn đừng dùng lời lẽ đao to búa lớn ở đây. Mình nói như vậy là góp ý để có thể làm tốt hơn (ít nhất là theo mình nghĩ như vậy) chứ ko phải chê bai hay gì gì đó. Còn câu bạn nói: "mình hỏi cái gì thì bạn biết bạn trả lời cái đó, và trả lời đúng trọng tâm"

Xin lỗi bạn, mình ko phải là lính của bạn, nên mình có thể nói bất cứ thứ gì mà mình cho là đúng, có lệch tâm thì chắc cũng ko sao hả bạn???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Heehhhe. Mong là bạn bkhn này ko "nóng tính" như bạn chủ Topic. hhehhhe

Thứ nhất, xref là ko thể phá vỡ như block dc bạn ah, nó chỉ là hình ảnh tham chiếu tới một file khác mà thôi. Cách phá vỡ như bạn nói có thể là Bind cái Xref, lúc này nó sẽ trở thành một Block bình thường trong file bạn đang vẽ.

Nếu đúng vậy thì kích thước nhảy loạn lên có thể do: kiểu dim trong file xref cùng tên với kiểu dim trong file đang vẽ như lại có thiết lập khác nhau. Lúc đầu còn là Xref thì 2 thằng này chẵn liên quan gì nhau, nhà ai người đó ở. Khi bạn đã tác hợp cho chúng thì sau khi nàng Dim xref về nhà chồng thì phải theo phong tục nhà chồng và thế là phải thay đổi?

nếu chưa đúng ý bạn thì bạn nên đưa cái bản vẽ đó lên mọi người xem thế nào?

@Bạn tongtai: bạn đừng dùng lời lẽ đao to búa lớn ở đây. Mình nói như vậy là góp ý để có thể làm tốt hơn (ít nhất là theo mình nghĩ như vậy) chứ ko phải chê bai hay gì gì đó. Còn câu bạn nói: "mình hỏi cái gì thì bạn biết bạn trả lời cái đó, và trả lời đúng trọng tâm"

Xin lỗi bạn, mình ko phải là lính của bạn, nên mình có thể nói bất cứ thứ gì mà mình cho là đúng, có lệch tâm thì chắc cũng ko sao hả bạn???

Đầu tiên rất cảm ơn các bạn đã bớt chút time comments cho mình. Thật sự nếu các bạn rơi vào tình huống này rồi thì mới có thể tư vấn ngon được. Chứ các bạn nói có thể do, có thể nguyên nhân là .......thì mình chịu. Mình đang hỏi mà với lại mình có biết gì đâu.

Đúng là mình dùng Bind để phá các Xref đó ra, sau khi phá thì kích thước nó nhảy lên. Thế mới tức chứ.

Cảm ơn mọi người.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn một vấn đề nữa các bạn cho mình hỏi tý nha. Cài đặt bằng cách nào để khi mình đánh lệnh Text thì chữ nó không chạy đi tít mù tắp vậy. Mình cứ gõ lệnh teext thì chữ nó chạy xa tít mù, và có khi nó còn bé li ti nữa, Không biết đằng nào mà tìm, so với cái chữ mà mình muốn vẽ. các bạn cho mình nguyên nhân nhé. Và trong bản vẽ mấy người gửi cho mình khi kick dúp vào dòng teext thì mình có thể chỉnh sửa được luôn, trong khi mình tạo chữ bằng lệnh text thì nó lại hiện khung lên. Cứ phải chỉnh sửa trong cái khung text lâu la. Trả lời giúp mình nhé. Mình cám ơn nhiều lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn một vấn đề nữa các bạn cho mình hỏi tý nha. Cài đặt bằng cách nào để khi mình đánh lệnh Text thì chữ nó không chạy đi tít mù tắp vậy. Mình cứ gõ lệnh teext thì chữ nó chạy xa tít mù, và có khi nó còn bé li ti nữa, Không biết đằng nào mà tìm, so với cái chữ mà mình muốn vẽ. các bạn cho mình nguyên nhân nhé. Và trong bản vẽ mấy người gửi cho mình khi kick dúp vào dòng teext thì mình có thể chỉnh sửa được luôn, trong khi mình tạo chữ bằng lệnh text thì nó lại hiện khung lên. Cứ phải chỉnh sửa trong cái khung text lâu la. Trả lời giúp mình nhé. Mình cám ơn nhiều lắm

hehhehe, có thể thế này có thể thế kia .... "có thể" là do bạn đi khám bệnh mà chỉ tả bệnh, ko đem bệnh nhân theo thì hạng lang băm như mình sao dám chắc. :)

Còn vụ text này (thực sự mình rất muốn dùng từ có thể ở đây, vì có thấy mặt mũi nó ra sao đâu mà lần?) do người ta tạo bằng Dtext, nghĩa là khi tạo dùng lệnh DT chứ ko phải T như bạn. Khi dùng lệnh T (Mtext) thì nó hiện cái khung lên. Muốn ko cho nó nhảy xa tít mù thì phải chú ý Tỷ lệ giữa chiều cao text và cái ô bạn pick để viết Text. thí dụ như chiều cao text mặt định là 0.2 trong khi cái ô bạn chọn là 1000x2000 thì cái chữ có là gì so với cái ô đâu nè. vì vậy phải chú ý chiều cao chữ khi tạo Mtext

P/s Mình vẫn nhiệt tình lắm nên mới đoán bệnh đó bạn ah :) chứ gặp các bác Mod thử xem: Yêu cầu bạn up file lên!!!! Sợ chưa? :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có ý kiến thế này hi! bác lp_hai cho em ý kiêns về : TẠI SAO KO DÙNG HÀNG TÀU THẾ HẢ BÁC!

Bọn em sản xuất hàng nhiều mà chỉ xuất ra nước khác thui chứ đa số dân mình toàn chơi rẽ,tiện nên quên mất hàng bọn em!

Bác cho ý kiến thực tiễn về vấn đè này cái nhỉ?

Quay trở lại vấn đề: việc text nhảy ra phía ngoài cách xa đường kích thước bạn làm như bạn lp_hai,vào Dimension sửa khoảng cách giữa text và cái ô bạn pick để viết Text.

Nếu không được mời bạn uplate File lên mọi người sẽ giúp đỡ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hehhehe, có thể thế này có thể thế kia .... "có thể" là do bạn đi khám bệnh mà chỉ tả bệnh, ko đem bệnh nhân theo thì hạng lang băm như mình sao dám chắc. :)

Còn vụ text này (thực sự mình rất muốn dùng từ có thể ở đây, vì có thấy mặt mũi nó ra sao đâu mà lần?) do người ta tạo bằng Dtext, nghĩa là khi tạo dùng lệnh DT chứ ko phải T như bạn. Khi dùng lệnh T (Mtext) thì nó hiện cái khung lên. Muốn ko cho nó nhảy xa tít mù thì phải chú ý Tỷ lệ giữa chiều cao text và cái ô bạn pick để viết Text. thí dụ như chiều cao text mặt định là 0.2 trong khi cái ô bạn chọn là 1000x2000 thì cái chữ có là gì so với cái ô đâu nè. vì vậy phải chú ý chiều cao chữ khi tạo Mtext

P/s Mình vẫn nhiệt tình lắm nên mới đoán bệnh đó bạn ah :) chứ gặp các bác Mod thử xem: Yêu cầu bạn up file lên!!!! Sợ chưa? :)

Tiện thể bác cho em hỏi luôn một tý. Như vậy thì thông thường các Pro hay dùng lệnh dt để soạn text phải không hả bạn. Mình cũng đã thử và thấy nó nhanh hơn và cũng dễ khi mình chỉnh sửa nó. Nhưng còn một chút thắc mắc nữa bạn chỉ giáo nốt. Đó là dùng lệnh dt thì mình không thể biết là text đó của mình cao bao nhiêu cả. Khi cần tính đồng nhất với một cái teext khác thì mình lại phải "ma" hả bạn. Nếu không phải dùng một cách thủ công là copy một dòng teext kia sau đó chỉnh sửa trên bản copy kia đúng không bạn. Thank mọi người trước nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tiện thể bác cho em hỏi luôn một tý. Như vậy thì thông thường các Pro hay dùng lệnh dt để soạn text phải không hả bạn. Mình cũng đã thử và thấy nó nhanh hơn và cũng dễ khi mình chỉnh sửa nó. Nhưng còn một chút thắc mắc nữa bạn chỉ giáo nốt. Đó là dùng lệnh dt thì mình không thể biết là text đó của mình cao bao nhiêu cả. Khi cần tính đồng nhất với một cái teext khác thì mình lại phải "ma" hả bạn. Nếu không phải dùng một cách thủ công là copy một dòng teext kia sau đó chỉnh sửa trên bản copy kia đúng không bạn. Thank mọi người trước nhé.

Lệnh (ma)!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks ca nha hen,e lam dc rui

Tiếc gì nút Like this hả bạn!hihi!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có ý kiến thế này hi! bác lp_hai cho em ý kiêns về : TẠI SAO KO DÙNG HÀNG TÀU THẾ HẢ BÁC!

Bọn em sản xuất hàng nhiều mà chỉ xuất ra nước khác thui chứ đa số dân mình toàn chơi rẽ,tiện nên quên mất hàng bọn em!

Bác cho ý kiến thực tiễn về vấn đè này cái nhỉ?

Heehhe, cái này mình cũng giải đáp với bác Hoàn một lần, ko biết nằm ở đâu nữa. :) thực sự có nhiều nguyên nhân lắm bác ah. Thứ nhất là mình ưu tiên xài hàng VN, thứ 2 từ sau cái vụ Hoàng Sa, Trường Sa mình trở nên dị ứng với từ China bác ah! Kế nữa là mấy cái vụ giang thương như ốc bươu vàng rồi nuôi đỉa....

bác nói sao chứ rẻ thì rẻ nhưng người dân mình bây giờ ko còn tin mấy cái hàng có xuất xứ TQ đâu, đa số vẩn ưu tiên hàng VN bác ah! Nhưng các nhà sx VN thì ỷ lại vào chính sách bảo hộ của nhà nước nên ko phát triển được, mà giá thành thì cao...

Em từng mục sở thị tại siêu thị, bán hàng TQ nhưng dáng mác là hàng VN, mua xong về lột tem ra mới lòi ra thêm cái mác TQ ?! Nếu mọi người có thiện ý với hàng TQ thì có lẽ cái siêu thị trên ko làm như vậy bác hả?

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Heehhe, cái này mình cũng giải đáp với bác Hoàn một lần, ko biết nằm ở đâu nữa. :) thực sự có nhiều nguyên nhân lắm bác ah. Thứ nhất là mình ưu tiên xài hàng VN, thứ 2 từ sau cái vụ Hoàng Sa, Trường Sa mình trở nên dị ứng với từ China bác ah! Kế nữa là mấy cái vụ giang thương như ốc bươu vàng rồi nuôi đỉa....

bác nói sao chứ rẻ thì rẻ nhưng người dân mình bây giờ ko còn tin mấy cái hàng có xuất xứ TQ đâu, đa số vẩn ưu tiên hàng VN bác ah! Nhưng các nhà sx VN thì ỷ lại vào chính sách bảo hộ của nhà nước nên ko phát triển được, mà giá thành thì cao...

Em từng mục sở thị tại siêu thị, bán hàng TQ nhưng dáng mác là hàng VN, mua xong về lột tem ra mới lòi ra thêm cái mác TQ ?! Nếu mọi người có thiện ý với hàng TQ thì có lẽ cái siêu thị trên ko làm như vậy bác hả?

Nếu ai mà cũng nghĩ được như bác thì hay biết mấy,nói đến việc hàng Việt còn dán hàng China thì cái này mình cũng rất thất vọng về điều này!

Mong người tiêu dùng Việt Nam chú trọng hơn nữa khi lựa chọn sản phẩm chính hãng!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình hỏi cái gì thì bạn biết bạn trả lời cái đó chứ sao bạn trả lời có vẻ chê bạn bè thế,nay khác trả lời cho đúng trọng tâm nha bạn

các bác cho e hỏi vấn đề này đc không.em dùng xref.nhưng khi xóa file con đi thì không dùng đc lệnh mvsetup nữa.ai biết có thể chỉ giúp e được không.e cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu em nhớ không nhầm, thì trên diễn đàn mình chẳng có..."đứa nào" tên là Hoàn cả! :) :) :)

Trao đổi với anhvanyeuem có mà đến tết âm phủ cũng không ...vỡ vạc ra được cái gì là cái chắc rồi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo