Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
CUONG20051982

mirror đối tượng

Các bài được khuyến nghị

Mình có 2 đối tượng,một đối tượng ở trục +X, một đối tượng ở trục +Y. Bây giờ muốn mirror cả hai đối tượng này sang phía đối xứng có được không, giúp mình với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình có 2 đối tượng,một đối tượng ở trục +X, một đối tượng ở trục +Y. Bây giờ muốn mirror cả hai đối tượng này sang phía đối xứng có được không, giúp mình với.

Chào bạn Cuong20051982,

Chưa hiểu câu hỏi của bạn. Lệnh mirror cho phép mirror đối tượng ở bất cứ vị trí nào, chả cần biết nó có nằm trên trục hay không. Vấn đề là bạn phải chọn trục đối xứng cho lệnh mirror mà thôi. Khi bạn đã xác định được trục đối xứng là nó sẽ cho cái kết quả ngay bạn ạ. Đó là hình đối xứng với đối tượng được chọn qua trục đối xứng bạn chọn. Đơn giản là vậy bạn ạ. Còn bạn nói sang phía đối xứng thì mình chưa hiểu là phía nào và trục đối xứng nào cả.

Chúc bạn vui.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ý mình là mirror cả 2 đối t­­­­­uợng này cùng một lúc, nhập lệnh MI sau đó chọn 2 đối t­uợng này và chọn cả 2 trục để lấy đối xúng 2 đối tuợng này cùng 1 lúc luôn thì có làm đuợc không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ý mình là mirror cả 2 đối t­­­­­uợng này cùng một lúc, nhập lệnh MI sau đó chọn 2 đối t­uợng này và chọn cả 2 trục để lấy đối xúng 2 đối tuợng này cùng 1 lúc luôn thì có làm đuợc không.

Lệnh Mi trong Cad chỉ cho phép người dùng chọn được 1 trục đối xứng.Bạn chịu khó Mi từng đối tượng 1 vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này làm được vì Mi có điều kiện Yes và No nếu chọn No thì hai hình sẽ trùng dính vào nhau còn chọn Yes thì hình cũ xoá mất hai hình đổi vị trí cho nhau,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
FILE CAD CỦA MÌNH ĐÂY AI BIẾT CÁCH GIÚP MÌNH NHÉ, NẾU KHÔNG ĐƯƠC THÌ VIẾT GIÚP MÌNH CÁI LISP VỚI. http://www.cadviet.com/upfiles/MIRROR.dwg

Đã có sẵn vòng tròn ở tâm chỉ việc kẻ đường thẳng nối giao điểm của hai vòng tròn với trục xy. Dùng lệnh Mi chọn điểm tâm đường tròn và điểm giửa đường thẳng vừa kể là mì ăn liền.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
FILE CAD CỦA MÌNH ĐÂY AI BIẾT CÁCH GIÚP MÌNH NHÉ, NẾU KHÔNG ĐƯƠC THÌ VIẾT GIÚP MÌNH CÁI LISP VỚI. http://www.cadviet.com/upfiles/MIRROR.dwg

Cái này cũng đơn giản thôi. Bạn đừng phức tạp lên là phải dùng Lisp. Cách làm thật đơn giản

Trục đối xứng của lệnh mirror đi qua 2 điểm. Một điểm chính là tâm mirror. Điểm thứ 2 nằm trên đường xiên góc 135 độ hay -45 độ so với phương ngang. Hay nói một cách khác trục đối xứng chính là đường xiên góc 135 độ hay -45 độ so với phương ngang

Cách sử dụng như sau :

Command: mi MIRROR : đánh lệnh mirror

Select objects: Specify opposite corner: 1 found

Select objects: 1 found (1 duplicate), 1 total

Select objects: Specify opposite corner: 1 found, 2 total : Chọn 2 đối tượng

Select objects:

Specify first point of mirror line: Chọn tâm mirror

Specify second point of mirror line: @1000<135 : gõ @1000<135 hoặc @1000<-45 : số 1000 bạn thay số dương nào cũng được

Delete source objects? [Yes/No] <N>: gõ N

Vậy là Okay. Chúc thành công

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thấy cách của Tue NV cũng được đấy He! còn cách của haanh thì cũng được nhưng phải có đường tròn ở tâm, đường tròn đó là mình vẽ vào thôi chứ đôi khi không có. Cảm ơn nhé!!!!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ah mình hỏi chút nữa nhé,nếu 2 trục của mình không vuông góc với trục X,Y và có góc bất kỳ thì có cách nào không, mình nghĩ vậy chắc cũng khó.
Ah mình hỏi chút nữa nhé,nếu 2 trục của mình không vuông góc với trục X,Y và có góc bất kỳ thì có cách nào không, mình nghĩ vậy chắc cũng khó.

Nếu ko làm theo cách của bác Tue_ NV bác thử làm theo cách vẽ đường phân giác xem có nhanh hơn ko?

Vẽ đường phân giác của 1 góc, Nhanh vô cùng

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...20&start=20

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người thử làm hình này xem có được không:http://www.cadviet.com/upfiles/MIRROR_1_1.dwg. Đối với trường hợp này thì phải làm sao, có cách nào khác không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo