Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
xtasnen

quay đối tuợng song song với đuờng thẳng

Các bài được khuyến nghị

các bác làm ơn chỉ giùm em cách xoay đối tưọng song song với 1 đường thẳng với,e xin cảm ơn

Xoay một đối tượng song song với 1 đối tượng khác.. ???

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=8335

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
các bác làm ơn chỉ giùm em cách xoay đối tưọng song song với 1 đường thẳng với,e xin cảm ơn

Chào bạn. Mình cũng mới tham gia vào diễn đàn này. Xoay đối tượng song song với 1 đường thẳng thì có nhiều cách, mình sẽ chỉ cho bạn cách nhanh nhất : Bạn dùng lệnh ALIGN, bạn gõ lệnh là AL, sau đó máy sẽ nói bạn chọn đối tượng mà bạn cần xoay. Chọn đối tượng xong rùi Enter, tiếp đến là chọn điểm thứ nhất của đối tượng cần xoay, rôì chọn 1 điểm khác bất kỳ trên đường thẳng mà bạn muốn cho đối tượng song song (Lưu ý : Điểm thứ nhất của đối tượng mà bạn cần xoay với điểm thứ nhất trên đường thẳng nó đồng thời cũng là điểm gốc cho đối tượng cần xoay). Xong bước trên rồi, tương tự ta bắt điểm thứ 2 của đối tượng cần xoay, rồi chọn điểm thứ 2 bất kỳ trên đường thắng mà bạn cần song song khi nãy>>>Rồi sau đó bạn Enter, khi Enter xong máy sẽ hỏi bạn : Scale Object....[Yes/No] thông thường thì bạn không cần Scale nên bạn chỉ cần Enter tiếp là xong, vì Cad sẽ mặc định là No, còn nếu bạn muốn Scale đối tượng mà bạn muốn xoay thì bạn phải chọn Yes...Cách làm của mình là như vậy, không biết mình nói có khó hiểu không, chúc bạn thành công...Qua đây, rất hân hạnh được làm wen với Anh Em trên diễn đàn...^^!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có 1 cách đơn giản là bạn vẫn có thể dùng lệnh Ro(với điều kiện đối tượng gốc cần xoay vẫn nằm trên phương X hoặc phương Y)

Ví dụ:

-Ta cần xoay 2 đối tượng:1 HCN và dòng text www.cadviet.com // với đường thẳng như trong hình vẽ:

Command:Ro

Command:Select objects:chọn 2 đối tượng cần xoay

Command:Specify base point:chọn điểm đầu của đoạn thẳng

Command:Specify rotation angle or [Copy/Reference] <22>:chọn điểm cuối của đoạn thẳng.

Kết quả:

:cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có 1 cách đơn giản là bạn vẫn có thể dùng lệnh Ro(với điều kiện đối tượng gốc cần xoay vẫn nằm trên phương X hoặc phương Y)

Ví dụ:

-Ta cần xoay 2 đối tượng:1 HCN và dòng text www.cadviet.com // với đường thẳng như trong hình vẽ:

Command:Ro

Command:Specify base point:chọn điểm đầu của đoạn thẳng

Command:Specify rotation angle or [Copy/Reference] <22>:chọn điểm cuối của đoạn thẳng.

Kết quả:

Giả sử cả chữ CADVIET và hình chữ nhật đó xoay 1 góc bất kì => ta muốn đưa về song song với đường thẳng thì dùng cách sau :

Đánh lệnh RT (rotate)

Command:Specify base point: Chọn điểm gốc xoay A

Specify rotation angle or [Reference]: R : gõ R

Specify the reference angle <0>: Pick điểm A

Specify second point: Dùng chế độ bắt điểm nearest bắt 1 điểm trên cạnh dài AB hình chữ nhật (pick điểm)

Specify the new angle: Dùng chế độ bắt điểm parallel là chế độ bắt điểm song song (pick điểm) như hình vẽ

:)

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

dùng lệnh torient đi.chỉ việc bắt 2 điểm trên đường thẳng muốn song song là ok.chuc vui :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Giả sử cả chữ CADVIET và hình chữ nhật đó xoay 1 góc bất kì => ta muốn đưa về song song với đường thẳng thì dùng cách sau :

Đánh lệnh RT (rotate)

Specify the reference angle <0>: Pick điểm A

Specify second point: Dùng chế độ bắt điểm nearest bắt 1 điểm trên cạnh dài AB hình chữ nhật (pick điểm)

Specify the new angle: Dùng chế độ bắt điểm parallel là chế độ bắt điểm song song (pick điểm) như hình vẽ

sao mình ko làm được như thế khi mà hình chữ nhật xoay 1 góc bất kì nhỉ,thử hoài mà ko được,bạn làm ơn chỉ lại giùm mình với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sao mình ko làm được như thế khi mà hình chữ nhật xoay 1 góc bất kì nhỉ,thử hoài mà ko được,bạn làm ơn chỉ lại giùm mình với

Công đoạn cuối cùng"Dùng chế độ bắt điểm parallel là chế độ bắt điểm song song " như bác TUE_NV nói bác chưa quen nên ko làm được.

Giờ bác thao tác theo các bước sau:

Vào Tools ....chon Drafting Settings ...sẽ hiện ra bảng ... bác tắt hết các chế độ bắt điểm chỉ chọn 1 chế độ duy nhất là parallel là được

có nhiều cách làm khác nhau chỉ nói cho bác 1 cách, chắc bác làm được thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để mình chỉ lại nhé :

Giả sử cả chữ CADVIET và hình chữ nhật đó xoay 1 góc bất kì => ta muốn đưa về song song với đường thẳng d thì dùng cách sau :

Bạn tưởng tượng qua điểm gốc xoay A, dựng một đường thẳng d' // với đường thẳng d.

đường thẳng d' đó chính là đường chấm chấm đi qua A như ở hình vẽ dưới

Đánh lệnh RT (rotate)

Specify the reference angle <0>: Pick điểm A (Dùng chế độ bắt điểm Endpoint)

Đến đây chắc bạn làm được rồi phải không?

Specify the new angle: Bấm tổ hợp phím Shift+Phím phải chuột -> parallel -> rê chuột đến đường thẳng d -> xuất hiện biểu tượng Parallel như hình vẽ -> lại rà chuột đến đường thẳng d' (tức xuất hiện đường chấm chấm như ở hình vẽ dưới -> Pick điểm

(chọn chế độ bắt điểm parallel là chế độ bắt điểm song song)

Hy vọng bạn làm được :cheers:

To Haanh : Thay vì tắt chế độ bắt điểm như bạn nói thì ta dùng tổ hợp phím Shift+Phím phải chuột -> Chọn chế độ bắt điểm là hay nhất.

Chúc bạn vui và đừng thức khuya quá. :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giống lệnh Align ( Mà lệnh Align còn hay hơn) vì vừa xoay vật thể vừa di chuyển đến điểm mới. Thao tác như vậy.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao mình thấy các bạn toàn dùng lệnh ROTATE, làm cách này cũng được nhưng phải làm nhiều thao tác mới được, đầu tiên phải dùng lệnh MOVE, sau đó lại dùng lệnh ROTATE >>>Mất thời gian cũng như không có Pro. Trong khi đó chỉ việc dùng lệnh ALLIGN là xong. Lệnh ALLIGN vừa có chức năng MOVE vừa có chức năng xoay đối tượng, ngoài ra nó còn có thêm chức năng SCALE nữa. Nếu trong trường hợp mà bạn muốn SCALE đối tượng mà dùng lệnh ROTATE như 1 số bạn thì phải dùng đến 3 lệnh khác nhau...Nên theo mình dùng lệnh ALLIGN là đơn giản và nhanh chóng...^^!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình biết lệnh xoay text theo đường thẳng (rất tiện khi điền đường kính theo tuyến ống trong cấp thoát nước). Gõ lệnh torient/click vào text/chọn 2 điểm trên đoạn thẳng. Bây giờ text sẽ song song với đường thẳng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vd:đối tượng bạn muốn quay là một Text.

COMMAND:RO enter

chọn Text,click 2 điểm trên đoạn thẳng bạn cần Text song song.Finished!

Chúc vui vẻ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chúc vui vẻ!

Trường hợp bạn nói chỉ là 1 TH đặc biệt (khi text đang ở góc 0).

Những TH # thì có thể dùng theo 3 cách:

1.Quay tham số Ro > f

2.Align

3.Torient

Như các pạn đã nói ở trên.(Nếu dùng riêng text thì dùng torient là hay nhất).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chúc vui vẻ!

Trường hợp bạn nói chỉ là 1 TH đặc biệt (khi text đang ở góc 0).

Những TH # thì có thể dùng theo 3 cách:

1.Quay tham số Ro > r

2.Align

3.Torient

Như các pạn đã nói ở trên.(Nếu dùng riêng text thì dùng torient là hay nhất).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo