Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
soido1984

Lệnh trim

Các bài được khuyến nghị

Mọi người nếu dùng Autocad thì chắc là đều biết về lệnh " Trim " .Nó tiện lợi đủ đường, đợt này vẽ em lại gặp 1 lỗi thật là khó chụi. Đó là khi trim 1 đoạn thẳng nằm giữa 2 đường thẳng thì như bình thường nó sẽ cut hệt đoạn giao nhau đó, nhưng em lại không thể cut hết được, mà đoạn giao nhau đó lại vỡ vụt ra làm nhiều đoạn khác nhau thế là lai phải xử lý thêm vài thao tác nữa mới hoàn thành 1 nét cut bình thường. Vậy có bác nào gặp như này chưa, và có cách nào giải quyết được lỗi này không ah?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mọi người nếu dùng Autocad thì chắc là đều biết về lệnh " Trim " .Nó tiện lợi đủ đường, đợt này vẽ em lại gặp 1 lỗi thật là khó chụi. Đó là khi trim 1 đoạn thẳng nằm giữa 2 đường thẳng thì như bình thường nó sẽ cut hệt đoạn giao nhau đó, nhưng em lại không thể cut hết được, mà đoạn giao nhau đó lại vỡ vụt ra làm nhiều đoạn khác nhau thế là lai phải xử lý thêm vài thao tác nữa mới hoàn thành 1 nét cut bình thường. Vậy có bác nào gặp như này chưa, và có cách nào giải quyết được lỗi này không ah?

Vụ này nghe kỳ quá!

Cái đối tượng mà bạn chọn để làm đường chặn nó "thẳng" không, hay là gấp khúc? Bạn xem thử trong lệnh Trim có tùy chọn No Extend hay là Extend?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thể là do edgemode của bạn rồi.

Bạn thử gõ EDGEMODE rồi nhập vào 0 xem sao?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đã đánh lệnh Edgemode và thấy là mặc định của em đang là 1, nhập vào là 0 thì trim ngon lành, em cãm ơn bác Hoanh, không hiểu là Edgemode là biến j nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em đã đánh lệnh Edgemode và thấy là mặc định của em đang là 1, nhập vào là 0 thì trim ngon lành, em cãm ơn bác Hoanh, không hiểu là Edgemode là biến j nữa.

Đại ý là đối tượng chặn phải cắt đối tượng cần trim: giá trị của biến Edgemode là 0, còn không cần cắt qua thì giá trị là 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:"> :"> mình chưa bị lỗi này bao giờ, nhưng nghe thấy tò mò quá! bạn thử gửi cái hình/file lúc sau khi bị lỗi để mình xem thử mặt mũi cái lỗi nó ra làm sao được hong? Hoặc cao nhân nào cho em xem thử ví dụ minh họa bằng hình ảnh của 2 trường hợp, tại em thử hết 0 rồi 1 mà thấy vẫn trim đc bình thường chẳng có gì khác xảy ra cả! :-P

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em dùng lệnh trim nhưng mà cut 1 vài đối tượng còn lại thì k hiểu sao k đc, các bác có kinh nghiệm thì giúp e với

ban dùng lệnh flatten đưa tất cả về 2d là ok.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo