Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
quyennv01

Líp giãn dòng text.

Các bài được khuyến nghị

mọi người giúp mình nhé.

giờ mình có các dòng text ở các vị trí khác nhau.mình muốn đưa nó về một chỗ rồi sắp xếp thẳng hàng căn lề nào đó (trái ,phải, giữa, )và mình muốn cho các dòng text nó giãn dòng đều nhau.giúp mình nhé.cám ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
mọi người giúp mình nhé.

giờ mình có các dòng text ở các vị trí khác nhau.mình muốn đưa nó về một chỗ rồi sắp xếp thẳng hàng căn lề nào đó (trái ,phải, giữa, )và mình muốn cho các dòng text nó giãn dòng đều nhau.giúp mình nhé.cám ơn.

Cho các dòng chữ thằng hàng

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=10180

Giãn dòng chữ bằng lisp Scale 1 chiều

Cần giúp về Lisp Scale 1 chiều !, ( Cần sửa lại cho tiện!)

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9753

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho các dòng chữ thằng hàng

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=10180

Giãn dòng chữ bằng lisp Scale 1 chiều

Cần giúp về Lisp Scale 1 chiều !, ( Cần sửa lại cho tiện!)

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9753

Bạn haanh chưa hiểu hết ý của bạn quyennv01 rồi. Ý của bạn ấy là muốn giãn các đoạn Text (Paragraph) đó mà. Giống như giãn đoạn văn bản trong Word đó (Format -> Paragraph) -> Bạn quyennv01 đọc kĩ và thật kĩ bài viết này sẽ tìm thấy điều mà bạn muốn tìm : http://www.cadviet.com/forum/index.php?act...;f=50&t=205

Chúc thành công. :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn haanh chưa hiểu hết ý của bạn quyennv01 rồi. Ý của bạn ấy là muốn giãn các đoạn Text (Paragraph) đó mà. Giống như giãn đoạn văn bản trong Word đó (Format -> Paragraph) -> Bạn quyennv01 đọc kĩ và thật kĩ bài viết này sẽ tìm thấy điều mà bạn muốn tìm : http://www.cadviet.com/forum/index.php?act...;f=50&t=205

Chúc thành công. :cheers:

Anh thông cảm vì có thể em vẫn chưa hiểu hết ý của anh, có cái gì ko phải em mong anh thông cảm cho em anh nhá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh Tuệ ơi! Chỉ tiếc rằng em ko thể vào được cái đường link anh gửi lên!

Người ta vẫn hay nói câu sự thật mất lòng! Qua 1 thời gian tiếp xúc với các bài viết của anh em thấy anh là người ko sợ sự thật đúng ko anh???Cái đó khiến em ít nhiều cũng có cảm tình với anh!~ Anh đừng cho em là người khó tính nhá!

Chính anh là người đầu tiên trên quả đất này đã chúc em.... anh còn nhớ hay anh đã quên rồi điều đó đối với em ko quan trọng đâu anh! Nhưng em sẽ ko bao giờ quên được kỷ niệm ngày nhận được lời chúc của anh!

Dù ngày mai anh có ghét em, không muốn viết bài trao đổi với em, em cũng đành chấp nhận. Em thấy anh vẫn cứ quan trọng hóa vấn đề giống như 1 nhà bác học nào đó đã đục 2 lỗ tường nhà của nhà bác học đó chỉ vì nhà bác học đó nuôi 1 con chó + 1 con mèo. Cần gì phải đục hai lỗ anh nhỉ? Chỉ cần đục một lỗ to cho con chó chui lọt ắt con mèo cũng chui lọt có phải thế ko anh?

Trong CAD của em đã có Lisp Scale một chiều rồi cả Scale 2 XY do anh Duy cung cấp, em vẫn dùng Lisp để giãn dòng anh à???

Anh thông cảm vì có thể em vẫn chưa hiểu hết ý của anh, có cái gì ko phải em mong anh tha lỗi cho em anh nhá! Em chỉ có lỗi thôi nhưng em ko có tội anh à! Hu hu hu.......................

Đúng là Scale XY của anh Duy có khả năng giãn dòng Text, nhưng sử dụng Lisp ScaleXY để giãn dòng Text theo mình nghĩ là không nên chút nào. Vì khi giãn dòng Text bằng Lisp này thì chiều cao chữ bị thay đổi, không những vậy, độ rộng Width của text cũng thay đổi theo. Bạn không nên sử dụng chút nào. Hơn nữa với các dòng có khoange cách không bằng nhau thì Lisp không thể giãn cho các dòng bằng nhau được

Bạn hãy đọc bài viết này : đây là Code của bác Hoành có tính năng giãn dòng Text

Lenh Stext

Tue_NV nhận lời góp ý của bạn. Mình không quan trọng hoá vấn đề đâu mà đi tìm cái mới để giải quyết công việc nhanh hơn thuận lợi hơn.

Tue_NV không giận tí tẹo nào

Chúc bạn vui.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em xin cám ơn anh rất rất nhiều vì anh đã cung cấp cho em cái lisp của bác Hoành:

lisp dưới đây tên lệnh vẫn là STEXT, cải tiến để người sử dụng nhập thêm tỷ lệ khoảng cách dòng. Mặc định là 1.5 tức là khoảng trống cách giữa 2 dòng bằng 1.5 lần chiều cao text. Giá trị này sẽ được lưu trữ cho đến khi close file, nhấn Enter lúc nhập liệu nếu không muốn thay đổi giá trị này.

(defun c:stext ( / sst lstent egoc pgoc xgoc yht zgoc linespc ee tt)
 (if (not tyledong)
   (setq tyledong 1.5)
 )
 (princ "\nSap xep text © CADViet.com")
 (setq	sst	(ssget '((0 . "TEXT")))
lstent	(ss2ent sst)
tmp     (getreal (strcat "\nVao ty le dong khoang cach dong <" (rtos tyledong 2 2) ">: "))
tyledong (cond
	   (tmp tmp)
	   (t tyledong)
	 )
lstent	(vl-sort lstent
		 '(lambda (e1 e2)
		    (> (cadr (cdr (assoc 10 (entget e1))))
		       (cadr (cdr (assoc 10 (entget e2))))
		    )
		  )
	)
egoc	(car lstent)
lstent	(cdr lstent)
pgoc	(cdr (assoc 10 (entget egoc)))
xgoc	(car pgoc)
yht	(cadr pgoc)
zgoc	(caddr pgoc)
hgoc	(cdr (assoc 40 (entget egoc)))
linespc	(* hgoc (+ 1.0 tyledong))

)
 (foreach ee lstent
   (setq tt (entget ee)
  tt (subst (list 10
		  xgoc
		  (setq yht (- yht linespc))
		  zgoc
	    )
	    (assoc 10 tt)
	    tt
     )
   )
   (entmod tt)
   (entupd ee)
 )
)
(defun ss2ent (ss / sodt index lstent)
 (setq
   sodt  (cond
    (ss (sslength ss))
    (t 0)
  )
   index 0
 )
 (repeat sodt
   (setq ent	 (ssname ss index)
  index	 (1+ index)
  lstent (cons ent lstent)
   )
 )
 (reverse lstent)
 (princ)
)
(princ
 "\nSTEXT - Sap xep text - free lisp from www.cadviet.com"
)
(vl-load-com)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thể mình hiểu chưa được tường tận nên mong các bạn hướng dẫn thêm. Nhưng khi dùng thử lisp này, mình thấy có một vấn đề nhỏ là chữ ở hàng dưới bị dịch lên trên. Trong trường hợp mình muốn giữ nguyên vị trí dòng dưới, cho dòng trên dịch xuống, cụ thể là trong nhiều dòng text, chỉ có 1 dòng trên cùng mình muốn cách các dòng còn lại một khoảng cách khác, các dòng còn lại vẫn giữ nguyên. Mong bạn nào biết chỉ dẫn thêm, đừng bảo mình cầu toàn quá nhé ;-)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo