Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

các anh ơi chỉ dùm em canh sử dụng lệnh MA và đặc biệt là MA trong hatch

1.Đầu tiên bạn phải hiểu lệnh MA có tác dụng là j đã?Mình xin nói qua về lệnh MA

-Lệnh MA là lệnh gán thuộc tính,có tác dụng gán thuộc tính của đối tượng A cho đối tượng B

thuộc tính ở đây có thể là:Layer,Linetype,Height,Linetype Scale,Hatchtype,Hatch Scale...

Như vậy khi ta dùng lệnh MA thì những thuộc tính có ở đối tượng A sẽ được gán cho đối tượng B

Command:MA

Command:Select source object:chọn đối tượng nguồn(gốc)

Command:Select destination object(s) or [settings]:chọn đối tượng đích hoặc tuỳ chọn cài đặt riêng

OK!!

Bạn có thể tham khảo ở bài viết: http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry56279

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
các anh ơi chỉ dùm em canh sử dụng lệnh MA và đặc biệt là MA trong hatch

Lệnh Ma như bạn tucdrom nói rồi. Tôi chi bổ sung thêm lệnh MA trong khi hatch để bạn dễ hiểu. Khi bạn hatch cho đối tượng nào đó. Trong khung cửa sổ hatch có biểu tượng cây chổi ( inherit propeties) nằm trong mục option.

Bạn chọn vùng đối tượng hatch xong , bạn chọn vào biểu tượng cây chổi đó, lệnh sẽ yêu cầu bạn chọn đối tượng hatch mà muốn sao chép tính chất ( tức là mẫu hatch đó đã có sẵn trong bản vẽ , có góc quay, và tỉ lệ rồi) , sau đó là OK.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chán nhất là các định dạng của text như nghiêng, gạch chân, đậm... của các dòng text được thực hiện bằng lệnh MT (T) chẳng thể MA được...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chán nhất là các định dạng của text như nghiêng, gạch chân, đậm... của các dòng text được thực hiện bằng lệnh MT (T) chẳng thể MA được...

-Lúc này theo em thì nên dùng lệnh Copy(Copy dòng Text có thuộc tính nghiêng,ngạch chân,đậm...) sau đó edit cho nhanh.

Em vẫn hay dùng cách này.

:cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ xong Leader em Scale lên nhiều lần nhưng không dùng lệnh MA được, các bác cho biết nguyên nhân và cách khắc phục em cám ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vẽ xong Leader em Scale lên nhiều lần nhưng không dùng lệnh MA được, các bác cho biết nguyên nhân và cách khắc phục em cám ơn nhiều.

Le khi scale lên thì chỉ thay đổi được chiều dài, nếu muốn thay đổi được phần đuôi ( mũi tên, gạch chéo....) bạn hãy dùng lệnh Ma, với đối tượng gốc là dim trong bản vẽ!! mình toàn dùng cách này!!! Le mặch định là theo dim hiện hành mà! mình cứ chuyển dim tương ứng với tỷ lệ, và Le là vô tư. không phải sử dụng Ma nữa.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay