Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
unnamed_kt

Nhờ các bác cho ý kiến về con nhà dân. Thank rầm trời ^^

Các bài được khuyến nghị

Em đã sửa lại 1 chút như sau

1. Vệ sinh đã dưới cầu thang tầng 1 đã đẩy lên

2. Số bậc thang giảm từ 19 -> xuống 17 (cung sinh T_T) nên chiều cao tầng giờ em giảm xuống còn 3.3m -> h bậc = 194.1 mm. Diện tích hẹp nên em nghĩ tăng số bậc lên 21 thì hơi chật

3. Phòng ngủ phía sau ở tầng 2 đã mở 1 cửa sổ rộng 800 lấy sáng từ ô thang

3. WC đã sửa, các bác xem lại vị trí bệ xí, lavabo, vòi sen với khoảng cách như thế liệu đã ổn chưa

4. Vị trí phòng thờ, sân thượng đã sửa, từ tầng tum lên mái = thang sắt

Một số điểm em chưa biết khắc phục

1. Thiếu chỗ để xe trong nhaf (do diện tích hạn chế nên em tính tối thì mang xe vào cho vào phòng khách T_T)

2. Chiều cao bếp 3.15m nhưng ở đó chỉ có 1 dầm trục 3 chạy qua nên em nghĩ ko sao

3. "- đánh cốt trục nhà dân ở các biên giáp ranh nên đánh cốt biên (vì trong quá trình thi công, sẽ không định vị được)" cái này em chưa hiểu ý lắm.

Thank tất cả các bác đặt biệt là bác binharch77

Chi tiết sửa đổi em ở đây http://www.cadviet.com/upfiles/HOI_Y_KIEN_EDIT_1.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em là SV lại ko phải bên K nên chắc có nhiều lỗi. Mong các bác xem qua và chỉ cho. Kích thước, bố trí công năng các phòng, nội thất (em mới phác qua trên mặt bằng cách đặt đồ đạc thôi) Thank

http://www.cadviet.com/upfiles/HOI_Y_KIEN.dwg

với Diện tich hạn chế mà bạn bố trí như trên theo mình là tương đối hợ lý

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em là SV lại ko phải bên K nên chắc có nhiều lỗi. Mong các bác xem qua và chỉ cho. Kích thước, bố trí công năng các phòng, nội thất (em mới phác qua trên mặt bằng cách đặt đồ đạc thôi) Thank

xem lai cái wc gầm cầu thang tầng 1 không đủ để lắp đặt bồn cầu đâu nhé

cái khác thi` vây cũng đc

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các lỗi có thể dễ dàng thấy được như sau:

- chiều cao tầng tại vị trí phòng bếp ăn = 3150-100-200 = 2850 (trừ sàn, dầm còn hơi thấp)

- vị trí bồn cầu trong Wc tầng trệt dưới cầu thang chỉ cao : 3150/19*7=1160 ->quá thấp để ngồi ị.

- số bậc cấp =19 = bệnh (tính theo sinh lão bệnh tử)

- thiếu chỗ để xe cho người trong nhà

- phòng ngủ phía sau trên tầng 2 sẽ rất nóng vì không có thông thóang (do bố trí tủ áo không hợp lý)

- lavabo Wc tầng 2 không sử dụng được do quá gần tường -> bị đụng khủy tay trong quá trình sử dụng

- phòng thờ tầng 3 chỉ đặt ra phía trước chứ chẳng ai đặt ra phía sau sân phơi, phòng giặt cả.

- đánh cốt trục nhà dân ở các biên giáp ranh nên đánh cốt biên (vì trong quá trình thi công, sẽ không định vị được)

- nên bố trí lối lên tầng mái để có thể bảo dưỡng nếu có sự cố xảy ra.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em đã sửa lại 1 chút như sau

1. Vệ sinh đã dưới cầu thang tầng 1 đã đẩy lên

2. Số bậc thang giảm từ 19 -> xuống 17 (cung sinh T_T) nên chiều cao tầng giờ em giảm xuống còn 3.3m -> h bậc = 194.1 mm. Diện tích hẹp nên em nghĩ tăng số bậc lên 21 thì hơi chật

3. Phòng ngủ phía sau ở tầng 2 đã mở 1 cửa sổ rộng 800 lấy sáng từ ô thang

3. WC đã sửa, các bác xem lại vị trí bệ xí, lavabo, vòi sen với khoảng cách như thế liệu đã ổn chưa

4. Vị trí phòng thờ, sân thượng đã sửa, từ tầng tum lên mái = thang sắt

Một số điểm em chưa biết khắc phục

1. Thiếu chỗ để xe trong nhaf (do diện tích hạn chế nên em tính tối thì mang xe vào cho vào phòng khách T_T)

2. Chiều cao bếp 3.15m nhưng ở đó chỉ có 1 dầm trục 3 chạy qua nên em nghĩ ko sao

3. "- đánh cốt trục nhà dân ở các biên giáp ranh nên đánh cốt biên (vì trong quá trình thi công, sẽ không định vị được)" cái này em chưa hiểu ý lắm.

Thank tất cả các bác đặt biệt là bác binharch77

Chi tiết sửa đổi em ở đây http://www.cadviet.com/upfiles/HOI_Y_KIEN_EDIT_1.dwg

còn một số v/đề như sau :

1. phòng ăn hiện nay hơi rộng, nên dời c,thang ra phía sau để tận dụng diện tích cho p. khách và chỗ để xe. (cái này thì kinh nghiệm sửa được, rất hiệu quả)

2. c.thang lên tầng mái chỉ cần c.thang đứng là được, cầu thang thế này phí quá.

3. đánh cốt trục nhà dân ở các biên giáp ranh nên đánh cốt biên : khi thi công, để thuận tiện cho việc gióng trục và định vị cột, dầm, sàn.chứ nếu dim ở tim cột, sau này thả cột và định vị dầm sẽ rách việc vì kích thước không tương đồng.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình góp ý với bạn vài ý nhỏ theo quan điểm cá nhân :cheers:

-Chiều cao bậc cầu thang khoảng 190mm là hơi cao. Mình cao 1m7 , bậc cầu thang nhà mình cao trung bình 175mm mà đi vẫn không thật sự thoải mái, vì thế đa số nhà dân mình thiết kế đều cố gắng lấy chiều cao bậc < 175mm.

-WC tầng 1 vẫn hơi bé, vì tầng 1 nhà này ko có phòng ngủ nên chức năng chủ yếu của cái wc này là cho khách (khách xã giao) :) , mình sẵn sàng bỏ ngay cái wc đó đi để tăng thêm diện tích phòng khách, lại tốt hơn về phong thủy( ví dụ bỏ 2 bậc giữa cầu thang, mỗi góc cầu thang chia 3 để bù lại là kéo được phòng khách ra sau 500mm , chưa kể còn có thể đổi chiều lên cầu thang ....)

-Hộp kĩ thuật ở tầng 1 đâu rồi bạn ? liệu có thể đặt hộp kĩ thuật về phía góc uốn cong của cầu thang không. Tủ lạnh trong bếp sao không đặt ở góc phía gần wc ? với nhà này bếp chỉ làm thẳng dọc theo 1 diện tường liệu có được ko.....

Vài giả định nhỏ thế thôi, bạn thử xem thế nào :)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em sắp có thằng cu nhà em rửng mỡ thế nào lại bán già nửa cổ phiếu đi để mua biệt thự xây thô, em gàn ko được vì đất nhà em rộng lắm gần 900m2 ở nhà vườn sướng hơn. Nhưng tính nhà em đã quyết là làm bố đẻ cũng ko ngăn được. Em cũng bó tay ko khuyên nổi.

Đây là một số hình ảnh về căn nhà mà nhà em định mua. Em gửi ảnh lên đây rất mong được sự giúp đỡ chỉ giáo của các bác phân tích cái hay cái chưa hay cho em nhá. Em xin thề và xin hứa sẽ thanks ko những rầm trời mà còn động đất nữa….

Em đang cần gấp mong các bác trong và ngoài nghề kiến trúc tư vấn giúp em, em xin cảm ơn và hậu tạ!

Nhà xây thô

Hình phối cảnh

Phòng giao lưu bạn bề

Phòng sinh hoạt cộng đồng

Phòng hạnh phúc

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em sắp có thằng cu nhà em rửng mỡ thế nào lại bán già nửa cổ phiếu đi để mua biệt thự xây thô, em gàn ko được vì đất nhà em rộng lăm gần 900m2 ở nhà vườn sướng hơn. Nhưng tính nhà em đã quyết làm bố đẻ cũng ko ngăn được. Em cũng bó tay ko khuyên nổi.

Đây là một số hình ảnh về căn nhà mà nhà em định mua. Em gửi ảnh lên đây rất mong được sự giúp đỡ chỉ giáo của các bác phân tích cái hay cái chưa hay cho em nhá. Em xin thề và xin hứa sẽ thanks ko những rầm trời mà còn động đất nữa….

Nhà xây thô

Hình phối cảnh

Phòng giao lưu bạn bề

Phòng sinh hoạt cộng đồng

Phòng hạnh phúc

ôi, khổ thế cơ à.

cơ mà sao hình chụp mặt tiền lại chẳng giống hình chụp hiện trạng thô của căn nhà thế ???

còn nội thất là của ai thiết kế vậy ??? tệ quá, để tôi mai tôi up cho chú 1 vài mẫu nội thất của tôi, miễn chê.

hehehehe

đừng động đất, để pà con xóm biển được nhờ... hihi

:cheers: :) :)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ôi, khổ thế cơ à.

cơ mà sao hình chụp mặt tiền lại chẳng giống hình chụp hiện trạng thô của căn nhà thế ???

còn nội thất là của ai thiết kế vậy ??? tệ quá, để tôi mai tôi up cho chú 1 vài mẫu nội thất của tôi, miễn chê.

hehehehe

đừng động đất, để pà con xóm biển được nhờ... hihi

:cheers: :) :)

khổ ghê cơ bác ơi nhà em đâu có bàn bạc gì với em đánh đùng 1 phát mới nói cho em biết chiều nay, bác nhìn lại xem có phải ko???

Em đang cần gấp mong các bác trong và ngoài nghề kiến trúc tư vấn giúp em, em xin cảm ơn và hậu tạ!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em sắp có thằng cu nhà em rửng mỡ thế nào lại bán già nửa cổ phiếu đi để mua biệt thự xây thô, em gàn ko được vì đất nhà em rộng lắm gần 900m2 ở nhà vườn sướng hơn. Nhưng tính nhà em đã quyết là làm bố đẻ cũng ko ngăn được. Em cũng bó tay ko khuyên nổi.

Em đang cần gấp mong các bác trong và ngoài nghề kiến trúc tư vấn giúp em, em xin cảm ơn và hậu tạ!hnh1.jpg

Nhà xây thô

Hình phối cảnh

Vợ bác mua nhà qua mạng hay sao thế, xây thô đất rộng thế sao khi hoàn thiện lại bị cắt mất phần phía sau thế kia.

Nhìn ảnh nhà bác post em lại chợt nhớ đến quyển sách :"xem phong thuỷ bằng hình" mà em mới đọc được, đọc xong quyển sách đó thì dân kiến trúc bọn em khỏi hành nghề luôn.

Bác thấy có đúng không, ai đời sách nó lại bảo:" làm nhà sơn trắng, ngói màu xanh là đại hung" (Nhà bác đang ở tình trạng đó)

còn nữa, nhà kinh doanh ko được chọn góc ngã tư có 2 mặt tiền". Còn nhiều điều cấm kỵ nữa, đọc xong quyển đó em khỏi phải vào trang http://botay.com

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
khổ ghê cơ bác ơi nhà em đâu có bàn bạc gì với em đánh đùng 1 phát mới nói cho em biết chiều nay, bác nhìn lại xem có phải ko???

hình như hình nhà được chujp lúc khoảng 2h chiều phải không?

còn hình mặt tiền ở dưới???,tính làm theo mặt tiền đó hay mẫu của nhà đó vậy? hổng hiểu

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vợ bác mua nhà qua mạng hay sao thế, xây thô đất rộng thế sao khi hoàn thiện lại bị cắt mất phần phía sau thế kia.

Nhìn ảnh nhà bác post em lại chợt nhớ đến quyển sách :"xem phong thuỷ bằng hình" mà em mới đọc được, đọc xong quyển sách đó thì dân kiến trúc bọn em khỏi hành nghề luôn.

Bác thấy có đúng không, ai đời sách nó lại bảo:" làm nhà sơn trắng, ngói màu xanh là đại hung" (Nhà bác đang ở tình trạng đó)

còn nữa, nhà kinh doanh ko được chọn góc ngã tư có 2 mặt tiền". Còn nhiều điều cấm kỵ nữa, đọc xong quyển đó em khỏi phải vào trang http://botay.com

GP14 nhận xét khá lắm để mình nói với anh xã nhá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hihì, bác gp14 nói vui thật. lô đất của bác haanh chỉ chiếm 1/4 khuôn viên đất, dạng nhà liên kế góc mà.

còn nữa, bác tính làm thầy bói hay sao mà đọc mấy cuốn tào lao thía.... hihi. nếu sách bảo nên đặt p.ngủ ra trước đại sảnh chắc cũng potay lun.

dân Kiến quan trọng là công năng và tính khoa học của nó. màu mà cũng làm người ta chết thì có lẽ nhiều người chết lắm bác nhỉ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hihì, bác gp14 nói vui thật. lô đất của bác haanh chỉ chiếm 1/4 khuôn viên đất, dạng nhà liên kế góc mà.

còn nữa, bác tính làm thầy bói hay sao mà đọc mấy cuốn tào lao thía.... hihi. nếu sách bảo nên đặt p.ngủ ra trước đại sảnh chắc cũng potay lun.

dân Kiến quan trọng là công năng và tính khoa học của nó. màu mà cũng làm người ta chết thì có lẽ nhiều người chết lắm bác nhỉ

Đây là ý kiến cá nhân của mỗi người bác à. Em khuyên bác ko nên nói như thế em luôn tôn trọng ý kiến đóng góp của mọi người để tỉ tê tâm sự với nhà em! Quyền quyết định mua nhà ở vị trí đó làm nhà kiểu đó vẫn là do nhà em quyết định bác à. Em ko có nghề mới hỏi các bác. Các bác cứ nhận xét vô tư khách quan theo cảm nhận của lòng mình...nghĩ thế nào nói thế...em cảm ơn các bác và sẽ hậu tạ.

Bác nào có mẫu nhà nào khác hay hơn gửi cho em nhá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
( GP14 kém em 1 tuổi em gọi là cậu cho thân mật)

Đây là ý kiến cá nhân của mỗi người bác à. Em khuyên bác ko nên nói như thế em luôn tôn trọng ý kiến đóng góp của mọi người để tỉ tê tâm sự với nhà em! Quyền quyết định mua nhà ở vị trí đó làm nhà kiểu đó vẫn là do nhà em quyết định bác à. Em ko có nghề mới hỏi các bác. Các bác cứ nhận xét vô tư khách quan theo cảm nhận của lòng mình...nghĩ thế nào nói thế...em cảm ơn các bác và sẽ hậu tạ.

Bác nào có mẫu nhà nào khác hay hơn gửi cho em nhá

ôi, cái tính tôi nó thế, chả sửa được mặc dù đã cố gắng nhiều rùi. cứ phang ngang bổ củi, các bác thông cảm nhá

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhà đúng hiện trạng , hai phía là nhà liền kề

Nhà xây thô

Hình phối cảnh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phòng ngủ này vui quá, lại sáng sủa nữa, vào đây thấy tỉnh hẳn ra....

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác nhiều bác môi giới giới thiệu cho em con nhà khác đi con nhà hôm qua sui sẻo quá!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bác nhiều bác môi giới giới thiệu cho em con nhà khác đi con nhà hôm qua sui sẻo quá!

potay.out

bác vào trong này mua đi, đảm bảo bền, đẹp,rẻ, có khuyến mãi 1 vại nữa.... :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
còn một số v/đề như sau :

1. phòng ăn hiện nay hơi rộng, nên dời c,thang ra phía sau để tận dụng diện tích cho p. khách và chỗ để xe. (cái này thì kinh nghiệm sửa được, rất hiệu quả)

2. c.thang lên tầng mái chỉ cần c.thang đứng là được, cầu thang thế này phí quá.

3. đánh cốt trục nhà dân ở các biên giáp ranh nên đánh cốt biên : khi thi công, để thuận tiện cho việc gióng trục và định vị cột, dầm, sàn.chứ nếu dim ở tim cột, sau này thả cột và định vị dầm sẽ rách việc vì kích thước không tương đồng.

Edit lần 2 T_T

1. Vấn đề rời thang ra cuối nhà chắc ko thể bác à vì với mỗi tầng 2 phòng ngủ thì 1 phòng ngủ sẽ bị đi xuyên qua, nếu làm hành lang đi qua thì diện tích rất bé nên em vẫn giữ phương án để cầu thang ở giữa nhà

2. Số bậc cầu thang em lại chuyển về 19 ạ :) có lẽ chỗ này để vậy cho bậc nó bớt cao, chứ theo sinh lão bệnh tử lên 21 lại tốn thêm 2 bậc nữa

3. wc ở tầng 1 ko bỏ được như bác gì đã gợi ý ở trên đâu ạ, hộp kĩ thuật em đã bố trí vào chỗ lượn cong của cầu thang. Chấp nhận wc tầng 1 hơi bé vì cũng ít dùng

4. Phòng khách đã bố trí lại để có thể để được 2 xe máy, các bác xem lại cho em chỗ bếp bố trí bàn ăn, bếp, chậu rửa tủ lạnh đã hợp lí chưa ạ

http://www.cadviet.com/upfiles/HOI_Y_KIEN_EDIT_2.dwg

Cuối cùng là thank cho tất cả mọi người ạ :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
potay.out

bác vào trong này mua đi, đảm bảo bền, đẹp,rẻ, có khuyến mãi 1 vại nữa.... :cheers:

Có bác nào biết mẫu nhà biệt thự đẹp và nội thất đẹp. Tư vấn cho ông xã nhà em cái! em cám ơn nhiều lắm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo