Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
slipknot#7

Vẽ ShopDrawing và cách tính khối lượng

Các bài được khuyến nghị

Mình có 2 điều cần anh em giải đáp giúp mình:

1/ Khách hàng yêu cầu vẽ ShopDrawing từ 1 bản vẽ đã có, thì vả cái ShopDrawing là vẽ cái gì, anh em giải thích dùm.

2/ Khách hàng đưa 1 bản vẽ công trình, trong đó có phần diễn giải các loại cửa nhôm kính, cũng như kích thước, khách hàng yêu cầu tính khối lượng nhôm của công trình đó, vậy mình sẽ tính cách nào? theo công thức nào? Anh em giúp mình nha, Xin cảm ơn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

1/ Khách hàng yêu cầu vẽ ShopDrawing từ 1 bản vẽ đã có, thì vả cái ShopDrawing là vẽ cái gì, anh em giải thích dùm.

2/ Khách hàng đưa 1 bản vẽ công trình, trong đó có phần diễn giải các loại cửa nhôm kính, cũng như kích thước, khách hàng yêu cầu tính khối lượng nhôm của công trình đó, vậy mình sẽ tính cách nào? theo công thức nào? Anh em giúp mình nha, Xin cảm ơn

1/ xem thử đuôi file của nó là đuôi gì???, click vào nó và để chế độ tìm chương trình trên internet -> mạng sẽ cung cấp cho bạn chương trình cần sử dụng.

2/ công việc tính nhôm có nghĩa là tính khối lượng theo mét dài thanh nhôm quy cách (thanh nhôm - cấu tạo thanh nhôm bạn có thể search trên eurowindow, hay tên nhà sản xuất có ghi trong HS thiết kế đó, vì mỗi nhà sx có các kiểu quy cách thanh khác nhau.

chúc thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình tra trên mạng thì nó bảo shop drawing là bản vẽ thi công, anh em có thể giải thích cụ thể dùm mình, Shop Drawing là gì? Công việc cụ thể là sao? Và vận dụng vào việc gì? Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình tra trên mạng thì nó bảo shop drawing là bản vẽ thi công, anh em có thể giải thích cụ thể dùm mình, Shop Drawing là gì? Công việc cụ thể là sao? Và vận dụng vào việc gì? Thanks

shop drawing theo mình biết đó là bản vẽ thi công do nhà thầu vẽ và trình lên đơn vị TVGS hay do một số thay đổi trong thiết kế so với thực tế nên mình cung phải vẽ shop drawing để thi công. Như vậy nếu bạn đã vẽ shop drawing thì trong quá trình thi công bạn phải áp dụng theo bản vẽ đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thông thường ban ve m&e thường:

Bản vẽ thiết kế sơ bộ thường dùng để đấu thầu.

Bản vẽ shop-drawing là bản vẽ thể hiện cách thi công hệ thống.

Bản vẽ hòan công (as build drawing).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Shopdrawing là bản vẽ thi công, bản vẽ chi tiết cho thi công cũng như tính khối lượng.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có thể trả lời câu hỏi thứ nhất của bạn vì Mình đang thực hiện công việc Shopdrawing tại công trường KeangNam

-Vẽ shopdrawing là công tac triển khai bản vẽ để thi công và lam cơ sở để hoàn công phục vụ QS trong thu vốn

-Theo tôi đã làm thì với công trình do Việt Nam thiết kế thì công tác này gần như không phải thực hiện vì tư vấn thiết kế đã triến khai

Nhưng tôi thấy các công trình do nước ngoài thiết kế thì khác họ chỉ cho mình thiết kế hoàn chỉnh về kiến trúc, mặt bằng kết cấu, dạng kết câu, các tiêu chuẩn đi kèm...

mà mặc nhiên không có bản vẽ chi tiết. Với hồ sơ như vậy nhà thầu sẽ không thể thi công được buộc phải triển khai cụ thể.

- Công viêc chủ yếu là triển khai kết cấu thép từ các tiêu chuẩn cho sẵn:

Tôi lấy ví dụ thế này để bạn hình dung công việc nhé:

Yêu câu: vé shopdrwang cho dầm

Hồ sơ tư vấn cho ta các dữ liệu gồm: Vị trí dầm trên mặt bằng kết cấu, Cách bố trí thép cho các mặt cắt, Các tiêu chuẩn neo nối cho cấu kiện..

Ta chỉ việc triển khai chi tiết từng thanh thép cho dầm đó để phục vụ thi công.

Còn gi thắc mắc bạn có thể gởi tới hòm thư: luongdacthanh@yahoo.com.vn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Shopdrawing là bản vẽ chi tiết để dành cho công tác thi công, nó thường dùng cho công tác thiết kế kết cấu thép của công trình. Shopdrawing vẽ rất cực vì nó đòi hỏi chính xác cực kỳ, bạn phải vẽ đúng tỉ lệ, đúng kích thước. Từ mô hình bạn sẽ phải triển khai chi tiết từ nút một. Kết quả bản vẽ Shopdrawing ta sẽ được chi tiết từng bản mã, chi tiết từng thanh thép, vị trí đục lỗ bulong ... . Đơn vị thi công họ không cần đọc bản vẽ họ chỉ cần nhìn ở bảng summary mà làm a bản mã kiểu 1, b bản mã kiểu 2, cắt x thanh thép loại L 50x50x5 với chiều dài 1m, y thanh thép L 50x50x5 với chiều dài 3m...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay