Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hai_1401

Em muốn hỏi về Lisp này

Các bài được khuyến nghị

Em có 1 bản vẽ, em đã chia đôi bởi 1 đường thằng nằm ở giữa. Em muốn 1 cái lisp để xóa toàn bộ các vật thể nằm ở 1 phía nào đó của đường thẳng đó, có thể coi đường thẳng đó là ranh giới ấy. Bác nào biết thì giúp em cái nhé :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Có phải là xoá một nửa hay một phần của bản vẽ ko bạn?

Tiện đây cho em hỏi có lisp nào nối được các đường spline đường ARC thành đường liền giống như đường pline ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có phải là xoá một nửa hay một phần của bản vẽ ko bạn?

Tiện đây cho em hỏi có lisp nào nối được các đường spline đường ARC thành đường liền giống như đường pline ko?

Thì đường thẳng chia bản vẽ thành 2 phần A và B. Em chỉ muốn giữ lại phần A, xóa toàn bộ phần B đi, thế thôi :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thì đường thẳng chia bản vẽ thành 2 phần A và B. Em chỉ muốn giữ lại phần A, xóa toàn bộ phần B đi, thế thôi :(

Chào bạn Hai_1401,

Theo mình thì trước hết bạn cần break tất cả các đối tượng giao với đưởng chuẩn của bạn tại điểm cắt, Cái này đã có líp của bác Gia_bach rất ngon.

tiếp theo dùng hàm SSget chọn đối tượng với mode "C" để chọn tất cả các đối tượng thuộc vùng cắt.

Delete hoặc Erase . Xong

Bạn hãy thử xem nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn Hai_1401,

Theo mình thì trước hết bạn cần break tất cả các đối tượng giao với đưởng chuẩn của bạn tại điểm cắt, Cái này đã có líp của bác Gia_bach rất ngon.

......................

Chào bác phamthanhbinh

Chắc ý bác là nói LISP này http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=10514

ấy chết , LISP này là em "mót" được chứ không phải của em ạ.

Họ vào Cadviet biết được, khai trừ em ra khỏi hội thì tội cho em lắm (không có chỗ để mót nữa).

Vấn đề Copyright bên đó họ qui định chặt lắm ạ. (ở đâu theo đó, miễn họ cho "mót" là OK)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác phamthanhbinh

Chắc ý bác là nói LISP này http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=10514

ấy chết , LISP này là em "mót" được chứ không phải của em ạ.

Họ vào Cadviet biết được, khai trừ em ra khỏi hội thì tội cho em lắm (không có chỗ để mót nữa).

Vấn đề Copyright bên đó họ qui định chặt lắm ạ. (ở đâu theo đó, miễn họ cho "mót" là OK)

Ối ối,

Xin lỗi bác Gia_bach nha.

Tại quê em họ cứ ăn nói kiểu mất trật tự vậy cho nhanh ý mà. Em xin đính chính là "Lisp của bác Gia_bach đã mót được và post lên rất ngon" ạ. Khổ thế chữ nghĩa nó tùm lum hoa cả mắt bác ạ. Mong bác bỏ quá cho em vài lần nữa ạ. Hì hì.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thanks các bác nhớ, em còn gà nên chẳng biết dùng cái break đó thế nào :(

Cái bạn này hay nhở,

Gà cũng nhiều thứ, gà tây, gà ta, gà tàu, gà tưởng, bạn phải nói rõ là gà thế nào chứ. Đã là lisp thì để xài được nó bạn phải load nó vào cad rồi gõ lệnh mà chạy. Nó bảo gì làm nấy đừng cãi là OK mà. Nếu bạn chưa biết cách load lisp thì chịu khó cày bừa trong topic này nhé: http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=1787

Bạn cứ làm theo vậy rồi mắc tóc chỗ nào lại post lên hỏi nữa nhé. Chỉ vài lần vậy là bạn thành cáo ngay ý mà, gà chi nữa mà lo. Hì hì,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ặc, em cũng ko đến nỗi gà đến thế đâu, biết load lisp chứ :(. Em chỉ ko rõ là, gõ mấy cái lệnh của các bác ra thì sử dụng như thế nào thôi, break briếc j mà nhiều quá, chẳng biết đâu mà lần :((

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ặc, em cũng ko đến nỗi gà đến thế đâu, biết load lisp chứ :(. Em chỉ ko rõ là, gõ mấy cái lệnh của các bác ra thì sử dụng như thế nào thôi, break briếc j mà nhiều quá, chẳng biết đâu mà lần :((

Hì hì, xin lỗi bạn Hai_1401 nha,

Té ra bạn cũng CỒ ra phết nhẩy, bạn đọc kỹ bài post của bác Gia_bach, phần giới thiệu đó là hiểu được chức năng của từng lệnh break mà. Vì có nhiều kiểu break nên mới có lắm thằng briêc như vậy. Bạn nhắm xem bạn khoái kiểu gì thì bạn chới kiểu đó, cứ gõ đại tên nó vào là nó chạy vo vo ấy mà. Trong lúc nó chạy miễn là bạn đừng ngáng chân nó, nó thích gì bạn cứ chiều nó là OK mà. Hì hì. Nhưng mà bạn phải chiều đúng ý nó mới được (nghĩa là bạn phải đọc kỹ và hiểu đúng cái nó muốn bạn nhé).

Nếu bạn lúng túng vì chưa hiểu được cái nó muốn thì bạn cứ cho nó chạy đi, đến lúc nào trên màn hình hiện ra cái đòi hỏi của nó bằng tiếng Anh thì bạn copy nó lại và post lên, mọi người sẽ giải thích giùm bạn bạn nhé. Vì trong cái lisp ấy có nhiều chỗ như vậy lắm mà chả biết bạn cần chỗ nào nên mình cũng bí luôn. Bạn hãy chịu khó chạy thử vài cái lệnh rồi post những thắc mắc của bạn lên. Hy vọng bạn sẽ nhanh chóng xài được nó một cách ngon lành và hữu hiệu theo yêu cầu của bạn.

Chúc bạn khỏe và vui.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em có 1 bản vẽ, em đã chia đôi bởi 1 đường thằng nằm ở giữa. Em muốn 1 cái lisp để xóa toàn bộ các vật thể nằm ở 1 phía nào đó của đường thẳng đó, có thể coi đường thẳng đó là ranh giới ấy. Bác nào biết thì giúp em cái nhé :mellow:

Lệnh Extrim thì sao nhỉ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh Extrim thì sao nhỉ?

Đấy với yêu cầu như của bạn hai_1401 thì chỉ cần extrim là ok. Với điều kiện phải có expess.

Lưu ý với những đường pline hoặc spline chạy qua xong chạy đường ranh giới cắt (ranh giới cắt qua đối tượng này 2 lần) thì mỗi lần thực hiện lệnh chỉ cắt được 1 phần thôi. Bạn phải thực hiện 2 lần.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
.....F

Hình như spline làm sao break được. Nếu muốn nối lại theo tôi nên chuyển spline thành dạng pline rồi nối với Arc là OK. Lệnh convert spl thành pline có trên diễn đàn hoặc search cụm từ đó trên diễn đàn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hình như spline làm sao break được. Nếu muốn nối lại theo tôi nên chuyển spline thành dạng pline rồi nối với Arc là OK. Lệnh convert spl thành pline có trên diễn đàn hoặc search cụm từ đó trên diễn đàn.

Chào bạn TranChan

Bạn hãy sử dụng lệnh Break xem thử có Break Spline được không?

Người làm kỹ thuật phải chắc chắn. Không thể có "hình như" được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đấy với yêu cầu như của bạn hai_1401 thì chỉ cần extrim là ok. Với điều kiện phải có expess.

Lưu ý với những đường pline hoặc spline chạy qua xong chạy đường ranh giới cắt (ranh giới cắt qua đối tượng này 2 lần) thì mỗi lần thực hiện lệnh chỉ cắt được 1 phần thôi. Bạn phải thực hiện 2 lần.

Lệnh này hay đấy ạ, bi h em mới biết, thanks các bác nhiều :mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

À, còn Hatch và Text thì bó tay bác ạ, nó ko cắt được 2 cái ấy :mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
À, còn Hatch và Text thì bó tay bác ạ, nó ko cắt được 2 cái ấy :s_big:

Cad có trim được text không nhỉ? :s_big:

Mình vẫn trim được hatch mà.

Hình như bạn muốn che đi những fần của bản vẽ nằm phía ngoài ranh giới của bạn. vậy bạn thử lệnh wipeout đi, có lẽ nó sẽ giúp đc bạn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay