Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
BKXD98

Hỏi cách định vị một điểm trên polyline

Các bài được khuyến nghị

Hiện tôi đang cần viết 1 lisp định vị 1 điểm (toạ độ x, y) trên đường polyline khi biết khoảng cách từ điểm đó đến hai đầu đường polyline. Nói một cách khác là xác định 1 điểm trên tuyến khi biết lý trình của điểm đó.

Tôi biết 1 chút về lisp và trước mắt thì không hình dung thuật toán, ý tưởng để viết lisp theo nhu cầu trên như thế nào. Nếu bác nào có thể, vui lòng hướng dẫn giúp tôi. Xin cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Hiện tôi đang cần viết 1 lisp định vị 1 điểm (toạ độ x, y) trên đường polyline khi biết khoảng cách từ điểm đó đến hai đầu đường polyline. Nói một cách khác là xác định 1 điểm trên tuyến khi biết lý trình của điểm đó.

Tôi biết 1 chút về lisp và trước mắt thì không hình dung thuật toán, ý tưởng để viết lisp theo nhu cầu trên như thế nào. Nếu bác nào có thể, vui lòng hướng dẫn giúp tôi. Xin cảm ơn.

Chào bạn BKXD98

Đầu tiên Bạn chọn Polyline :

(setq curve (car(entsel "\n Chon Polyline :")))

Sau đó bạn dùng hàm (vlax-curve-getPointAtDist curve Dist) để xác 1 điểm trên tuyến cách điểm đầu của Pline 1 khoảng Dist

Ví dụ : (setq po (vlax-curve-getPointAtDist curve 1000))

Ví dụ trên : ta xác định toạ độ của điểm trên Curve cách điểm đầu của Pline 1 khoảng là 1000

:mellow:

Nói về toạ độ điểm thì Tue_NV có 1 bài toán đố vui ở đây, mong các bạn hưởng ứng :

Cho một đoạn thẳng AB vẽ bằng lệnh Line có phương bất kì, có chiều dài L = 2009

Bài toán 1 : Dùng lệnh của CAD. Theo hướng của vectơ AB, xác định toạ độ của 1 điểm C trên AB sao cho

AC/AB = 12/10

Kết quả toạ độ điểm C sẽ hiển thị dưới dòng Command

Bài toán 2 : Dùng lệnh của CAD. Theo hướng của vectơ AB, xác định toạ độ của 1 điểm D trên AB sao cho AD = 3000

Kết quả toạ độ điểm D sẽ hiển thị dưới dòng Command.

Bạn hãy trả lời ở Topic này nhé : http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry60757

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bạn, mình muốn tạo một topic mới nhưng không tìm được dòng Gởi bài mới như hướng dẫn sử dụng nên đành trả lời vào đây, mong admin đưa mình ra topic mới ^^!

Định vị nhanh lên bản vẽ

Mình muốn hỏi về định vị, mình thấy ai đó dùng phần mềm hay lisp để ghi tọa độ định vị lên bản vẽ cad tự động với hình thức như file minh họa đính kèm ( không giống lệnh dor). Bạn nào biết cách làm chỉ mình với nhé, với hàng trăm điểm mà định vị thủ công bằng lệnh id thì phí thời gian quá. Xin chân thành cảm ơn!http://www.cadviet.com/upfiles/3/127195_dinhvi.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo