Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
mua_t7

Làm sao xoay đối tượng mà dòng text không bị lộn ngược

Các bài được khuyến nghị

Các Pro cho em hỏi làm thế nào để xoay đối tượng mà dòng text không bị lộn ngược, vì bản vẽ của em có rất nhiều chú thích trong đó, khi em xoay hình thì các dòng text cũng bị xoay theo. Giúp e với nhé. Thanks...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Bạn gõ Mirrtext sau đó chọn 0 và enter

Mirrtext Chỉ tác dụng khi dùng lệnh mirror còn khi dùng lệnh rotate thì bó chưng. Có lisp dùng quay tất cả các text trong bộ cvu của bác Hoành ấy.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mirrtext Chỉ tác dụng khi dùng lệnh mirror còn khi dùng lệnh rotate thì bó chưng. Có lisp dùng quay tất cả các text trong bộ cvu của bác Hoành ấy.

Bác Duy có thì úp lên cho anh em xem với, em cũng đang cần cái này mà tìm mãi ko thấy :s_big:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các Pro cho em hỏi làm thế nào để xoay đối tượng mà dòng text không bị lộn ngược, vì bản vẽ của em có rất nhiều chú thích trong đó, khi em xoay hình thì các dòng text cũng bị xoay theo. Giúp e với nhé. Thanks...

xoay trên 2d vẫn coi được nhưng ngực với bản vẽ tai text xoai môt lần nữa trên 3d khi xoay mơi ngược xem gương thi cung tai tim xoai lai

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh duy anh có thể up cái lisp đó lên được ko ạ . em đang làm đồ án tốt nghiệp sắp phải nộp rồi . Bản vẽ e phải xoay lại 180 ( e để thượng lưu ở dưới , mà trong quy định TL thì thượng lưu phải để trên bây giờ e phải quay ngược bản vẽ ) mà hiệu chỉnh lại text thì rất mất thời gian . anh gửi e cái lisp đó với ạ .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh duy anh có thể up cái lisp đó lên được ko ạ . em đang làm đồ án tốt nghiệp sắp phải nộp rồi . Bản vẽ e phải xoay lại 180 ( e để thượng lưu ở dưới , mà trong quy định TL thì thượng lưu phải để trên bây giờ e phải quay ngược bản vẽ ) mà hiệu chỉnh lại text thì rất mất thời gian . anh gửi e cái lisp đó với ạ .

Lệnh ROT. (cái này mình viết chứ ko9 phải của bác Hoành)

(Defun c:rot ( )
(princ "\nPHAM QUOC DUY Binh Son - Quang ngai")
(command "undo" "be")
(Princ "\nHay chon doi tuong :")
(setq SS (ssget '((0 . "TEXT"))))

(setq gqtTB (dnint "\nNhap goc xoay: "gqtTB1))
 (setq  gqtTB1 gqtTB)

(setq i 0)
(setq N (sslength ss))
(while (< i N)
  (setq TEXTENT (ssname SS i))
(setq luubatdiem (getvar "osmode"))
 (setvar "osmode" 0)
(command "ucs" "object" textent)
(setq tbTB (textbox (list (cons -1 textent)))
        ll (car tbTB)
       ur (cadr tbTB)
       ul (list (car ll) (cadr ur))
       lr (list (car ur) (cadr ll))
)

(setq  daitext (distance ul lr))
 (setq goctext(angle ul lr))
 (setq dainuatext (/ daitext 2))
 (setq diemquay (polar ul goctext dainuatext))

(command ".rotate" textent "" diemquay gqtTB)
(command "ucs" "p")
  (setq i (1+ i))
(setvar "osmode" luubatdiem)
)
(command "undo" "end")
(setvar "MODEMACRO" "**CHUC BAN LAM VIEC HIEU QUA** PHAM QUOC DUY - BINH SON - QUANG NGAI")
     (Princ)
) 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thể vào express ->text->rotate text. Chọn dòng text cần quay và chọn hướng quay là ok

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thể vào express ->text->rotate text. Chọn dòng text cần quay và chọn hướng quay là ok

Đó chính là torient. Cũng cần phân biệt 2 khái niệm : quay tất cả các text về 1 hướng (torient) và cùg quay tất cả các text đi 1 góc (rotate) ^^

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Topic này đang hướng đến mục đích Torrent như bác Ketxu nói. Vote cho bác 1 +!

Bạn không lập ra topic này sao bạn biết nó hướng tới đâu?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay