Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
sexless

lỗi khi gõ chữ " Ư "

Các bài được khuyến nghị

ko hỉu sao mình ko thể gõ đc chữ " Ư " . Cài rất nhiều font . Mình up thử một file test . Các bác vào xem hộ . Thanks

http://www.esnips.com/doc/9ab1e52d-eabc-42...bb687a446a/test

Vẫn gõ bình thường mà bạn!

Tôi dùng bộ gõ Unikey. Bạn thử dùng unikey xem sao?

download file DWG

Preview:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

ko hỉu sao ko đc . Mình dùng Vietkey , và unikey đều ko đc . Ko bít có phải do lỗi bộ cài ko nữa . Có thể do mình copy nhìu loại font vào thư mục Windows/ font . Thử cài lại win xem thế nào . Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chài đất ôi...bạn dùng cad 2006 thì bị lỗi này...bạn load file acad2006.lsp và cop vào support của bộ cài ...từ cad2K7 trở lên là ko bị lỗi như vậy.

ko phải do Win...đừng cài lại mất công.

@mod : muốn up file lên mà chẳng thấy link đâu cả ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@mod : muốn up file lên mà chẳng thấy link đâu cả ???

Bạn vào tab upload phía trên cùng của diễn đàn (bên cạnh trang tin, diễn đàn, download, tìm kiếm,...)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

máy mình cài CAD 2004 và 2006 . 2004 thì còn tàm tạm khi gõ tiếng việt, 2006 thì khủng hoảng .

Nay hỏi lỗi gõ chữ Ư rồi . Giữ phím Shift khi gõ Ư . Bó tay . Thoai , chỉ cần nó gõ đc là ok rồi .

file acad2006.lsp ở chỗ nào thế bạn ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
máy mình cài CAD 2004 và 2006 . 2004 thì còn tàm tạm khi gõ tiếng việt, 2006 thì khủng hoảng .

Nay hỏi lỗi gõ chữ Ư rồi . Giữ phím Shift khi gõ Ư . Bó tay . Thoai , chỉ cần nó gõ đc là ok rồi .

Theo như trường hợp bạn thì lỗi trên xuất hiện ở bản AutoCAD2005 chứ còn bản 2006 thì phải dùng Vietkey và cơ chế bỏ dấu là engine-2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có 1 vấn đề tôi gặp phải là, khi tôi dùng Vietkey , tôi dùng font vntime hay vnarial đều bị lỗi ở các chư sau(tôi dùng lệnh MT), các bác xem có giúp được không(ko có vấn đề gì khi dùng font chữ hoa):"được" thành "đƯợc", "đường" thành "đƯờng",các chữ như "đựng "...thì không sao, tôi rút ra là các từ sau chữ ư mà là ơ,ô ,ê , đều thế cả

Các bác xem giúp!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có 1 vấn đề tôi gặp phải là, khi tôi dùng Vietkey , tôi dùng font vntime hay vnarial đều bị lỗi ở các chư sau(tôi dùng lệnh MT), các bác xem có giúp được không(ko có vấn đề gì khi dùng font chữ hoa):"được" thành "đƯợc", "đường" thành "đƯờng",các chữ như "đựng "...thì không sao, tôi rút ra là các từ sau chữ ư mà là ơ,ô ,ê , đều thế cả

Các bác xem giúp!!!

Bạn dùng cad nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi vẫn xài Cad 2004 bác Interwar1283 ạ, bác xem có giúp được tôi ko?

Cad 2004 ah, tiếc là không còn dùng cad 04 nữa nên không test được, bạn thử dùng lệnh MTEXTED nhậm giá trị Internal xem, mình ko rõ lắm đâu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cũng cảm ơn bác Interwar1283 vậy ,nhưng giá trị Internal ở đâu vậy bác, tôi chỉ thấy có thế này thôi khi dùng lệnh MT

Command: mt

MTEXT Current text style: "Standard" Text height: 0.2000

Specify first corner:

Specify opposite corner or [Height/Justify/Line spacing/Rotation/Style/Width]:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cũng cảm ơn bác Interwar1283 vậy ,nhưng giá trị Internal ở đâu vậy bác, tôi chỉ thấy có thế này thôi khi dùng lệnh MT

Command: mt

MTEXT Current text style: "Standard" Text height: 0.2000

Specify first corner:

Specify opposite corner or [Height/Justify/Line spacing/Rotation/Style/Width]:

MTEXTED chứ không phải MT (bạn đánh hẳn MTEXTED)

hoặc thử lệnh MTEXTED nhập Notepad để thay đổi huộc tính lưu trong Registry của Windows

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Quả thật quá hiệu nghiệm, rất cảm ơn bác Interwar1283

Cũng xin nói thêm về cách của bác Interwar1283 , là đánh lệnh mtexted nhập giá trị internal vào, sau đó quay lại dùng lệnh mt thì sẽ khắc phục hết các lỗi các bạn hỏi ở trên.Ban đầu tôi dùng lệnh MT ko đánh được chữ ư tôi hay dùng fím shift+],hoặc shift+W , nhưng làm theo cách của bác Interwar1283 quả nhiên chữ ư đánh bình thường luôn, hiệu quả cả đôi đường ,Em nói thế có đúng ko bác

Lại tick 1 thank cho bác Interwar1283

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Quả thật quá hiệu nghiệm, rất cảm ơn bác Interwar1283

Cũng xin nói thêm về cách của bác Interwar1283 , là đánh lệnh mtexted nhập giá trị internal vào, sau đó quay lại dùng lệnh mt thì sẽ khắc phục hết các lỗi các bạn hỏi ở trên.Ban đầu tôi dùng lệnh MT ko đánh được chữ ư tôi hay dùng fím shift+],hoặc shift+W , nhưng làm theo cách của bác Interwar1283 quả nhiên chữ ư đánh bình thường luôn, hiệu quả cả đôi đường ,Em nói thế có đúng ko bác

Lại tick 1 thank cho bác Interwar1283

Uh đúng rùi vì dùng lệnh mtexted chỉ để thay đổi biến thuộc tính thôi, còn đánh text thì vẫn phải dùng lệnh MT rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gõ được chữ Ư còn chữ ư thì chịu chết. Chỉ tiêng chữ ư thôi, còn ứ ừ ữ ự lại ko có vấn đề gì. hic!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Gõ được chữ Ư còn chữ ư thì chịu chết. Chỉ tiêng chữ ư thôi, còn ứ ừ ữ ự lại ko có vấn đề gì. hic!

Trước đây, tôi cũng vấp phải chữ "Ư"; nó chỉ biết "Ư và Ứ "thôi, chẳng biết "ừ" là gì - thế mới đểu chứ (!).

Bạn thử làm quen với Unikey xem sao?- Từ ngày làm quen với i Unikey, tôi không quan tâm đến "Ư", "Ứ "nữa roài. Vì lúc nào nó cũng "ừ" luôn...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cad 2004 ah, tiếc là không còn dùng cad 04 nữa nên không test được, bạn thử dùng lệnh MTEXTED nhậm giá trị Internal xem, mình ko rõ lắm đâu.

mình lam theo như vậy thì khi dung mt , t thì suất hiện dòng chữ can not find shell program-> ko viết đươc chữ luôn.thế mới đau,phải lam sao bay giờ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi thực hiện theo hướng dẫn của anh thì cũng không thấy khắc phục được lỗi trên

mình lam theo như vậy thì khi dung mt , t thì suất hiện dòng chữ can not find shell program-> ko viết đươc chữ luôn.thế mới đau,phải lam sao bay giờ

Không rõ biến Mtexted, ngoài giá trị Internal ra thì còn có giá trị nào nữa không? Tôi mở System Variables thì chỉ thấy giá trị Internal cho biến này!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ko hỉu sao mình ko thể gõ đc chữ " Ư " . Cài rất nhiều font . Mình up thử một file test . Các bác vào xem hộ . Thanks

<a href="http://www.esnips.com/doc/9ab1e52d-eabc-42...bb687a446a/test" target="_blank">http://www.esnips.com/doc/9ab1e52d-eabc-42...bb687a446a/test</a>

Dùng CAD 2008 đi. Hết lỗi ngay.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử nhấn Shift+] xem có được ko?

Mình vẫn hay dùng cách này

[/qumình cũng hay dùng cách giữ phiam SHITF + ]

la dc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay