Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
quocphong_ctm

Xin chỉ cách vẽ Cone lệch tâm!

Các bài được khuyến nghị

Trong diễn đàn có ai có thể chỉ mình vẽ 1 hình nón lệch tâm đuợc không? Hình chóp (pyramind) lệch tâm thì có thể vẽ đuợc bằng cách dùng lệnh slice xén từng cạnh khối hộp nhưng hình nón (cone) lệch tâm thì mình không thể nghĩ ra đưọc. Mình đang cần biên bạng cắt của nón lệch tâm với 1mặt phẳng cắt nghiêng 45 degree so với mặt phẳng đáy của nón để làm 1 cái tank cho skid của mình.Ai biết chỉ giúp mình nha. Yahoo: quocphong_ctm@yahoo.com

Chú thích: nón lệch tâm là hình nón có đuờng cao nón không đi qua tâm của mặt đáy.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Trong diễn đàn có ai có thể chỉ mình vẽ 1 hình nón lệch tâm đuợc không? Hình chóp (pyramind) lệch tâm thì có thể vẽ đuợc bằng cách dùng lệnh slice xén từng cạnh khối hộp nhưng hình nón (cone) lệch tâm thì mình không thể nghĩ ra đưọc. Mình đang cần biên bạng cắt của nón lệch tâm với 1mặt phẳng cắt nghiêng 45 degree so với mặt phẳng đáy của nón để làm 1 cái tank cho skid của mình.Ai biết chỉ giúp mình nha. Yahoo: quocphong_ctm@yahoo.com

Chú thích: nón lệch tâm là hình nón có đuờng cao nón không đi qua tâm của mặt đáy.

Từ CAD2007 đã có lệnh LOFT việc vẽ các hình phức tạp đã đơn giản hơn nhiều anh ạ!

Loft => Chọn đáy trên + dưới => Path > chọn đường dẫn => Xong!

Cách tính diện tích hình 3D, Phương pháp triển khai, tính hình phức tạp

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=2158

Khai triển hình gò, Nhỏ , gọn, không cần cài đặt

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=1977

Hướng dẫn sử dụng SolidShape, Phần mềm khai triển hình gò

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=2944

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu như lệnh Loft thi mình biết, mình hay dùng lệnh này để vẽ Ecentric Reducer. Bạn hiểu nhầm ý mình muốn hỏi rồi, ở đây mình muốn vẽ Cone( nón) lệch tâm chứ không phải hình nón cụt lệch tâm bạn ạ. Cảm ơn bạn đã quan tâm thắc mắc của mình. Ai biết xin chỉ giáo với. Thanks so much!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu như lệnh Loft thi mình biết, mình hay dùng lệnh này để vẽ Ecentric Reducer. Bạn hiểu nhầm ý mình muốn hỏi rồi, ở đây mình muốn vẽ Cone( nón) lệch tâm chứ không phải hình nón cụt lệch tâm bạn ạ. Cảm ơn bạn đã quan tâm thắc mắc của mình. Ai biết xin chỉ giáo với. Thanks so much!

Vẽ hình nón lệch tâm đơn giản thôi anh, cơ mà em ko dám nói ra trong bài viết này. Và em cũng ko hiểu anh hỏi vì anh ko vẽ được hay anh ra câu đố???

Anh hay dùng lệnh loft để vẽ Ecentric Reducer em nghĩ anh vẽ hình nón lệch tâm được! Giờ anh hãy chia sẻ cách anh dùng

lệnh loft để vẽ centric Reducer. Thú thực em cũng ko hiểu anh dùng lệnh loft để vẽ centric Reducer là như thế nào anh hãy cho ví dụ cụ thể nhé! Cảm ơn anh nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vẽ hình nón lệch tâm đơn giản thôi anh, cơ mà em ko dám nói ra trong bài viết này. Và em cũng ko hiểu anh hỏi vì anh ko vẽ được hay anh ra câu đố???

Anh hay dùng lệnh loft để vẽ Ecentric Reducer em nghĩ anh vẽ hình nón lệch tâm được! Giờ anh hãy chia sẻ cách anh dùng

lệnh loft để vẽ centric Reducer. Thú thực em cũng ko hiểu anh dùng lệnh loft để vẽ centric Reducer là như thế nào anh hãy cho ví dụ cụ thể nhé! Cảm ơn anh nhiều!

Bạn Haanh xem lại, về nguyên tắc vẽ kỹ thuật ko vẽ được hình nón lệch tâm! Cắt hình nón = MP vuông góc với trục tâm mặt cắt của nó là hình tròn . Cắt bằng mặt cắt k0 vuông góc sẽ ra hình k0 phải là hình tròn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng lệnh loft được đấy.Bạn vẽ circle đáy tạo 1 point ở đỉnh,1 path nối tâm circle với đỉnh.Loft 2 section là circle và point,path là line là ok

Em vẽ trên AutoCAD2011, hình chóp nón nó không nhọn đầu, chưa rõ nguyên nhân???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng lệnh loft được đấy.Bạn vẽ circle đáy tạo 1 point ở đỉnh,1 path nối tâm circle với đỉnh.Loft 2 section là circle và point,path là line là ok

Sao mình vẽ theo cách này mà nó báo là không được nhỉ ?

( Kể cả khi chóp không lệch tâm ).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chóp không lêch tâm anh không cần phải theo cách Loft, chỉ cần dùng lệnh cone:

Command: cone

Specify center point of base or [3P/2P/Ttr/Elliptical]:

Specify base radius or [Diameter] <30.0000>: 50 (nhập bán kính)

Specify height or [2Point/Axis endpoint/Top radius] <50.0000>: 70 (nhập chiều cao)

Đây là cách vẽ cone lệch tâm mà em đã làm:

Cách vẽ hình nón lệnh tâm : Vẽ trục nghiêng, vẽ đường tròn đáy, vẽ 1 point lên đỉnh chóp định vẽ.

CAD2007: Gõ Loft > Chọn đường tròn > chọn Point > chọn tham số P > chọn đường dẫn > Được hình nón có đỉnh nhọn.

CAD2011 làm hơi khác : Gõ Loft > Chọn đường tròn > chọn Point > được hình nón đỉnh tròn > Bấm chuột vào hình tam giác nhỏ phía dưới sẽ hiện ra bảng > bấm chọn Ruled sẽ được hình nón nhọn đầu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em vẽ trên AutoCAD2011, hình chóp nón nó không nhọn đầu, chưa rõ nguyên nhân???

Hề hề hề.

Cứ theo ngu ý của mình thì là do cái lệnh loft bác chưa chọn guide mà thôi. Nó cứ tưởng bác loft với guide là đường cong thôi mà. Bác thử chọn với guide thẳng xem nó ra cái gì nhé.

Mình chả biết cad2011 nó ra răng nhưng cứ đoán theo kiểu SW nên nếu sai bác đừng mắng nhé.

Hề hề hề.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì hì...! :rolleyes: :rolleyes:Cảm ơn bác Bình đã chia sẻ! Bác Bình ạ, đó là thắc mắc của em khi mới làm quen với AutoCAD 2011, ban đầu em cứ ngỡ tưởng là AutoCAD 2011 nó khó tính khó gần cơ đấy. Sau này khi đã thân quen và đã hiểu tính cách của AutoCAD 2011, em thấy rằng cái anh chàng AutoCAD 2011 cũng xuề xòa gần gũi thân thiện dễ tính và dễ thương dễ mến lắm bác ạ:

Cách vẽ hình nón lệnh tâm : Vẽ trục nghiêng, vẽ đường tròn đáy, vẽ 1 point lên đỉnh chóp định vẽ.

CAD2007: Gõ Loft > Chọn đường tròn > chọn Point > chọn tham số P > chọn đường dẫn > Được hình nón có đỉnh nhọn.

CAD2011 làm hơi khác : Gõ Loft > Chọn đường tròn > chọn Point > được hình nón đỉnh tròn > Bấm chuột vào hình tam giác nhỏ phía dưới sẽ hiện ra bảng > bấm chọn Ruled sẽ được hình nón nhọn đầu.

Còn 1 cách vẽ nữa là không cần phải tạo piont như cách làm của bác QUYLAOTIENSINH là vẽ đường tròn nhỏ bé bán kính nhỏ bé xinh xinh R= 0,1 cũng Loft được ngon lắm bác ạ!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hehheh, em cha biet teo gi 3d cả, nhưng em nghĩ "hình nón lệch tâm" chắc là một phát minh mới về hình học? :)

Thực tế thì nó cũng chỉ là hình nón bình thường, chỉ có cái đáy là ko vuông góc với đường tâm thôi, vì vậy muốn nó xiêng bao nhiêu độ thì cứ thế mà xén>>>

:)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu nhìn trên hình chiếu bằng nó sẽ là nón lệch tâm (nón nhọn đầu hay nón cụt). Nếu hình trên hình chiếu đứng nó sẽ là nón nghiêng. Về bản chất nó vẫn là hình nón đáy tròn đúng như anh đã "Gửi Em Chiếc Nón Bài Thơ ":

"Anh gửi cho em chiếc nón bài thơ xứ Nghệ

Mang hình bóng quê hương

Lợp vào đây trăm mến ngàn thương"

(Sáng tác: Lê Việt Hòa)

Anh Lp_hai nói "Thực tế thì nó cũng chỉ là hình nón bình thường, chỉ có cái đáy là ko vuông góc với đường tâm thôi, vì vậy muốn nó xiêng bao nhiêu độ thì cứ thế mà xén>>> " như thế em cho là chưa đúng vì khi "xén" "xiêng" đi cái hình nón bình thường thì tiết diện cắt của nó sẽ là hình Ellipse, không còn được :

"Nước non ta nay một dãy vẹn tròn

như chiếc nón bài thơ..."

Trên thế giới người ta còn phát minh ra cái nón vừa xiêng vừa xoắn vừa méo vừa bẹt nữa cơ :

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác nói thật là chí lý! nhưng mình vẫn chưa tường lắm. vậy cái hình mà bác vẽ ra đó nó có phải còn là hình nón ko???

vì như câu:

"Nước non ta nay một dãy vẹn tròn

như chiếc nón bài thơ..."

heee, khi này nếu xem hình chiếu vuông góc theo đường tâm hình nó là một hình Elip, giống như cái nón bị ta ép 2 bên lại cho nó dẹt dẹt lại! Hay phải gọi nó là hình nón dẹt, hay nón của Lady gaga ?!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình như anh lại nhầm về khái niệm về hình học họa hình rồi! Để biểu diễn vật thể người ta thực hiện phép chiếu "xuyên tâm", chỉ có hình chiếu đứng, chiếu bằng, chiếu cạnh, làm gì có hình chiếu nghiêng kiểu chân cao chân ...ngắn hả anh???

Mà cứ cho là chiếu nghiêng thì về bản chất của hình nón nghiêng hay nón lệch tâm đáy của nó vẫn tròn anh ạ!

Chỉ có hình nón mà đường tâm vuông góc với đáy tròn,khi ta "cắt xiêng" theo cách của anh đi một góc thì mặt cắt mới là hình emlips thôi anh ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vậy bác cho mình hỏi hình này thì sao?? hình dạng của nó ko dc tròn tròn như bác nói! Mình nghĩ cái hình "nón lệch tâm" nó có bà con với thằng này thì phải, cái đáy của nó thì mình muốn tròn hay dẹt thì chỉ việc chọn vị trí và góc xén, chứ bản chất của nó thì có gì khác đâu bác?

Bởi vậy câu "Mà cứ cho là chiếu nghiêng thì về bản chất của hình nón nghiêng hay nón lệch tâm đáy của nó vẫn tròn " của bác thì mình ko đồng ý rồi! :)62991_hinh_non.jpg

http://www.cadviet.com/upfiles/3/62991_hinh_non.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tuỳnh huỳnh là em vưỡn cứ “bảo lưu” ý kiến củ em cho rằng: "Mà cứ cho là chiếu nghiêng thì về bản chất của hình nón nghiêng hay nón lệch tâm đáy của nó vẫn tròn " Anh không dám đồng ý với ý kiến ý cò củ em, em cũng đành chịu thôi! Các cụ nhà ta ngày xưa nghèo khổ, khó khăn khốn đốn thật! Nón mê nón rách là chuyện thường ở ..,xóm! Cơ mà cái cơ bản vẫn là cái vành nón vẫn cứ tròn vành vạnh như vầng trăng 16 anh ạ!

Có thể do đường trơn lầy lội, không có kiểu đường bê tông váy lê quét …váy xuống đường làng như thời Inter nét nèn nẹt nên các cụ bị ngã méo cả nón nhưng em vẫn cứ vô tư vô tâm nghĩ thẳng đường tàu hỏa rằng: "Mà cứ cho là chiếu nghiêng thì về bản chất của hình nón nghiêng hay nón lệch tâm đáy của nó vẫn tròn "! Và dù jì đi nữa thì trái đất vẫn cứ quay tròn anh ạ!

Đây là ảnh minh họa:

Còn đây là File minh họa em vẽ thêm hình mầu xanh bên cạnh hình trắng của anh:

http://www.cadviet.c...39678_nonlt.dwg

(Bản vẽ của anh trước khi up lên diễn đàn không Pu nên mở hơi bị lâu)

Anh Lp_hai ơi, sao anh lại “Ko chơi với hàng Tàu các pác ah!” hả anh??? Em cứ lăn tăn mãi định hỏi anh từ lâu rồi, hôm nay mới có dịp ... thổ lộ. Hàng Tàu có lỗi gì không, khi những người lao động Trung Quốc đem lại cho dân mình cái giá cả rẻ rúm bèo bọt mà chất lượng lại cạnh tranh với hàng với hàng hóa của những nước chỉ chuyên sản xuất phụ vụ cho nhà giàu???

Anh hãy cố gắng lắng nghe giai điệu mượt mà đầm ấm, gần gũi và thân thiện ở phần cuối của ca khúc này nhé:

Lời bài hát "Tình Hữu Nghị Việt Nam - Trung Hoa" (越南—中国) (Đỗ Nhuận) - 1955

Việt Nam - Trung Hoa núi liền núi, sông liền sông

Chung một biển Đông mối tình hữu nghị sớm như rạng đông

Bên sông tắm cùng một dòng,

Tôi nhìn sang đấy anh nhìn sang đây

Sớm sớm chung nghe tiếng gà gáy cùng

A...há...

Chung một ý, chung một lòng đường ta đi hồng màu cờ thắng lợi

A...há...

Nhân dân ta ca muôn năm

Hồ Chí Minh - Mao Trạch Đông!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

HEHEHHE, Thực ra mình cũng ko phải ghét hàng Tàu, mà mình dị ứng với những lời lẽ kiểu "Làng giềng hữu nghị...." :)

Với lại có nhiều chuyện làm mình hơi bị buồn với mấy cái Melarmin hay gì gì đó, rồi Ốc bươu vàng, rồi gỗ sưa, rồi vụ nuôi Đỉa...

Chung quy thì có lẽ do dân mình nghèo nên phải chịu, giá cao thì ai ko ham, nghe lời thương lái nuôi trồng rồi ôm hận. Hic. Mình nói là ko chơi vậy thôi chứ muốn cũng khó mà tránh dc bác ah, Buồn ở chỗ đó. Thú thật nếu hàng nào mà TQ có VN mình cũng có cho dù mắc hơn (chút ít thôi nhá) mình chọn VN, những thứ chỉ hàng Tàu có thì phải chịu. Hic. Rồi còn cái vụ này mình đã bị mấy lần rồi. Vào cái xúp-bơ má-kịt mua hàng, ghi là hàng VN, dáng mã vạch là 893.... đàng hoàng, về tới nhà lột ra để rửa thì ôi thôi lại lòi ra cái thằng 69...lại kèm theo dòng Made in China. Hic, ko lẽ đem bỏ. Tiền của mình mà. Bởi vậy nhiều khi mình muốn trở lại cái siêu thị đó chọn đúng cái hàng đó tới lúc tính tiền mình lột nó ra cho mọi người biết một phen... nhưng chưa dám, hehhehe.

Nói vậy để bác biết là nhiều người dị ứng với hàng Tàu nên cả Siêu thị mà cũng ko dám bán "công khai" như vậy.

Tức nước vỡ bờ, mấy lần đi hô hào Hoàng Sa Trường Sa gì đấy bị dẹp nên cũng ức lắm bác ah. Nếu bác là người Hoa thì mình cũng nói, thực tình người Hoa ở VN mình cũng chẳn ghét hay phân biệt gì, mình cũng có bạn là người Hoa ah nha! Mình thấy họ chơi cũng sòng phẳng lắm, còn ko chơi với hàng Tàu là mình ghét bọn giang thương thôi.

Mong bác hiểu

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì hì ...em không phải là người Hoa. Nhưng nếu là người Hoa thì em sẽ tìm cách trở về quê hương xứ sở của mình làm ăn sinh con đẻ cái anh ạ! Em không ủng hộ người Tầu sang nước ta lấn chiếm đất đai mở mang bờ cõi, em cũng không ủng hộ cách làm ăn gian dối đánh lừa người tiêu dùng của người Tầu. Em đã 2 lần sang Tầu, lang thang trong các chợ em thấy họ cũng rất rất lịch sự và thân thiện như người Việt mình.

Em không dị ứng về tình hữu nghị, đoàn kết Việt - Trung giữa những người lao động làm ăn chân chính. Nói về gian thương em nghĩ cả ở Việt Nam và Trung Quốc đều có với mức độ khác nhau.

Công bằng mà nói thì máy móc công cụ sản xuất của Tầu hơn hẳn Ta về chất lượng với giá cả cạnh tranh với máy công cụ của G7. Công nghệ nghiệp luyện của họ có bí quyết đã đạt tới đỉnh cao, mặt băng máy của họ rất nồi đồng cối đá máy chạy cứ xà xã …xà xã...vậy mà vẵn cứ xà xã , xà xã....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo