Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
3dcad

Tỷ lệ scale trong Layout ?

Các bài được khuyến nghị

Cho mình hỏi là khi vẽ trong môi trường Model thì tỷ lệ của các đường nét đứt, đường tim-trục bình thường. Nhưng khi chuyển sang Layout thì tỷ lệ của thay đổi, thành ra để in ra từ layout mình toàn phải chỉnh lại tỷ lệ Scale của đường nét đứt.

Làm cách nào để khi ở chế độ Model và Layout đều không phải thay đổi tỷ lệ Scale cho đương nét đứt không? Ai biết chỉ dùm nhé. Cám ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn dùng lệnh Psltscale, sau đó nhập new value là 1 hoặc 0. Bay giờ nét trên paper space của bạn giống như trên model rồi đó....hehehe

cái này còn nhiều chiêu lắm....

• Like 1
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho mình hỏi là khi vẽ trong môi trường Model thì tỷ lệ của các đường nét đứt, đường tim-trục bình thường. Nhưng khi chuyển sang Layout thì tỷ lệ của thay đổi, thành ra để in ra từ layout mình toàn phải chỉnh lại tỷ lệ Scale của đường nét đứt.

Làm cách nào để khi ở chế độ Model và Layout đều không phải thay đổi tỷ lệ Scale cho đương nét đứt không? Ai biết chỉ dùm nhé. Cám ơn nhiều.

Bạn cũng có thể dùng lệnh LTS để chỉnh tỉ lệ của nét đứt. Chúc dzui dzẻ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn dùng lệnh Psltscale, sau đó nhập new value là 1 hoặc 0. Bay giờ nét trên paper space của bạn giống như trên model rồi đó....hehehe

cái này còn nhiều chiêu lắm....

Bạn có thể nói chi tiết hơn cho mình được không.Và bạn nói các cách khác được không.Mình dùng lệnh pr để chỉnh LTS nhưng chỉ với các tỷ lệ thích hơp thì nó mới chở về dạng nét center hoặc hiden nhưng với các đường dạng ---H---H--H---,hoặc các đừong dạng ----HW----HW---thì không được.Mình thử làm theo cách của bạn đánh Psltscale sau đó

new value nhập là 1 hay 0.Mình đã thử làm mà không được.Nữa là mình làm bên nước nên có một số đường như dạng sau

----H-----H--------- khi chuyển sang model thì nó biến thành các đường nét liền mà không có chữ H ở dưới các đường thoat nước cũng vậy.Mình gửi file lên bạn giúp mình chỉnh nhé.Thanks bạn nhiều.

http://www.cadviet.com/upfiles/Chi_tiet_khu_ve_sinh.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn

Khi chuyển qua layout cần chỉnh vào khung bản vẽ nên tỷ lệ rất nhỏ. Lúc này các nét đứt không thể hiện được

Mình thường chỉnh thế này bạn có thể tham khảo

trong bảng linetype manager chọn

glopal scale factor: khoảng 250-500

curent object scale : 1

bỏ dấu kiểm ở use paper space units for scaling

Bạn thực hiện ở model và nên kiểm tra lại thông số này khi chuyển qua layout, đôi khi bên layout phải thực hiện lại các bước trên

Với bản vẽ khi bên model thấy nét đứt thì layout cũng thấy

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể nói chi tiết hơn cho mình được không.Và bạn nói các cách khác được không.Mình dùng lệnh pr để chỉnh LTS nhưng chỉ với các tỷ lệ thích hơp thì nó mới chở về dạng nét center hoặc hiden nhưng với các đường dạng ---H---H--H---,hoặc các đừong dạng ----HW----HW---thì không được.Mình thử làm theo cách của bạn đánh Psltscale sau đó

new value nhập là 1 hay 0.Mình đã thử làm mà không được.Nữa là mình làm bên nước nên có một số đường như dạng sau

----H-----H--------- khi chuyển sang model thì nó biến thành các đường nét liền mà không có chữ H ở dưới các đường thoat nước cũng vậy.Mình gửi file lên bạn giúp mình chỉnh nhé.Thanks bạn nhiều.

http://www.cadviet.com/upfiles/Chi_tiet_khu_ve_sinh.dwg

Mình mới kiểm tra lại bản vẽ của bạn

Cách của minhkhông dùng được vì bản vẽ của bạn scale lên nhiều quá nên nếu chỉnh sẽ mất thời gian

tốt nhất bạn nên in trực tiếp ở model

Layout be tu hoai bị lỗi do bạn lấy chưa đúng thông số viewport, xóa nút kiểm ở use paper space units... như layout thoát nước

Mình chỉnh sơ lại cho bạn tham khảo

http://www.cadviet.com/upfiles/Chi_tiet_khu_ve_sinh_1.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình mới kiểm tra lại bản vẽ của bạn

Cách của minhkhông dùng được vì bản vẽ của bạn scale lên nhiều quá nên nếu chỉnh sẽ mất thời gian

tốt nhất bạn nên in trực tiếp ở model

Layout be tu hoai bị lỗi do bạn lấy chưa đúng thông số viewport, xóa nút kiểm ở use paper space units... như layout thoát nước

Mình chỉnh sơ lại cho bạn tham khảo

http://www.cadviet.com/upfiles/Chi_tiet_khu_ve_sinh_1.dwg

Cảm ơn bạn rất nhiều nhé.Mình đã làm được rồi.thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các anh cho em hỏi 1 chút.em chỉnh tỷ lệ trong layout nhưng khi muốn xem lại thì ko xem đc tỷ lệ vừa chỉnh là nb nữa.VD : em chỉnh 1 bản vẽ nhỏ co tỷ lệ là 1/150.sau đó muốn xem lại thì trong chỉ thấy ghi tỷ lệ la 0

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không có tỉ lệ 0. Chỉ có hiển thị là số 0 thôi. Điều này có thể do giá trị là 0,1234 gì đó, n bạn lại đặt số số lẻ là 0. Bạn đánh Units, đặt lại Precision (số số lẻ) thì sẽ nhìn thấy giá trị của nó ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay