Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
daigiaknr

Lỗi khi bắt điểm trong Autocad

Các bài được khuyến nghị

Các bác ơi em mới học Cad nên chưa biết nhiều .Mong các bác chỉ giúp em với.Em học CAd 2009.Khi truy bắt điểm được rồi nhưng khi zoom lên thi thấy điểm không chính xác mà lại cách xa điểm cần bắt.Mong các bác giúp em vấn đề này với ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

“Mẹo bắt trung điểm

Bạn muốn chỉ định một điểm là trung điểm của 2 điểm khác mà không có đối tượng nào để bắt midpoint? bạn sẽ vẽ một line đi qua 2 điểm đó và chọn midpoint, sau đó lại xóa line này đi?

Không đến nỗi phức tạp như thế, khi bạn muốn xác định trung điểm, bạn chỉ cần nhập vào mtp hoặc m2p (middle between 2 point), ACAD sẽ hỏi bạn 2 điểm đầu mút, thế là bạn đã có điểm ở giữa”

http://www.cadviet.com/sub/hsearch.php?cx=...;sa=Search#1411

Nguyen nhân do anh bắt chưa chính xác. Khi càn bắt các điểm mà có nhiều đối tuợng vẽ gần nhau : Anh nhấn Ctrl + chuột phải sẽ hiện ra bảng để lựa chọn các phương thúc bắt điểm.

Anh vào chức năn tìm kiếm sẽ kiếm được nhiêu cái hay:

http://www.cadviet.com/sub/hsearch.php?cx=...;sa=Search#1122

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
“Mẹo bắt trung điểm

Bạn muốn chỉ định một điểm là trung điểm của 2 điểm khác mà không có đối tượng nào để bắt midpoint? bạn sẽ vẽ một line đi qua 2 điểm đó và chọn midpoint, sau đó lại xóa line này đi?

Không đến nỗi phức tạp như thế, khi bạn muốn xác định trung điểm, bạn chỉ cần nhập vào mtp hoặc m2p (middle between 2 point), ACAD sẽ hỏi bạn 2 điểm đầu mút, thế là bạn đã có điểm ở giữa”

http://www.cadviet.com/sub/hsearch.php?cx=...;sa=Search#1411

Nguyen nhân do anh bắt chưa chính xác. Khi càn bắt các điểm mà có nhiều đối tuợng vẽ gần nhau : Anh nhấn Ctrl + chuột phải sẽ hiện ra bảng để lựa chọn các phương thúc bắt điểm.

Anh vào chức năn tìm kiếm sẽ kiếm được nhiêu cái hay:

http://www.cadviet.com/sub/hsearch.php?cx=...;sa=Search#1122

Anh vào Tool -> Drafting setting -> thử đánh dấu hết các tùy chọn xem. :s_dead:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác ơi em mới học Cad nên chưa biết nhiều .Mong các bác chỉ giúp em với.Em học CAd 2009.Khi truy bắt điểm được rồi nhưng khi zoom lên thi thấy điểm không chính xác mà lại cách xa điểm cần bắt.Mong các bác giúp em vấn đề này với ạ

bạn ấn F9 thử xem

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nếu điểm nằm trên line thì mới là lỗi, còn trên đg cong thì bạn thử regen nó lại xem sao, vì khi zoom lớn thì cad vẫn chưa regen thì mình sẽ thấy vòng tròn giống như đa giác vậy, nên có cảm giác là ko đúng, thật ra no vẫn đúng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nếu điểm nằm trên line thì mới là lỗi, còn trên đg cong thì bạn thử regen nó lại xem sao, vì khi zoom lớn thì cad vẫn chưa regen thì mình sẽ thấy vòng tròn giống như đa giác vậy, nên có cảm giác là ko đúng, thật ra no vẫn đúng.

Cái này tôi đã từng gặp.

Lý do là bạn để quá nhiều chế độ bắt điểm thường trú (mới học hay chọn Select All).

Ví dụ: Khi bạn muốn bắt Endpoint, nhưng gần đó, rất gần lại là điểm vuông góc chẳng hạn, có thể bạn đã nhìn thấy Ký hiệu bắt điểm (Marker) là hình vuông rồi, nhưng khi bạn Click chuột trái, vẫn có thể bị nhảy về điểm gần đấy là điểm vuông góc.

Vì vậy, ngoài những lý do mà các Pro đã nói ở trên, bạn chỉ nên để những chế độ bắt điểm thường trú hay dùng thôi.

Chúc may mắn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

MÌnh thì khác. lúc thực hiện bất cứ lệnh gì nhanh thì lại bị tính từ góc tọa độ nên luôn luôn sai và làm chậm thao tác của mình mặc dù đã cài lại cad2007. có bạn nào có cách khắc phục không. xin đa tạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
MÌnh thì khác. lúc thực hiện bất cứ lệnh gì nhanh thì lại bị tính từ góc tọa độ nên luôn luôn sai và làm chậm thao tác của mình mặc dù đã cài lại cad2007. có bạn nào có cách khắc phục không. xin đa tạ!

lúc thực hiện bất cứ lệnh gì nhanh thì lại bị tính từ góc tọa độ nên luôn luôn sai và làm chậm thao tác

Anh nói rõ hơn được không?

(Có hình minh hoạ càng tốt)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho mình hỏi, mình dùng cad 2009 vẽ hình vành khăn, sau đo truy băt điểm tâm hình vành khăn thì ko được. có bác nào biết chỉ cho mình cách khắc phục với. cám ơn các bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho mình hỏi, mình dùng cad 2009 vẽ hình vành khăn, sau đo truy băt điểm tâm hình vành khăn thì ko được. có bác nào biết chỉ cho mình cách khắc phục với. cám ơn các bác

Tôi nghi bạn nhầm khi truy bắt điểm, là bạn dí chuột vào tâm vành khăn? Bạn phải dí chuột vào biên đường tròn, chứ không phải tâm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi nghi bạn nhầm khi truy bắt điểm, là bạn dí chuột vào tâm vành khăn? Bạn phải dí chuột vào biên đường tròn, chứ không phải tâm.

mình làm tương tự như hình tròn, cũng di chuột từ phía ngoài vào nhưng ko được, máy ở nhà thì bình thường nhưng máy ở công ty lại bị như vậy. mong sự chỉ giáo!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khi quét đối tượng xong thì hiện lên mấy dòng:  Line-color-layer-linetype    phải làm thế nào để nó ko hiện nữa vậy các bác?giúp e với    ??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khi quét đối tượng xong thì hiện lên mấy dòng:  Line-color-layer-linetype    phải làm thế nào để nó ko hiện nữa vậy các bác?giúp e với    ??

Có hình ảnh thì tốt hơn bác à, dự là ấn Ctrl+Shift+P(áp dụng cho việc tắt hộp thoại hiện nên sau khi quét (các) đối tượng-đó là hộp thoại nôm na là quick propitess..;và cũng chỉ có ở Cad đời cao, 07 không có nên sẽ không gặp "lỗi" và áp dụng cách này)

Nguyên nhân khác thì e chịu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho e hỏi 2 cái hình trên là thế nào ạ. 1 cái bắt vuông góc được một cái không. 

Hề hề hề,

Hai cái hình thì chịu, nhưng nếu hai cái file bản vẽ ấy thì có thể còn biết được nguyên nhân.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo