Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ht2305

Hỏi về Sheet Set Manager

Các bài được khuyến nghị

Bác nào biết rõ về Sheet Set Manager có thể hướng dẫn anh em cụ thể hơn đi! Trong diễn đàn cũng đã nói về vấn đề này nhưng chung chung quá? Sách hướng dẫn sử dụng CAD cũng chỉ nói qua vấn đề này thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Bác nào biết rõ về Sheet Set Manager có thể hướng dẫn anh em cụ thể hơn đi! Trong diễn đàn cũng đã nói về vấn đề này nhưng chung chung quá? Sách hướng dẫn sử dụng CAD cũng chỉ nói qua vấn đề này thôi.

em cũng có ý học hỏi về vấn đề này giống như bác.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

SHEET SET MANAGER (quản lý hồ sơ bản vẽ)
Quản lý bản vẽ dạng Sheet set.

lưu ý: bài viết dưới đây chỉ dành cho người đã nắm được khái niệm về layout, nếu bạn chưa nắm được khái niệm về layout, bạn cần tìm hiểu về layout trước khi đọc bài này.

Bài viết này phục vụ cho mục đích hiểu nhanh và làm được ngay, không mang tính tổng hợp cũng như phân tích chi tiết về sheet set. Sau khi bạn hiểu và thực hiện được, chắc chắn bạn sẽ tự cải tiến và tự tìm hiểu thêm về sheetset một cách dễ dàng.

Sheet set là một cách quản lý bản vẽ được cho là chuyên nghiệp và được khuyến khích sử dụng. Với tư duy cũ, mỗi một bản vẽ là một giới hạn hình chữ nhật nằm ở nơi nào đó trong model hay paper space. Với cách tư duy như vậy thì sẽ gặp một số khó khăn như việc in ấn bản vẽ tự động, xác định tỷ lệ bản vẽ, quản lý tên và ký hiệu bản vẽ. Tóm lại là sẽ gặp muôn vàn khó khăn với việc kiểm soát chúng do ACAD không thể can thiệp giúp bạn quản lý được. Với tư duy Sheet set thì khác hẳn, hình vẽ độc lập tương đối với bản vẽ (*). Có thể quan niệm đối rằng hình vẽ là các đối tượng trong AutoCAD (theo cách hiểu cổ điển), còn bản vẽ (sheet) là các layout được thiết lập đặc biệt. Với sự thiết lập đặc biệt này, mỗi layout sẽ đại diện cho 1 trang giấy trong hồ sơ của bạn. Còn tập hợp các trang giấy này chính là hồ sơ bản vẽ hay tên tiếng anh là Sheet set.

Có thể hiểu nôm na như sau:
- Sheet set = tập hợp các sheet.
- Sheet = layout + thiết lập đặc biệt
Như vậy giữa đã biết và chưa biết về sheet set chỉ khác nhau sự thiết lập đặc biệt của layout.

Sự thiết lập đặc biệt này gồm những yêu cầu sau:
- Tạo các Layout là đại diện cho các trang giấy bao gồm đầy đủ các thông tin về in như: Nét in (PlotStyle), máy in (Plotter), khổ giấy (Papersize), Tỷ lệ (Plot scale), Vùng in (Plot area). Theo cách làm chính thống, tất cả các layout trong một bộ hồ sơ là giống y chang như nhau về các thiết lập này.
- Tạo 1 file dst chứa các thông tin về tập hồ sơ bản vẽ.
- Liên kết các Sheet (layout) với file dst.
Như vậy sự thiết lập đặc biệt này gồm thiết lập để layout thành 1 bản in hoàn chỉnh, tạo file dst và nối layout vào dst.

Và các bước tạo 1 bộ sheet set đơn giản như sau:
1. Mở 1 file bản vẽ bất kỳ của bạn.
2. Tạo layout: phải chuột vào tab Model rồi chọn new layout.
3. Thiết lập layout thành 1 sheet: phải chuột vào layout vừa được tạo, chọn Page setup manager, rồi chọn tên layout vừa tạo và nhấn vào nút Modify. Một hộp thoại giống hệt hộp thoại khi bạn dùng lệnh Plot xuất hiện. Bạn chỉnh các thông số của nó cho phù hợp. Thông thường máy in dùng cho sheet set nên là máy in ảo PDF hay DWF để xuất ra file trước, sau đó chuyển nội dung từ file PDF hay DWF ra máy in sau. rồi Save file để lưu các thao tác vừa rồi.
4. Cách tạo Sheet set: Vào File > New Sheet Set, nhấn next liên tục cho đến khi kết thúc (giữ mặc định tất cả).
5. Cách import sheet vào sheet set: Phải chuột vào Panel Sheet Set Manager, chọn Import Layout As Sheet rồi chọn đến file chứa layout ở bước 1. Rồi chọn tên layout mà bạn đặt ở bước 2.

Như vậy, bạn đã tự làm được 1 sheet set đơn giản theo cách tư duy thô thiển nhất. Để vẽ sheet set, ít người làm theo cách này bởi nó bị ngược quy trình (có sheet rồi mới có sheet set). Cách thông thường là tạo sheet set với các thiết lập trước rồi new các sheet sau, cách này sẽ được giới thiệu ở các bài viết tiếp theo.

----------------------------
(*): giống như là bạn cắt dán các hình photo vào bản vẽ giấy

• Vote tăng 11

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác Hoành nhiều nhé, bài viết của bác đã giúp em hiểu được tính năng của Sheet Set Manager.

Một lần nữa cảm ơn bác về bài viết!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý bạn hỏi là Sheet Manager trong Land Desktop hay là về cách quản lý Sheet trong các bản vẽ thông thường. Chạy Sheet Manager trong Land thì tính năng tạo Layout của nó là số 1 rồi. Rất phù hợp với dân giao thông chạy Bình đồ + Trắc dọc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi chút về sheet set.

Em có dùng được sheet set rồi nhưng do ở công ty chưa quen với cách dùng này, mà thực sự cách dùng này cũng không tiền vị không xem được tổng thể toàn bản vẽ (một bản vẽ có 4-5 bản vẽ trong một layout).

Có cách nào sử dụng được sheet set mà vẫn dùng nhiều bản vẽ trong một layout được không?

Thêm nữa em thấy sheet set chỉ thực sự hữu ích khi cho in ấn nhiều, quản lý bản vẽ của tập. Chưa thấy có hiệu quả trong việc quan sát, nhìn tổng quát (với những công trình nhỏ, lượng bản vẽ ít nếu bố trí vào cùng 1 layout rất tiện).

Các bác trả lời giúp em.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi chút về sheet set.

Em có dùng được sheet set rồi nhưng do ở công ty chưa quen với cách dùng này, mà thực sự cách dùng này cũng không tiền vị không xem được tổng thể toàn bản vẽ (một bản vẽ có 4-5 bản vẽ trong một layout).

Có cách nào sử dụng được sheet set mà vẫn dùng nhiều bản vẽ trong một layout được không?

Thêm nữa em thấy sheet set chỉ thực sự hữu ích khi cho in ấn nhiều, quản lý bản vẽ của tập. Chưa thấy có hiệu quả trong việc quan sát, nhìn tổng quát (với những công trình nhỏ, lượng bản vẽ ít nếu bố trí vào cùng 1 layout rất tiện).

Các bác trả lời giúp em.

Theo mình biết thì 1 file cad nhiều layout dùng sheet set rất ok mà. Mỗi layout là một bản vẽ hiện thị trong sheet set, bạn có thể chọn layout nào cần add vào sheet set, layout nào ko cần thiết có thể không add vào.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Diễn đàn cho mình hỏi sự cố trong sheetset về lệnh in

1. trong sheet bị ẩn mục tạo máy in là lỗi gì

2. không vào được cài đặt máy in như hình 2&3

Có cách nào để sử lý tình huông bị như vậy không.Xin cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Diễn đàn cho mình hỏi sự cố trong sheetset về lệnh in

1. trong sheet bị ẩn mục tạo máy in là lỗi gì

2. không vào được cài đặt máy in như hình 2&3

Có cách nào để sử lý tình huông bị như vậy không.Xin cám ơn

148882_2.pngmình cũng bị lỗi như trên,có ai gải đáp giúp mình với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình tìm ddc r ,trên diễn đàn cad nước ngoài https://forums.autodesk.com/t5/autocad-2007-2008-2009/page-setup-override-missing/td-p/2380556 :

B1:chuột phải vào sheetset-propreties-sheetset-pager setup override file-chọn file trong đường dẫn Template

B2:Vào manager page setup tạo máy in nào bạn muốn

B3: publish úing page setup override bạn vừa tạo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thấy trên mạng có người có cái lips in rất tiện có thể in được tất cả các MV trong 1 layout hay trong nhiều layout, với điều kiện khung bản vẽ là khung Xref mà thôi và chỉ in được A2 và A3.

Nhưng cái lips là phải mua mới có :) 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào các Pro,

Hiện mình đang dùng Sheet set trong autocad. Nhưng mình gặp vấn đề cần giải quyết mà cad không giải quyết được, đó là:

File sheet set.dst đã tạo sẵn ở  ổ Cứng trên server cty, giờ mình chỉ add thêm file Layout vào trang sheet set này. Nhưng khi add file Layout vào, mà file này lại nằm ở ổ D máy mình

Nếu n khác mở file này bằng sheet set trên server thì nó không hiểu (mặc dù mình đã chép file cad lên server)

Trong khi acad không có cách nào chỉ đường dẫn để nó hiểu File này nằm trên server.

--> Mong các Pro viết dùm 1 Lisp có thể can thiệp. để có thể chỉ Đường dẫn lại, để nó hiểu file này nằm trên ổ server.

Cảm ơn các pro rất nhiều..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào các Pro,

Hiện mình đang dùng Sheet set trong autocad. Nhưng mình gặp vấn đề cần giải quyết mà cad không giải quyết được, đó là:

File sheet set.dst đã tạo sẵn ở  ổ Cứng trên server cty, giờ mình chỉ add thêm file Layout vào trang sheet set này. Nhưng khi add file Layout vào, mà file này lại nằm ở ổ D máy mình

Nếu n khác mở file này bằng sheet set trên server thì nó không hiểu (mặc dù mình đã chép file cad lên server)

Trong khi acad không có cách nào chỉ đường dẫn để nó hiểu File này nằm trên server.

--> Mong các Pro viết dùm 1 Lisp có thể can thiệp. để có thể chỉ Đường dẫn lại, để nó hiểu file này nằm trên ổ server.

Cảm ơn các pro rất nhiều..

Re-assoc lại bằng cách brower file ở vị trí mới thội sao phải dùng lisp. Mà lisp thì không thao tác được với dst mà phải dùng .net. phức tạp ghê. ^_^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Re-assoc lại bằng cách brower file ở vị trí mới thội sao phải dùng lisp. Mà lisp thì không thao tác được với dst mà phải dùng .net. phức tạp ghê. ^_^

cảm ơn bạn đã góp ý

Như dùng Xref thì chỉ đường dẫn lại là ok...Nhưng riêng sheet set lại không có cách nào chỉ lại đường dẫn...Nếu như vài file thì Brower file được...nhưng nhiều quá thì mất quá nhiều thời gian...cho nên mình mới nhờ các Pro trên diễn đàn viết lisp hoặc là phần mềm can thiệp được thì quá hoàn hảo...Làm sao mà chỉ đường dẫn như xref thì okkk.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho mình hỏi. Mình có làm nhóm 1 dự án bằng Sheet Set chung Server máy chủ. SheetSet này do mình tạo và lưu trên sever chung. Nhưng mà chỉ có máy mình mới chỉnh sửa được SheetSet đấy, còn các người các không thể sửa được, có hiện dấu khóa trên SheetSet. Xin hỏi có cách nào mở khóa được SheetSet để mọi người cung làm được ko? Tks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có 1 vấn đề. Không biết có bro nào gặp trường hợp tương tự chưa ? Đó là khi mình tạo 1 file sheet set. của 1 bản vẽ. Dùng Etransmit để đóng gói file đó.. Copy sang cho máy khác thì bật cái sheet set lên thì nó chỉ hiện danh mục của layout chứ ko link được theo từng layout đó. Muốn khắc phục thì làm thế nào nhỉ ? Ai biết cách giải quyết chỉ giáo dùm mình nha ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
46 phút trước, legend_moon đã nói:

1 file sheet set. của 1 bản vẽ. Dùng Etransmit để đóng gói file đó.. Copy sang cho máy khác thì bật cái sheet set lên thì nó c

Etransmit cái sheet set chứ ko phải etransmit file

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

https://youtu.be/Af9S4nmmtDU

mình xem video này xong cũng làm được rồi! 

Nhưng giờ đổi tên file thì file dst k tìm được đến thì phải sửa dst ntn mọi người nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay