Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
viet_x3

lệnh ngược lại lệnh EXPLODE?????

Các bài được khuyến nghị

Để phá vỡ các polygon thì dùng lệnh EXPLODE vậy ấc sư ohụ ơi thế ma mún từ cái polygon vừa bị phá ấy trở về một đối tượng như lúc đầu thì lám thế nào?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Để phá vỡ các polygon thì dùng lệnh EXPLODE vậy ấc sư ohụ ơi thế ma mún từ cái polygon vừa bị phá ấy trở về một đối tượng như lúc đầu thì lám thế nào?

Ctrl-Z or Undo :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ctrl-Z or Undo :bigsmile:

ko bác ơi thế thì em nói làm gì nữa,ý của em là sau khi thực hiện lệnh explode thì bị chèn các lệnh khác vào rồi cơ,chứ như thé thì em hỏi làm chi cho mất việc :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đổ bỏ cốc nước xuống đất rùi thì làm thế nào để lấy lại nhỉ?

Mình thử đưa ra vài giả thiết xem bạn có dùng được cách nào không nhé:

-Nếu bạn vừa mới phá khối 1 cái block thì đơn giản lại insert lại là ok phải không?

-Nếu là polygon: Nếu bạn thực hiện lệnh save bản vẽ trước thực hiện lệnh phá khối thì có thể dùng mẹo là copy toàn bộ bản vẽ ra 1 bản mới rồi close cái bản cũ đi mà ko save lại (hay undo để lấy lại các đối tượng bị phá) sau đó mở lại và copy lại các đối tượng mà bạn đã vẽ sau khi phá khối.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đổ bỏ cốc nước xuống đất rùi thì làm thế nào để lấy lại nhỉ?

Mình thử đưa ra vài giả thiết xem bạn có dùng được cách nào không nhé:

-Nếu bạn vừa mới phá khối 1 cái block thì đơn giản lại insert lại là ok phải không?

-Nếu là polygon: Nếu bạn thực hiện lệnh save bản vẽ trước thực hiện lệnh phá khối thì có thể dùng mẹo là copy toàn bộ bản vẽ ra 1 bản mới rồi close cái bản cũ đi mà ko save lại (hay undo để lấy lại các đối tượng bị phá) sau đó mở lại và copy lại các đối tượng mà bạn đã vẽ sau khi phá khối.

bác có lệnh nào dơn giản hơn ko? cách đấy thì cũng đc nhưng em nghe hơi phức tạp chẳng nhẽ cứ mỗi lần dùng lệnh này lại phải save bản vẽ ah?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác có lệnh nào dơn giản hơn ko? cách đấy thì cũng đc nhưng em nghe hơi phức tạp chẳng nhẽ cứ mỗi lần dùng lệnh này lại phải save bản vẽ ah?

Trường hợp đó chỉ dùng khi bạn lỡ tay phá khối mà đã thực hiện 1 số thao tác vẽ rồi nên ko muốn undo vì sẽ mất công mình vừa vẽ thôi chứ. Nếu bạn chủ động phá khối rồi lại lấy lại để làm gì nhỉ? (sao không copy ra 1 thằng trước rồi phá thoải mái).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trường hợp đó chỉ dùng khi bạn lỡ tay phá khối mà đã thực hiện 1 số thao tác vẽ rồi nên ko muốn undo vì sẽ mất công mình vừa vẽ thôi chứ. Nếu bạn chủ động phá khối rồi lại lấy lại để làm gì nhỉ? (sao không copy ra 1 thằng trước rồi phá thoải mái).

cái bác gp14 này rắc rối quá dùng lệnh PE là khôi phục xong

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cái bác gp14 này rắc rối quá dùng lệnh PE là khôi phục xong

Nói như bạn thì cũng chẳng còn gì để tranh luận, nếu bạn vừa mới phá vài chục cái polygon thì sao? hoặc là bạn đã move chúng đi sang vị trí khác và bây giờ muốn nó trở lại đúng chỗ như trước khi chúng bị phá khối thì làm thế nào? Ở đây mình muốn nhấn mạnh ý là khôi phục lại những đối tượng bị phá khối như ban đầu trước khi chúng bị phá chứ không phải là biến các đối tượng bị phá thành polygon, bạn hiểu ý mình chứ?

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nói như bạn thì cũng chẳng còn gì để tranh luận, nếu bạn vừa mới phá vài chục cái polygon thì sao? hoặc là bạn đã move chúng đi sang vị trí khác và bây giờ muốn nó trở lại đúng chỗ như trước khi chúng bị phá khối thì làm thế nào? Ở đây mình muốn nhấn mạnh ý là khôi phục lại những đối tượng bị phá khối như ban đầu trước khi chúng bị phá chứ không phải là biến các đối tượng bị phá thành polygon, bạn hiểu ý mình chứ?

Khôi phục Block bị phá vỡ bằng Explode

1. Đánh lệnh PE (enter)

2. Chọn dấu mũi tên sổ xuống là Multiple (enter)

3. Chọn hình cần khôi phục lại (enter)

4. Chọn mục sổ xuống là Join (enter)

5. (enter)

6. Enter lần nữa là xong :s_big:

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cách:Ctrl-Z or Undo nhanh nhất He !

ông này đok kỹ đã rồi hãy trả lời nha,đừng vô đây mà chém gió

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có lẽ bạn nên thay đổi thao tác làm việc sao cho hợp lý,chứ bạn phá block ra rồi thao tác từa lưa hết thì làm sao mà khôi phục lại được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nhắc đến polygon nhưng mọi người lại hiểu là Block...Theo mình bạn có thể sử dụng các cách sau:

1-Bạn dùng lệnh Pedit như mọi người nói

_Thao tác lệnh chắc bạn biết chứ

2-Bạn có thể sử dụng lệnh Bo,tíck vào miền trong của polygon đó là OK mà.Đối với lệnh Bo bạn cần chú í về layer nhé.Layer hiện hành phải là layer của Polygon.

_Mình nói vậy đã đáp ứng đủ câu hỏi của bạn chưa vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo em dùng PE hợp lý hơn BO. Vì PE làm có tác dụng nối liền nhiều đối tượng bị phá vỡ thành 1 đối tượng, Bo thì sinh ra thêm 1 đối tượng mới, các đối tượng cũ vẫn còn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo em dùng PE hợp lý hơn BO. Vì PE làm có tác dụng nối liền nhiều đối tượng bị phá vỡ thành 1 đối tượng, Bo thì sinh ra thêm 1 đối tượng mới, các đối tượng cũ vẫn còn.

Đồng ý với bác Haanh, dưng mà nếu sau khi explore, bác Viet X3 lại vui tay di chuyển mất một vài khúc của polygon thì có nhẽ cái cách của bác Gp14 là hợp lý hơn bác nhể. Cứ copy trước cái thằng định explore ra một chỗ rồi tha hồ mà explore và vọc vạch thoải mái, khỏi sợ mất mát cái chi. Khi nào không sướng vọc nữa thì delete nốt cái thằng cu copy ra là Ok bác nhẩy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn dùng lệnh PE. ngoài ra bạn nên vào download cua diễn đàn cad việt này kiếm cái lisp nối pl về dùng hay và nhanh hơn PE nhiều. Mình nhớ không nhầm tên file lisp đó là nn.lsp Thế nhé, chúc vui vẻ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cũng thấy rất hay chẳng hạn mình phá block xong rồi mình thao tác khác rồi và khi thêm 1 số cái gì đó vào đoạn block ấy xong lai muon khoi phục no thành block để dùng tiếp mong các bác chi giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cũng thấy rất hay chẳng hạn mình phá block xong rồi mình thao tác khác rồi và khi thêm 1 số cái gì đó vào đoạn block ấy xong lai muon khoi phục no thành block để dùng tiếp mong các bác chi giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn hãy sử dụng chức năng Retain để update cho Block

:undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng lại lệnh Block với cùng 1 tên và một điểm gốc.

Các bác ơi hình như còn cái lệnh region để làm cho các đường rời rạc tạo thành một miền kín thì phải?? Bác nào cao thủ confirm em phát.

P/s : em chưa dùng retain bao giờ không biết có đúng yêu cầu không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay