Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
phuoc sinh

Có thể xoá bản vẽ ở model mà layout không bị ảnh hưởng?

Các bài được khuyến nghị

Cho e hỏi các bác trên diễn đàn là làm cách nào khi mình xuất bản vẽ sang layout để in, sau đó minh sang tab model xoá hết bản vẽ trong đó mà bên layout vẫn còn những hình vẽ đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Cho e hỏi các bác trên diễn đàn là làm cách nào khi mình xuất bản vẽ sang layout để in, sau đó minh sang tab model xoá hết bản vẽ trong đó mà bên layout vẫn còn những hình vẽ đó.

Bạn muốn làm vậy để phục vụ ý định gì nhỉ?

AutoCAD có hỗ trợ 2 không gian như sau:

Do đó: trong AutoCAD sẽ không câu lệnh xuất bản vẽ sang Layout.

Nếu bạn muốn xóa trong Model mà vẫn còn ở Layout có nghĩa là bạn đã vẽ trực tiếp bên Layout.

@tuongtrang:Thực ra nói "xuất" bản vẽ sang layout cũng không hẳn là chính xác nhưng ACAD có hỗ trợ lệnh Chspace để "xuất" các đối tượng từ model sang layout và ngược lại.

@phuoc sinh: Theo mình thì bạn nên chọn phương pháp là xuất toàn bộ bản vẽ từ layout sang model thì hợp lý hơn (với điều kiện là bạn dùng phiên bản ACAD từ 2009, 2010) bằng lệnh Exportlayout.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có rất nhiều cách để thực hiện bản vẽ với AutoCAD, nhưng với kinh nghiệm của Trang, Trang đề xuất nên làm như sau

Mỗi bản vẽ khi in ra ngoài nên tương đồng với 1 file CAD trong máy tính.

Việc này đồng nghĩa với 1 hồ sơ thiết kế có n bản vẽ thì cũng có n file cad hả tuongtrang?

Nếu đúng ý của bác như thế thì có 1 bất cập rất lớn là trong quá trình vẽ bản vẽ (cụ thể là triển khai bản vẽ chi tiết của công trình kiến trúc nhé) tôi đang vẽ cái mặt cắt chẳng hạn, muốn ngó lại cái bản vẽ mặt bằng hay bản vẽ x, y, z nào đó thì lại phải copy sang hoặc mở cùng 1 lúc rất nhiều bản vẽ cad để có thể xem được sao? Rồi khi có 1 thay đổi nào đó ở chi tiết muốn update lại ở các bản vẽ khác thì sao? Đấy là trường hợp bạn có thể 1 mình làm tất cả các công việc thì còn dễ kiểm soát chứ còn quăng cho người khác làm cũng thì cũng khó giải quyết đấy.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đấy là chưa kể đến những công trình dạng tuyến nữa bác ạ. có bản vẽ mấy chục trang in em cũng phải chấp nhận để trong 1 file thôi. ôi nặng máy quá. :s_big: :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn muốn làm vậy để phục vụ ý định gì nhỉ?

@tuongtrang:Thực ra nói "xuất" bản vẽ sang layout cũng không hẳn là chính xác nhưng ACAD có hỗ trợ lệnh Chspace để "xuất" các đối tượng từ model sang layout và ngược lại.

@phuoc sinh: Theo mình thì bạn nên chọn phương pháp là xuất toàn bộ bản vẽ từ layout sang model thì hợp lý hơn (với điều kiện là bạn dùng phiên bản ACAD từ 2009, 2010) bằng lệnh Exportlayout.

vẽ tren layout để không bao giờ gạp tình trạng không đồng phẳng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo