Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Jin Yong

Excel & VBA

Các bài được khuyến nghị

Chức năng bảng tính thông minh và bổ sung thêm khả năng lập trình VBA trong Excel là một điều tuyệt vời mà bất kỳ một kỹ sư Xây Dựng nào cũng thấy cần thiết (và cảm ơn Chúa nữa chứ).

Hiện có rất nhiều chương trình đơn lẻ được lập để trợ giúp tính toán, mỗi đơn vị mỗi kiểu, giao diện khác nhau, Code cũng được viết khác nhau, cái đó chỉ qua kiểm chứng (mà ai có thể kiểm chứng), mới biết được đúng sai thế nào. Vậy thì việc sử dụng Excel là giải pháp hợp lý, khi chính chúng ta có thể kiểm tra và can thiệp vào trong mã chương trình

Thôi vậy, không nói về tính cần thiết của nó nữa.

Sau đây xin giới thiệu phần Excel lập ra để tính toán cột lệch tâm xiên theo tiêu chuẩn mới của Việt Nam

Cái này có lẽ Sinh Viên và một số Ký Sư là cần hơn cả (còn lại thì vẫn ưu ái Etab hơn nhỉ)

Tính toán cột lệch tâm xiên

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tính toán cốt thép cho cột tròn, hàm được lập bằng mã VB nên khi thực hiện tính toán nếu gặp lỗi #NAME?, hãy đặt chế độ Security cho Macro là Low

Về nguyên tắc, hàm sẽ giải gần đúng phương trình siêu việt - là khúc mắc lớn nhất khi tính toán thép cho cột tròn . Giao diện chỉ đưa ra kết quả, nên nếu bạn có yêu cầu gì thêm, hãy phản ánh với chúng tôi

http://www.cadviet.com/upfiles/Cot_tron.xls

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

VBA không chỉ riêng cho Excel đâu. AutoCad2000 đã bắt đầu tích hợp VBA rồi.

Ai đã biết VBA trong Excel thì học trong AutoCad nhanh lắm. :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
VBA không chỉ riêng cho Excel đâu. AutoCad2000 đã bắt đầu tích hợp VBA rồi.

Ai đã biết VBA trong Excel thì học trong AutoCad nhanh lắm. :lol:

Các môn đồ VB dĩ nhiên thích sử dụng VBA trong Cad hơn là lisp! Nhưng dù sao Lisp vẫn là chính thống hơn, bởi việc thực hiện một lệnh trong lisp cũng tương đương như thao tác trogn Cad vậy

VBA có ưu điểm là dễ thiết kế giao diện, cái này không thể chối cãi được, nhưng rất khó để mò ra các lệnh nếu ko có ví dụ sẵn

phantuhuong có kinh nghiệm gì trong việc sử dụng VBA cho Cad thì post lên cho mọi người cùng xem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bânno co phan nao day exel ve chuyen nganh xay dung,va lam the nao de viet mot chuong trinh hoan thien trong exell ve tinh toan

Tôi tin rằng tất cả các kỹ sư xây dựng, những người vẫn lập trình cho Excel bằng VBA, chưa ai học excel một cách "chính thống" cả :unsure: .

Bản thân Jin cũng chỉ tích luỹ dần kinh nghiệm thông qua các bài toán, các cú pháp tình cờ học được (từ nơi nào đó, từ ai đó...)

Thời gian gần đây, thông qua diễn đàn Giải Pháp Excel mà "trình excel" của Jin cũng tiến bộ dần. Và Jin cũng đang có ý định bàn luận nhiều hơn về Excel trong thời gian tới.

Nếu bạn vẫn còn hứng thú, hãy tham gia nhé, Jin tin là sẽ có nhiều điều thú vị!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sau khi tham khảo một vài bảng tính, Jin đã cải biên đưa ra 3 bảng Excel hỗ trợ rất đắc lực cho việc thiết kế móng cọc. Jin muốn post lên với mong muốn làm khơi dậy phong trào bàn luận về bảng tính Excel trong thiết kế công trình

Sức chịu tải của cọc theo đất nền

Khả năng chịu tải của nhóm cọc (dùng để chọn nhanh số cọc cho các đài)

Kiểm tra đài cọc (Thuyết minh chi tiết tính toán đài cọc)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Được Jin cho là bản thay thế cho ReconcDes, BANG TINH DAM.XLS là một bản Excel có khả năng đọc dữ liệu từ file Microsoft Database (*.mdb) do ETABS phiên bản 9.0 xuất ra.

Khi mở bảng Excel này, một menu có thên [beam] sẽ xuất hiện trên thanh menu chính, nó bao gồm các menu con.

Chức năng chính của các menu này lần lượt là:

1. Copy Data to ForceSheet: Yêu cầu lựa chọn file (*.mdb), đọc nội lực, nhận dạng tiết diện, lọc các vị trí tính toán

2. Tinh thep dam: Tính toán thép dầm. Bạn cũng có thể thay đổi tiết diện trong quá trình này.

3. Giới thiệu.

Yêu cầu chính khi xuất nội lực

Bạn tối thiểu cần xuất các dữ liệu sau:

1. Story Data

2. Frame Section Properties

3. Frame Section Assignments

4. Beam Forces

Lựa chọn các tổ hợp mà bạn muốn tính toán

Nếu bạn không chắc chắn, hãy xuất tất cả những gì có thể xuất được.

Download: BANG TINH DAM.XLS

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Jin có thể send file Tính cấu kiện chịu nén lệch tâm xiên bảng excel cho mình được không

Em sắp làm đồ án tốt nghiệp định nghiên cứu về giải cột bằng phương pháp Biểu đồ tương tác của GS. NGUYỄN ĐÌNH CỐNG nhưng thấy hơi không thực tế và tiện dụng. Về cấu kiện chịu nén lệch tâm xiên rất hay nhưng quá phức tạp không thể tự nghiên cứu nổi.

Anh có thể send cho em để em có thể học hỏi không, nếu không phiền anh có thể gởi một bài thuyết minh tính toán cho em được không, hướng làm và cách giải quyết bài toán tự động tìm trọng tâm kéo nén của cấu kiện chịu nén lệch tâm là khó nhất.

Anh vui lòng gởi cho em theo địa chỉ này : anthonytran060884@yahoo.com

Tiểu đệ rất mang ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để tổ hợp nội lực từ sap theo TCVN. RDW là một lựa chọn hay. Tổ hợp nội lực, tính thép cho khung, dầm, cột và giàn Theo TCVN. Tôi ko có bản bẻ khóa nên ko muốn đưa lên đây. Ai có bản bẻ khóa hoặc các chương trình khác tổ hợp nội lực từ sap thì chia sẻ với anh em kskc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh Jin có thể send file Tính cấu kiện chịu nén lệch tâm xiên bảng excel cho mình được không

Em sắp làm đồ án tốt nghiệp định nghiên cứu về giải cột bằng phương pháp Biểu đồ tương tác của GS. NGUYỄN ĐÌNH CỐNG nhưng thấy hơi không thực tế và tiện dụng. Về cấu kiện chịu nén lệch tâm xiên rất hay nhưng quá phức tạp không thể tự nghiên cứu nổi.

Anh có thể send cho em để em có thể học hỏi không, nếu không phiền anh có thể gởi một bài thuyết minh tính toán cho em được không, hướng làm và cách giải quyết bài toán tự động tìm trọng tâm kéo nén của cấu kiện chịu nén lệch tâm là khó nhất.

Anh vui lòng gởi cho em theo địa chỉ này : anthonytran060884@yahoo.com

Tiểu đệ rất mang ơn

Đây là file ví dụ về bảng tính và thuyết minh tính cột lệch tâm xiên.

Bảng này được lập theo cuốn hướng dẫn tính toán cốt thép cho các cấu kiện của GS. Nguyễn Đình Cống.

Lời khuyên cho bạn là: nếu bạn muốn nghiên cứu phương pháp tính toán cốt thép cho cột lệch tâm xiên (với biện pháp đặt thép đều theo chu vi) thì rất tốt, nhưng trên thực tế, không mấy ai tính toán theo phương pháp này. Vì lý do nó thực ra không phải là theo tiêu chuẩn Việt Nam. Còn để tính thép cho cấu kiện chịu nén lệch tâm xiên theo hướng dẫn của tiêu chuẩn VN (dù là tiêu chuẩn mới) thì là điều không thể. Người ta vẫn tính toán độc lập theo từng phương, và cân nhắc để đặt thep theo chu vi, cái đó vừa có cơ sở lại vừa thiên về an toàn.

Download:

1. Thuyết minh

2. Bảng tính

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là file ví dụ về bảng tính và thuyết minh tính cột lệch tâm xiên.

Bảng này được lập theo cuốn hướng dẫn tính toán cốt thép cho các cấu kiện của GS. Nguyễn Đình Cống.

Lời khuyên cho bạn là: nếu bạn muốn nghiên cứu phương pháp tính toán cốt thép cho cột lệch tâm xiên (với biện pháp đặt thép đều theo chu vi) thì rất tốt, nhưng trên thực tế, không mấy ai tính toán theo phương pháp này. Vì lý do nó thực ra không phải là theo tiêu chuẩn Việt Nam. Còn để tính thép cho cấu kiện chịu nén lệch tâm xiên theo hướng dẫn của tiêu chuẩn VN (dù là tiêu chuẩn mới) thì là điều không thể. Người ta vẫn tính toán độc lập theo từng phương, và cân nhắc để đặt thep theo chu vi, cái đó vừa có cơ sở lại vừa thiên về an toàn.

Download:

1. Thuyết minh

2. Bảng tính

Chân thành cám ơn sự góp ý của anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy anh Jin có ý kiến đề nghị nào không? Em cũng đang chuẩn bị làm đồ án tốt nghiệp, cũng muốn nghiên cứu một giải pháp mới, vừa thực tế vừa phổ biến. Đồ án tốt nghiệp là tác phẩm đầu tay mà !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vậy anh Jin có ý kiến đề nghị nào không? Em cũng đang chuẩn bị làm đồ án tốt nghiệp, cũng muốn nghiên cứu một giải pháp mới, vừa thực tế vừa phổ biến. Đồ án tốt nghiệp là tác phẩm đầu tay mà !

Bản thân mình thấy làm tốt nghiệp tốt nhất nên thực hiện các tiêu chí sau:

1. Đồ án gần gũi với thực tế ứng dụng. Hầu hết VN chỉ đang thiết kế các nhà cao tầng BTCT

2. Sắp xếp một thời gian nhất định để tìm hiểu quá trình thi công thực tế.

3. Đọc các tài liệu cần thiết liên quan, không ngại hỏi thầy các vướng mắc.

4. Đây là một thời gian quan trọng, bạn phải biết nghiêm khắc với mình.

Theo kinh nghiệm đã trải qua, các thầy rất thích sinh viên làm về phần sàn Ứng suất trước, nhưng phải tìm hiểu được các bện pháp thi công, khắc phục nhược điểm, máy thi công... Vì nếu mình không nắm rõ cái này thì trái lại, các thầy lại phê cho mình cái tội copy - paste

Các thầy bên thiết kế thường không quá sa đà vào chi tiết, các thầy chỉ bắt buộc nắm rõ các đặc trưng cơ bản khi thiết kế nhà cao tầng (mức độ sinh viên thế là đủ nhỉ).

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bản thân mình thấy làm tốt nghiệp tốt nhất nên thực hiện các tiêu chí sau:

1. Đồ án gần gũi với thực tế ứng dụng. Hầu hết VN chỉ đang thiết kế các nhà cao tầng BTCT

2. Sắp xếp một thời gian nhất định để tìm hiểu quá trình thi công thực tế.

3. Đọc các tài liệu cần thiết liên quan, không ngại hỏi thầy các vướng mắc.

4. Đây là một thời gian quan trọng, bạn phải biết nghiêm khắc với mình.

Theo kinh nghiệm đã trải qua, các thầy rất thích sinh viên làm về phần sàn Ứng suất trước, nhưng phải tìm hiểu được các bện pháp thi công, khắc phục nhược điểm, máy thi công... Vì nếu mình không nắm rõ cái này thì trái lại, các thầy lại phê cho mình cái tội copy - paste

Các thầy bên thiết kế thường không quá sa đà vào chi tiết, các thầy chỉ bắt buộc nắm rõ các đặc trưng cơ bản khi thiết kế nhà cao tầng (mức độ sinh viên thế là đủ nhỉ).

Cám ơn anh Jin nhiều !

Vậy xắn tay vào kiếm tài liệu nghiên cứu thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình nghĩ đây là diễn đàn về AutoCad, nên việc bạn bạn jin bàn về Cad và excel không thích hợp lắm, làm loãng diễn đàn. Mặt khác mình vẫn nhớ là có rất nhiều diễn đàn xây dựng, mà ngay trong giaiphapexcel cũng có box cho kỹ sư.

Mình đề nghị: nếu bạn có hứng thú với VBA( như mình), ta có thể chuyển qua bàn luận về VBA với AutoCad; tất nhiên có thể bàn luận việc dùng VBA để kết nối sử dụng giữa Cad và excel. Còn chủ đề chỉ VBA và excel thì không hợp lắm thì phải.

PS: mình có ý định dịch 1 cuốn về VBA và AutoCad, nếu quan tâm hy vọng bạn có thể tham gia.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình nghĩ đây là diễn đàn về AutoCad, nên việc bạn bạn jin bàn về Cad và excel không thích hợp lắm, làm loãng diễn đàn. Mặt khác mình vẫn nhớ là có rất nhiều diễn đàn xây dựng, mà ngay trong giaiphapexcel cũng có box cho kỹ sư.

Mình đề nghị: nếu bạn có hứng thú với VBA( như mình), ta có thể chuyển qua bàn luận về VBA với AutoCad; tất nhiên có thể bàn luận việc dùng VBA để kết nối sử dụng giữa Cad và excel. Còn chủ đề chỉ VBA và excel thì không hợp lắm thì phải.

PS: mình có ý định dịch 1 cuốn về VBA và AutoCad, nếu quan tâm hy vọng bạn có thể tham gia.

Chân thành cảm ơn ý kiến của bạn. Rất tiếc Jin không có đủ điều kiện để tham gia dự án này.

Bạn có thể chia sẻ ở đây

AutoLisp & VBA

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chức năng bảng tính thông minh và bổ sung thêm khả năng lập trình VBA trong Excel là một điều tuyệt vời mà bất kỳ một kỹ sư Xây Dựng nào cũng thấy cần thiết (và cảm ơn Chúa nữa chứ).

Hiện có rất nhiều chương trình đơn lẻ được lập để trợ giúp tính toán, mỗi đơn vị mỗi kiểu, giao diện khác nhau, Code cũng được viết khác nhau, cái đó chỉ qua kiểm chứng (mà ai có thể kiểm chứng), mới biết được đúng sai thế nào. Vậy thì việc sử dụng Excel là giải pháp hợp lý, khi chính chúng ta có thể kiểm tra và can thiệp vào trong mã chương trình

Thôi vậy, không nói về tính cần thiết của nó nữa.

Sau đây xin giới thiệu phần Excel lập ra để tính toán cột lệch tâm xiên theo tiêu chuẩn mới của Việt Nam

Cái này có lẽ Sinh Viên và một số Ký Sư là cần hơn cả (còn lại thì vẫn ưu ái Etab hơn nhỉ)

Tính toán cột lệch tâm xiên

Bạn coi lại cái file tính toán của mình, trong tiêu chuẩn TCVN 356-2005 của Việt Nam hay BS của Anh cũng ko có tính toán cốt thép " Lệch tâm lớn" chia cho hệ số 0.4 đâu. Chắc bạn lấy công thức trong tiêu chuẩn của thầy Nguyễn Đình Cống. File này chỉ tính toán cho các anh Kỹ sư đã đi làm rồi thôi. Không tin bạn tính thử cột có thông số sau :

l0x = loy = 101.5

Mx= -4.16 Tm

My = - 11.85 Tm

N = 90.62 T

Cột nhà 2 tâng ko chịu gió động, kích thước 25x25 cm2

------------------

Tính theo file của bạn thì As = 92.06 cm2 . Muốn đặt thép theo hàm lượng cốt thép cho phép tối đa: Muy(%) = 5% thì diện tích cột cần thiết là 1841.2 cm2 --> Cột vuông thì 45x45 ! Hỏi thử, nhà dân sử dụng bình thường thì làm sao có cột chống bão như thế! Mong bạn xem lại giúp!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Được Jin cho là bản thay thế cho ReconcDes, BANG TINH DAM.XLS là một bản Excel có khả năng đọc dữ liệu từ file Microsoft Database (*.mdb) do ETABS phiên bản 9.0 xuất ra.

Khi mở bảng Excel này, một menu có thên [beam] sẽ xuất hiện trên thanh menu chính, nó bao gồm các menu con.

Chức năng chính của các menu này lần lượt là:

1. Copy Data to ForceSheet: Yêu cầu lựa chọn file (*.mdb), đọc nội lực, nhận dạng tiết diện, lọc các vị trí tính toán

2. Tinh thep dam: Tính toán thép dầm. Bạn cũng có thể thay đổi tiết diện trong quá trình này.

3. Giới thiệu.

Yêu cầu chính khi xuất nội lực

Bạn tối thiểu cần xuất các dữ liệu sau:

1. Story Data

2. Frame Section Properties

3. Frame Section Assignments

4. Beam Forces

Lựa chọn các tổ hợp mà bạn muốn tính toán

Nếu bạn không chắc chắn, hãy xuất tất cả những gì có thể xuất được.

Download: BANG TINH DAM.XLS

Em xài Excel 2007. Em chẳng tìm thấy menu Beam nằm ở đâu hết. Anh xem lại giúp em có được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em xài Excel 2007. Em chẳng tìm thấy menu Beam nằm ở đâu hết. Anh xem lại giúp em có được không?

Thông thường mỗi khi mở các file trên, các menu sẽ được tự động load lên.

Nguyên nhân khiến cho không xuất hiện các menu có thể là do chế độ Security của Excel chưa được đặt là Low.

Tôi chưa dùng Excel 2007 nên cũng chưa biết được phiên bản này có khác biết gì không!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bác cho mình hỏi trong file excel thì vào đâu chọ chế độ, anable macros vậy, có ai biết xin chỉ dùm

Bạn vào menu Tool -> Macro -> Security

Trong tab Security Level chọn Low

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là file lọc nội lực cột từ Etabs do mình tự viết 100% trên eenf excel, giải etabs xong paste nội lực vào đây,bấm Ctrl+b ,ngồi đợi và xem thành quả,kk

nhớ thank tui nha

tui la memNEWhttp://www.cadviet.com/upfiles/3/107963_locnl_thongbk.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

LINK DIE HẾT RỒI. ANH JIN GỬI LẠI GIÚP EM MẤY FILE TÍNH DẦM VỚI CỘT LỆCH TÂM XIÊN VỚI Ạ. MÀ FILE CÓ CODE ANH NHÉ. EM MUỐN TÌM HIỂU CÁCH VIẾT CODE. EM CÁM ƠN Ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo