Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
khoacokhi

Vẽ AutoCAD 3D có khung tên

Các bài được khuyến nghị

xin chào các bạn

mình muốn hỏi chút

Vẽ 3d chỉ vẽ được ở màn hình model, nhưng không vẽ khung tên được, nếu ta chọn một bản vẽ mẫu có khung tên trong thư viện nhưng lại vẽ không được 3d, vậy cho em hỏi để vẽ 3d có khung tên thì vẽ như thế nào, và em không hiểu nhiều về khai niệm model và layout lắm.

cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

theo mình nghĩ 3d khi xuất neu có add thêm khung tên thì chỉ ứng với một góc nhìn nào đó, lúc này mình sẽ xuất bằng lệnh fshot

Còn model và layout thì đã được nói nhiều ở các phần trước, bạn chịu khó xem lại. gluck

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
xin chào các bạn

mình muốn hỏi chút

Vẽ 3d chỉ vẽ được ở màn hình model, nhưng không vẽ khung tên được, nếu ta chọn một bản vẽ mẫu có khung tên trong thư viện nhưng lại vẽ không được 3d, vậy cho em hỏi để vẽ 3d có khung tên thì vẽ như thế nào, và em không hiểu nhiều về khai niệm model và layout lắm.

cảm ơn

Trăm nghe không bằng một thấy. Sẵn có khung máy mình đang thiết kế, upload để bạn tham khảo:

http://www.cadviet.com/upfiles/LAYOUT.dwg

Model Space và Layout Space (còn gọi là Paper Space, mình thích từ này hơn vì nó dễ hiểu hơn) là 2 khái niệm rất cơ bản của Acad. Bạn tham khảo các bài viết chuyên về vấn đề này trên forum và đọc sách thêm để hiểu rõ hơn. Ở đây, mình diễn tả nôm na như sau để bạn dễ hình dung:

- Model Space: không gian mô hình. Tạm hiểu là không gian thật, trong đó bạn vẽ bất cứ cái gì, từ 2D đến 3D, là các đối tượng có hình dáng, kích thước y chang như trong thực tế.

- Paper Space: không gian giấy. Khái niệm này ra đời vì lý do: mọi đối tượng bạn vẽ trong Model Space, dù đã có đầy đủ các thông tin của vật thể 3D (hình dáng, kích thước, thể tích...), nhưng khi hiển thị (trên màn hình hoặc in ra giấy) đều nằm trên mặt phẳng. Để hình dung tốt hơn, người ta mới sinh ra cái gọi là khung nhìn (viewport). Mỗi khung nhìn cho ta hình ảnh của vật thể ở một góc nhìn khác nhau. Tổng hợp nhiều khung nhìn, ta sẽ có thông tin đầy đủ của vật thể.

Trong ví dụ mình gởi, bạn xem như cái khung máy đặt giữa phòng.

- Front view: bạn đứng trước cửa phòng nhìn vào (hình chiếu đứng)

- Left view: nhìn từ bên trái nó (hình chiếu cạnh)

- Top view: leo lên trần nhìn xuống (hình chiếu bằng)

- SW view: đứng ở hướng Tây Nam (South West - mặc định phía trên màn hình là North) mà nhìn

Nếu chưa đủ hình dung, bạn có thể chọn thêm vài... ngàn khung nhìn nữa ở các góc độ khác nhau để nhìn cho thoả thích!

Tất cả các khung nhìn đó đều được thể hiện lên Paper Space. Nếu không muốn hiện đường viền của khung nhìn, bạn có thể cho ẩn các layer FRAME1, FRAME2 đi.

Trên Paper Space, bạn thấy tùm lum tá lả, nhưng đối tượng chỉ có 1. Bạn vào Model, thử del cái khung máy đi, nó sẽ biến mất trong tất cả các khung nhìn!

Trong Paper Space, đương nhiên bạn có thể vẽ khung tên, ghi chú... hay bất cứ cái gì khác như trên... tờ giấy bình thường!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em xin cảm ơn các anh , em cũng làm như vậy tức là vẽ 3d trên model nhueng khi chuyển sang layout thì nó thành 2d , và xuất hiện menu để chọn lựa em không hiểu chọn chỗ này như thế nào , em xin cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em xin cảm ơn các anh , em cũng làm như vậy tức là vẽ 3d trên model nhueng khi chuyển sang layout thì nó thành 2d , và xuất hiện menu để chọn lựa em không hiểu chọn chỗ này như thế nào , em xin cảm ơn

Mình không hiểu chỗ đánh dấu bold! Bạn mô tả chi tiết trình tự thao tác của bạn mới góp ý được. Chụp hình screen và post lên là hay nhất.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không biết ý bạn có phải là chỗ setup này ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"(Trăm nghe không bằng một thấy. Sẵn có khung máy mình đang thiết kế, upload để bạn tham khảo:

"Vẽ 3d chỉ vẽ được ở màn hình model, nhưng không vẽ khung tên được, nếu ta chọn một bản vẽ mẫu có khung tên trong thư viện nhưng lại vẽ không được 3d, vậy cho em hỏi để vẽ 3d có khung tên thì vẽ như thế nào, và em không hiểu nhiều về khai niệm model và layout lắm"(khoacokhi).

Tôi đã vẽ nhiều bản vẽ về 3d, có bản nặng lên tới ngót nghét 30 MB. (Phải dùng máy có cấu hình Ram: 2 Gb) tôi vẫn vẽ và in bình thường hình 3d trên bản vẽ 2d có khung tên, mặc dù tôi chẳng hiểu gì về model và layou. Tôi hơi khó hiểu về câu hỏi của bạn khoacokhi , còn cách thể hiện bản vẽ khung máy 3d của bạn SSG thì tôi chưa tiếp cận được (có thời gian sẽ ngâm cứu sau). Cách thể hiện bản vẽ 3d của tôi đơn giản thô sơ, phù hợp với các bạn mới làm quen với 3d.

Trăm nghe không bằng một thấy, tôi cũng muốn upload 1 File 3d để các bạn tham khảo nhưng không biết cách làm nhờ bạn SSG bày cách. :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
"(Trăm nghe không bằng một thấy. Sẵn có khung máy mình đang thiết kế, upload để bạn tham khảo:

"Vẽ 3d chỉ vẽ được ở màn hình model, nhưng không vẽ khung tên được, nếu ta chọn một bản vẽ mẫu có khung tên trong thư viện nhưng lại vẽ không được 3d, vậy cho em hỏi để vẽ 3d có khung tên thì vẽ như thế nào, và em không hiểu nhiều về khai niệm model và layout lắm"(khoacokhi).

Tôi đã vẽ nhiều bản vẽ về 3d, có bản nặng lên tới ngót nghét 30 MB. (Phải dùng máy có cấu hình Ram: 2 Gb) tôi vẫn vẽ và in bình thường hình 3d trên bản vẽ 2d có khung tên, mặc dù tôi chẳng hiểu gì về model và layou. Tôi hơi khó hiểu về câu hỏi của bạn khoacokhi , còn cách thể hiện bản vẽ khung máy 3d của bạn SSG thì tôi chưa tiếp cận được (có thời gian sẽ ngâm cứu sau). Cách thể hiện bản vẽ 3d của tôi đơn giản thô sơ, phù hợp với các bạn mới làm quen với 3d.

Trăm nghe không bằng một thấy, tôi cũng muốn upload 1 File 3d để các bạn tham khảo nhưng không biết cách làm nhờ bạn SSG bày cách. :bigsmile:

Bạn chưa bao giờ đọc "Hướng dẫn sử dụng diễn đàn"? Nó đây:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=101

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ảnh chụp bản vẽ 3D thể hiện đủ các thông số kỹ thuật để chế tạo,vẽ trên bản vẽ A0 (Vẽ trong CAD2004). Rõ ràng là vẽ 3D vô cùng tiện lợi. Nếu thể hiện trên 2D thì tốn nhiều công sức, hơn nữa là không thể nhồi nhét hình 2D thể hiện bản vẽ chế tạo sau đây vào lọt thỏm trong 1 tờ giấy A0. Hiện nay tôi đang vẽ 3D trên CAD2007, nhưng gặp khó khăn là giao diện mầu của CAD2007 không đẹp, tôi chưa biết cách chỉnh sửa thế nào? Đành phải lọ mọ vẽ trong CDA2007 rồi lại chuyển sang CAD2004 để in. Bạn nào có kinh nghiêm về in bản vẽ 3d trên CAD2007 mách nước tôi với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo