Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
NGUYENHUY

Trục trặc với lệnh Rotate3D

Các bài được khuyến nghị

Các bác giúp em với. Em đang sử dụng cad2007, vẽ sơ đồ không gian thoát nước bằng lệnh ROTATE 3D nhưng không được. Vẽ ở cad2004 thì được.

Nó báo gì hả bạn?

Bạn dùng lệnh xong nhấn F2 và cho chúng tôi biết thông báo của ACAD?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

thông thường vẽ sơ đồ không gian thoát nước em dùng lệnh ROTATE xoay mặt bằng 1 góc 30 độ, sau đó dùng tiếp lệnh ROTATE 3D xoay 1 góc 60 độ. Trong cad04 em sử dụng lệnh ROTATE 3D thì dòng lệnh yêu cầu chọn điểm thứ nhất, chọn điểm thứ 2, sau đó nhập độ cần xoay. Nhưng trong cad07 sau khi dùng lệnh ROTATE 3D thì nhận được yêu cầu chỉ nhập 1 điểm (Specyfy base point) và giống như là sử dụng lệnh ROTATE, không có gì khác biệt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thông thường vẽ sơ đồ không gian thoát nước em dùng lệnh ROTATE xoay mặt bằng 1 góc 30 độ, sau đó dùng tiếp lệnh ROTATE 3D xoay 1 góc 60 độ. Trong cad04 em sử dụng lệnh ROTATE 3D thì dòng lệnh yêu cầu chọn điểm thứ nhất, chọn điểm thứ 2, sau đó nhập độ cần xoay. Nhưng trong cad07 sau khi dùng lệnh ROTATE 3D thì nhận được yêu cầu chỉ nhập 1 điểm (Specyfy base point) và giống như là sử dụng lệnh ROTATE, không có gì khác biệt.

Tôi đang dùng ACAD2007 như bạn. Lệnh ROTATE3D vẫn bình thường như các phiên bản trước:

Command: rotate3d

Current positive angle: ANGDIR=counterclockwise ANGBASE=0

Select objects: Specify opposite corner: 2 found

Select objects:

Specify first point on axis or define axis by

[Object/Last/View/Xaxis/Yaxis/Zaxis/2points]: Specify second point on axis:

<Ortho off>

Specify rotation angle or [Reference]: 30

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trích dẫn(NGUYENHUY @ Aug 10 2007, 11:23 PM) *

Tôi đã từng vướng như bạn, Cad 2007 không có lệch tương tự như ROTATE 3D ở Cad 2004. Để ROTATE 3D khi vẽ ở Cad 2007 bạn làm như sau:

1-Dùng lệnh ROTATE xoay mặt bằng 1 góc 30 độ.

2- Bạn lấy thanh công cụ UCS II. Sau đó nháy chuột vào World , Chọn Left, rồi chọn đối tượng sau đó dùng lệnh ROTATE để xoayxoay 1 góc 60 độ bình thường như ROTATE trong 2D . (Cách làm này tương đương với dùng lệnh ROTATE 3D trong Cad 2004)

3- Xoay xong bạn mở thanh công cụ View chọn Top rồi tiếp tục vẽ bình thường.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay