Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
chiewater

Cho e hỏi sự khác nhau của 2 unit!

Các bài được khuyến nghị

e k rõ lắm về sự khác nhau của 2 đơn vị trong Cad , bác nào có thể chỉ giáo cho e với!!!

Thanks!

2 Unit:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Buồn nhỉ! Chả ai rả nhời hộ e cái!

Em nói rõ hơn như thế này!

Trong 1 bản vẽ có 2 mục để điều chỉnh đơn vị

+ Mục thứ nhất:

Vào trong Format -> Units

+ Mục thứ hai:

Đánh lệnh Op -> User Preferences -> Insertion Scale...

Vậy em muốn biết sự khác nhau giữa 2 cách này, trong trường hợp nào sử dụng cái nào? vân vân ...

Rất cám ơn các bác!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi thường điều chỉnh trong những tình huống thế này:

1. Format -> Units: Để chỉnh hiện thị

VD: lệnh Dist: hiện thị số sau dấu phẩy, hiển thị số trong bảng Propertis.

2. Op -> User Preferences -> Insertion Scale...

Cái này sẽ có sự khác nhau về kích thước khi bạn tạo Block và Insert Block.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình dùng CAD từ 2004 đến 2007, mình chỉ cài ra để dùng chứ chư dám chỉnh sửa cái gì trong CAD. Khi thấy có hiện tượng khác thường, mình thường cài lại.

Mình không hiểu ý bạn nó: "VD: lệnh Dist: hiện thị số sau dấu phẩy, hiển thị số trong bảng Propertis." Vì mình thấy CAD của mình đang dùng , vẫn hiển thị số sau dấu phẩy. Bạn hãy nói rõ thêm về việc điều chỉnh, tác dụng và tính hơn hẳn của việc điều chỉnh , cám ơn bạn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng, e cảm ơn bác!

Nhưng bác có thể nói rõ hơn được sự khác nhau nổi bật và ứng dụng của 2 trường hợp đó được k ạ?!!

Riêng e thì chỉ biết mỗi tý là khi mình sử dụng Xref, nếu như k điều chỉnh đơn vị của file gốc và file nguồn trong Format ->... thì 2 mặt bằng sẽ sai khác nhau!!!

Còn em cũg đã thử dùng lệnh Dist ( di) thì thấy " chuẩn như bác nói"!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vâng, e cảm ơn bác!

Nhưng bác có thể nói rõ hơn được sự khác nhau nổi bật và ứng dụng của 2 trường hợp đó được k ạ?!!

Riêng e thì chỉ biết mỗi tý là khi mình sử dụng Xref, nếu như k điều chỉnh đơn vị của file gốc và file nguồn trong Format ->... thì 2 mặt bằng sẽ sai khác nhau!!!

Còn em cũg đã thử dùng lệnh Dist ( di) thì thấy " chuẩn như bác nói"!

Cái thứ nhất bạn để ý nhìn lên dòng giải thích của nó. Dịch ra thì là như thế này: Đơn vị bạn đặt ở đây chỉ có tác dụng khi trong lệnh Units ( tương đương cách thứ 2) bạn để đơn vị Unitless. Thiết lập này hữu dụng khi mà bạn các bản vẽ của bạn đều chuẩn với một đơn vị ví dụ như mét hay milimét.... Chẳng hạn các bản vẽ đều vẽ chuẩn với đơn vị là mét thì bạn đặt 2 giá trị như ở hình 1 đều là m. Sau đó trong hình 2 bạn thiết lập đơn vị là unitless.

Nó tạo ra cái đơn vị lằng nhằng thế này là bởi:

+ Nếu bạn nhận một bản vẽ từ bên nước Anh gửi sang, bên đó vẽ với đơn vị Inches chẳng hạn (tức 1 inches của họ tương ứng khi vẽ một đoạn thẳng có chiều dài là 1)

+ Họ giao cho bạn bản vẽ trên nhưng bạn lại cần Attach vào bản vẽ bạn đang vẽ mà đơn vị bạn vẽ là mét (tức một mét tương ứng với việc bạn vẽ 1 đoạn thẳng có chiều dài là 1). Nếu Insert mà không quan tâm đến đơn vị 2 bản vẽ này thì Cad sẽ hiểu theo đơn vị Cad (tức là đoạn nào chiều dài là 1 có nghĩa là nó dài 1 đơn vị cad). Giải thích rõ hơn như sau:

++ bên Anh: 1 inches = 1 đơn vị cad

++ bên ta: 1 m = 1 đơn vị cad

=> vậy nếu ta vẽ đoạn thẳng có chiều dài 10m thì tương đương với gõ lệnh line và nhập chiều dài là 10, còn bên Anh sẽ vẽ đoạn line nhập chiều dài là 393.7 (vì 10m=393.7inches)

Khi Attach bạn đặt bản vẽ nguồn đơn vị là inches , bản vẽ bạn đang vẽ là mét thì cad tự chuyển đổi đơn vị từ inches sang mét đảm bảo bạn attch (hay insert) không bị sai lệch.

Lệnh Units sẽ cho ta đặt đơn vị bản vẽ hiện hành (thường nước ta hay dùng hệ đo lường SI tức m, cm, dm,mm ), kiểu chiều dài, kiểu góc (trong đó có chữ số thập phân sau dấu phẩy như có bạn vừa giải thích).

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái thứ nhất bạn để ý nhìn lên dòng giải thích của nó. Dịch ra thì là như thế này: Đơn vị bạn đặt ở đây chỉ có tác dụng khi trong lệnh Units ( tương đương cách thứ 2) bạn để đơn vị Unitless. Thiết lập này hữu dụng khi mà bạn các bản vẽ của bạn đều chuẩn với một đơn vị ví dụ như mét hay milimét.... Chẳng hạn các bản vẽ đều vẽ chuẩn với đơn vị là mét thì bạn đặt 2 giá trị như ở hình 1 đều là m. Sau đó trong hình 2 bạn thiết lập đơn vị là unitless.

Nó tạo ra cái đơn vị lằng nhằng thế này là bởi:

+ Nếu bạn nhận một bản vẽ từ bên nước Anh gửi sang, bên đó vẽ với đơn vị Inches chẳng hạn (tức 1 inches của họ tương ứng khi vẽ một đoạn thẳng có chiều dài là 1)

+ Họ giao cho bạn bản vẽ trên nhưng bạn lại cần Attach vào bản vẽ bạn đang vẽ mà đơn vị bạn vẽ là mét (tức một mét tương ứng với việc bạn vẽ 1 đoạn thẳng có chiều dài là 1). Nếu Insert mà không quan tâm đến đơn vị 2 bản vẽ này thì Cad sẽ hiểu theo đơn vị Cad (tức là đoạn nào chiều dài là 1 có nghĩa là nó dài 1 đơn vị cad). Giải thích rõ hơn như sau:

++ bên Anh: 1 inches = 1 đơn vị cad

++ bên ta: 1 m = 1 đơn vị cad

=> vậy nếu ta vẽ đoạn thẳng có chiều dài 10m thì tương đương với gõ lệnh line và nhập chiều dài là 10, còn bên Anh sẽ vẽ đoạn line nhập chiều dài là 393.7 (vì 10m=393.7inches)

Khi Attach bạn đặt bản vẽ nguồn đơn vị là inches , bản vẽ bạn đang vẽ là mét thì cad tự chuyển đổi đơn vị từ inches sang mét đảm bảo bạn attch (hay insert) không bị sai lệch.

Lệnh Units sẽ cho ta đặt đơn vị bản vẽ hiện hành (thường nước ta hay dùng hệ đo lường SI tức m, cm, dm,mm ), kiểu chiều dài, kiểu góc (trong đó có chữ số thập phân sau dấu phẩy như có bạn vừa giải thích).

Vâng! E đã hiểu được nhiều nhiều rồi! Xin cảm ơn bác nhiều !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo