Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Các lệnh cơ bản của AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

chúng ta thử bình chọn 10 lệnh cơ bản nhất của AutoCAD trong 20 lệnh trên.

Bạn hãy check 10 lệnh mà bạn cho là cơ bản nhất.

Tiêu chí của lệnh cơ bản: với các lệnh này sẽ vẽ được đa số các bản vẽ mà không cần thêm các lệnh khác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Trong list trên thiếu 2 lệnh cơ bản mà chắc chắn 100% người dùng cad hay sử dụng đó là lệnh

OFFSET và lệnh MATCHPROP .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em là người mới, ko biết trên diễn đàn có bác nào chỉ dẫn cho anh các lệnh tắt trong acad ko, nếu chưa có em mong bác giới thiệu luôn để những người mới như em học hỏi :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em là người mới, ko biết trên diễn đàn có bác nào chỉ dẫn cho anh các lệnh tắt trong acad ko, nếu chưa có em mong bác giới thiệu luôn để những người mới như em học hỏi :)

vấn đề này diễn đàn trao đổi nhiều rồi bạn ah.ban tham khảo tại đây nhé: http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry10827

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bác cho em hỏi có lệnh nào co đối tượng lại ko ( giống như lệnh kéo giãn stretch)

Lệnh này vừa co vừa kéo mà, hay bạn hỏi ý nào khác???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bác cho em hỏi có lệnh nào co đối tượng lại ko ( giống như lệnh kéo giãn stretch)

Bạn dùng thử thêm lệnh mstretch nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh này vừa co vừa kéo mà, hay bạn hỏi ý nào khác???

lệnh này hình như chỉ co được 1 đối tượng, còn nhiều đối tượng thì ko co được (chỉ dãn được), có fải thế ko ạ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
lệnh này hình như chỉ co được 1 đối tượng, còn nhiều đối tượng thì ko co được (chỉ dãn được), có fải thế ko ạ???

Lệnh mstretch vẫn với tác dụng như lệnh stretch, nhưng nó cho phép bạn chọn nhiều vùng 1 lúc với vùng chọn có thể là rectang ©, hoặc polygon (cp). Rất tiện bạn ah!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh mstretch vẫn với tác dụng như lệnh stretch, nhưng nó cho phép bạn chọn nhiều vùng 1 lúc với vùng chọn có thể là rectang ©, hoặc polygon (cp). Rất tiện bạn ah!

em dùng cad 2004, em gõ lệnh này mà ko thấy có bác ah

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cài bình thường như Cad mà, bạn cài được Cad mà ko cài được Express tool à

Sau khi cài Cad xong , bạn nhìn xuống ở gần cuối cùng của bảng Install có phần Autocad Express tools bạn tick vào cài thôi

Sau đó bật Cad lên Cad sẽ tự động load menu Express nên và bạn có thể sử dụng các lệnh của bộ Express này như lệnh Mstretch trên và còn vô số lệnh rất hay khác , bạn tự tìm hiểu

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em bây h mới biết đến cái express tool này đấy chứ, thế muốn biết các lệnh thêm nữa thì làm thế nào hả bác???

có 1 điều lạ nữa là sau khi cài express tool vào thì em dùng lệnh stretch cũng co các đối tượng lại được, bác nào giải thích giúp em lệnh stretch khác lệnh mstretch như thế nào ko ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
connhangheo

em bây h mới biết đến cái express tool này đấy chứ, thế muốn biết các lệnh thêm nữa thì làm thế nào hả bác???

có 1 điều lạ nữa là sau khi cài express tool vào thì em dùng lệnh stretch cũng co các đối tượng lại được, bác nào giải thích giúp em lệnh stretch khác lệnh mstretch như thế nào ko ạ

Bạn muốn biết thêm các lệnh của Express thì vào menu Express ấy cứ tick thử các lệnh mà tìm hiểu, còn lệnh stretch là lệnh cơ bản của Cad ko phải cải Express vẫn dùng được, sự khác nhau giữa stretch và mstretch thì thoclep đã nói rồi còn gì nữa!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trong list trên thiếu 2 lệnh cơ bản mà chắc chắn 100% người dùng cad hay sử dụng đó là lệnh

MATCHPROP là lệnh gì nhỉ ? sao em chưa biết vậy ta ? :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
MATCHPROP là lệnh gì nhỉ ? sao em chưa biết vậy ta ? :)

MATCHPROP có lệnh tắt là MA, có tác dụng làm cho đối tượng được chọn sẽ có tính chất giống như đối tượng ta "quét" qua trước đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lệnh OFFSET là lệnh cơ bản mà đa số mọi người rất hay dùng, nhưng tôi đã tư lâu rồi không còn dùng lệnh này nữa. Thay vào đó tôi dùng lệnh EXOFFSET, về tác dụng thì không thiếu 1 thứ gì mà thằng OFFSET có, ngoài ra nó có thêm 1 số tính năng rất hay như sau:

- Select được nhiều đối tượng 1 lúc.

- Lựa chọn layercurrent cho đối tượng mới (Cái này cad 07 cung có đối với lệnh OFFSET)

- Lựa chọn chế độ fillet đối với đối tượng gốc là RECTANG

- Ngoài ra còn 1 số tính năng khác nữa, mọi người tự tìm hiểu thêm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh OFFSET là lệnh cơ bản mà đa số mọi người rất hay dùng, nhưng tôi đã tư lâu rồi không còn dùng lệnh này nữa. Thay vào đó tôi dùng lệnh EXOFFSET, về tác dụng thì không thiếu 1 thứ gì mà thằng OFFSET có, ngoài ra nó có thêm 1 số tính năng rất hay như sau:

- Select được nhiều đối tượng 1 lúc.

- Lựa chọn layercurrent cho đối tượng mới (Cái này cad 07 cung có đối với lệnh OFFSET)

- Lựa chọn chế độ fillet đối với đối tượng gốc là RECTANG

- Ngoài ra còn 1 số tính năng khác nữa, mọi người tự tìm hiểu thêm

Lệnh Exoffset bắt đầu có từ Cad2008 đúng không Thoclep?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh Exoffset bắt đầu có từ Cad2008 đúng không Thoclep?

Đó là lệnh của Express tool nên nó dùng cho tất cả các loại cad có cài Express tool.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đó là lệnh của Express tool nên nó dùng cho tất cả các loại cad có cài Express tool.

À hay, cái này mình mới biết đây

Good good@@@

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác cho em hỏi lệnh này có lệnh tắt là gì??

Là Exoffset chứ còn là lệnh gì nữa, bởi vì là lệnh trong Express tools nên ko có lệnh tắt, bạn phải tự đặt thôi :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lệnh LEN ở một số trường hợp cũng có thể dùng thay cho STRETCH.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay