Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
vanhung

Không viết được ký hiệu Ø trong font TCVN-3

Các bài được khuyến nghị

khi viết tẽt bằng lệnh MTEXT thì chữ Ư (UW) EM VIẾT ROÀN BỊ LỖI THÔI

KHIVIẾT KÍ HIỆU 'PHI' LÀ%%C THÌ LẠI THÀNH 'Ỉ'

XIN CÁC BÁC GIÚP ĐỠ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

XIN CÁC BÁC GIÚP ĐỠ

Mình vẫn dùng TCVN3 cho bản vẽ, có thể đánh "phi" bằng %%C hoặc đơn giản hơn là dấu ~ (nằm dưới ESC trên bàn phím ấy) không gặp vấn đề gì. Bạn bị nhiễu có thể là lỗi từ hệ thống, từ Acad hoặc từ chính trình hỗ trợ tiếng Việt. Về cách khắc phục thì chịu, nhờ các "chuyên gia" về font bày cho. Mình chỉ có 1 chiêu duy nhất là: sau khi cài đặt xong hệ thống và các ứng dụng, nếu thấy ưng ý thì Ghost lại. Khi có trục trặc, cứ việc xả Ghost là OK, không bận tâm nhiều!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình vẫn dùng TCVN3 cho bản vẽ, có thể đánh "phi" bằng %%C hoặc đơn giản hơn là dấu ~ (nằm dưới ESC trên bàn phím ấy) không gặp vấn đề gì. Bạn bị nhiễu có thể là lỗi từ hệ thống, từ Acad hoặc từ chính trình hỗ trợ tiếng Việt. Về cách khắc phục thì chịu, nhờ các "chuyên gia" về font bày cho. Mình chỉ có 1 chiêu duy nhất là: sau khi cài đặt xong hệ thống và các ứng dụng, nếu thấy ưng ý thì Ghost lại. Khi có trục trặc, cứ việc xả Ghost là OK, không bận tâm nhiều!

Vấn đề là như thế này bác ssg ạ. Khi dùng font TCVN3 đương nhiên là không có ký tự "phi" vì trong mã font không có. Hiện tại chỉ có trong một số font .shx hoặc unicode. Mà muốn gõ các font đó trong cad chỉ có mỗi cách dùng font xược hoặc dùng big font unicode của bác bowxman hay sử dụng các font unicode như arial, time new roman,....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

XIN CÁC BÁC GIÚP ĐỠ

Nếu dùng mtext bạn có thể gõ F rồi chuyển sang Font symbol để thể hiện kí hiệu đường kính PHI

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đùa bác này cũng hay lên mạng đêm phết nhè, em vừa mới reply lên đã thấy bác trả lời rồi

Em thử rồi thì em mới dám nói thế, ko thử mà bảo thế người ta cười cho à

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đùa bác này cũng hay lên mạng đêm phết nhè, em vừa mới reply lên đã thấy bác trả lời rồi

Em thử rồi thì em mới dám nói thế, ko thử mà bảo thế người ta cười cho à

Bạn nói đúng , không thử mà nói vậy người ta cười chết.

Đây là kết quả tôi thử

Cũng cần nói luôn là Symbol không phải là Font chữ La Mã mà dành cho các ký hiệu đặc biệt trong Windows

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hơ hơ ,bác nói kí tự trên là kí tự fi à, thế mà em không biết

Còn bác bảo font Symbol là các kí tự đặc biệt trong widows thì bác nên xem lại, đấy ko phải là các kí tự đặc biệt đâu

Đó còn là cả 1 hệ thống chữ của 1 đế chế hùng mạnh thời xưa đó là LA MÃ cổ đại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ney ban khong dung font .shx thi ban thu nhan phim alt va giu no bam phim 0222 co the duoc day

HEHEHE ! thanhks bac nhieu ! Tuyet chieu lun ! the ma lau nay em cha bit ! ma sao em van thet met la tai sao giu phim ALT va nhan 0222 thi no lai hien ra chu phi nhi ? Bac co the giai thich cho em hieu ti nha !

Than ai ! va doan ket !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
HEHEHE ! thanhks bac nhieu ! Tuyet chieu lun ! the ma lau nay em cha bit ! ma sao em van thet met la tai sao giu phim ALT va nhan 0222 thi no lai hien ra chu phi nhi ? Bac co the giai thich cho em hieu ti nha !

Than ai ! va doan ket !

Cái mã 222 đó hay bị lỗi lắm, copy lui tới thế nào cũng sẽ thấy hình vuông.

Nói chung không ổn định. Thậm chí lúc IN cũng bị.

Còn về giải thích mã nhé:

Bạn mở chạy Word, sau đó vào insert\symbol và chọn font bạn sẽ thấy. Tự khám phá nhé.

Cái mã 222 đối với font này là kí tự fi đối với font khác là cái khác.

Ngòai ra còn nhiều kí tự đặc biệt khác nữa. Tự khám phá nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhưng mà bác à, đấy là ở word

Character Map. Bác nói linh tinh cái gì thế. kg muốn giải thích gì thêm. thông cảm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái mã 222 đó hay bị lỗi lắm, copy lui tới thế nào cũng sẽ thấy hình vuông.

Nói chung không ổn định. Thậm chí lúc IN cũng bị.

Còn về giải thích mã nhé:

Bạn mở chạy Word, sau đó vào insert\symbol và chọn font bạn sẽ thấy. Tự khám phá nhé.

Cái mã 222 đối với font này là kí tự fi đối với font khác là cái khác.

Ngòai ra còn nhiều kí tự đặc biệt khác nữa. Tự khám phá nhé.

HAY HAY

CẢM ƠN BÁC NHIỀU NHA

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

XIN CÁC BÁC GIÚP ĐỠ

Trước đây, khi dùng Vietkey khi Multiline tex tôi thường gặp lỗi: chữ ư thường biến thành Ư hoa. Viết chữ nước bình thường thì nó lại lấy thứ nước có ở trong bài thơ của bạn interwar1283 "một dòng sông chứa đầy rượu pha cồn"

...làm sao có thể uống được!

- Viết %%C nó ra chữ là do bạn dùng phông chữ tiếng Việt. Muốn nó ...PHI như ngựa, phải nhuộm đen chữ đó rồi chuyển sang phông ...ngoại quốc.

Hiện nay, tôi đang dùng Unikey, lỗi chữ Ư không xảy ra. Chỉ cần viết chữ nước thải là nó sẽ mang đến cho mình một cốc lấy ở "một dòng sông đầy rượu nếp hoa vàng" .

Khi chọn kiểu ghi kích thước, tôi thường chọn phông chữ Sans Serit. Muốn ghi PHI, gõ %%C hoặc chỉ cần gõ chữ là được.

Khi viết phông tiếng Việt,cần viết chữ PHI , tôi chỉ viết chữrồi bôi đen và chuyển sang phông chữ Sans Serit. (Tôi thấy phông chữ này chữ PHI đẹp hơn các phông chữ khác.)

Túm lại là bạn nên dùng Unikey, lỗi chữ Ư sẽ không xảy ra

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao các bác phức tạp thế, có cách này đơn giản đỡ phải tranh cãi đó là dùng 1 chữ O1 line nghiêng 23,5 độ, thế là xong!!! =)) Tôi đã chứng kiến rất nhiều "chuyên gia" dùng chiêu này rồi. :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao các bác phức tạp thế, có cách này đơn giản đỡ phải tranh cãi đó là dùng 1 chữ O1 line nghiêng 23,5 độ, thế là xong!!! =)) Tôi đã chứng kiến rất nhiều "chuyên gia" dùng chiêu này rồi. :)

1 ý tưởng hay nhất trong ngày thuộc về bác BEMOVE, nhưng mà cho em hỏi sao bác biết nó nghiêng 23,5 độ, hehe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 ý tưởng hay nhất trong ngày thuộc về bác BEMOVE, nhưng mà cho em hỏi sao bác biết nó nghiêng 23,5 độ, hehe

Thế bác không biết sự tích về ký tự phi à? Nó là lấy hình tượng của trái đất, với trục nghiêng 23,5 độ. Thêm 1 điều thú vị nữa này đó là tôi bốc phét đó :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thế bác không biết sự tích về ký tự phi à? Nó là lấy hình tượng của trái đất, với trục nghiêng 23,5 độ. Thêm 1 điều thú vị nữa này đó là tôi bốc phét đó :)

Bác BEMOVE chỉ được cái vui tính, em cũng chỉ định đùa tý cho vui thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ký tự ø hoặc Ø có rất nhiều chiêu để thể hiện, có thể dùng chiêu của bác Bemove... em xin tổng hợp như sau:

- Nếu dùng font shx như romands, univn2.shx... : %%c

- Nếu dùng font Unicode như Tahoma.ttf, Arial...: Alt+0248 - Alt+0216

- Nếu dùng font Vni như VniHelve.ttf... : Alt+0254 - Alt+0222

- Nếu dùng font TCVN3 như .VnAvant....: ko có ký tự ø, nhưng nếu dùng vnsimli.shx thì: ~, `cũng ra ký hiệu ø

Xin mạn phép!

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn đang cần nhập ký hiệu phi và các ký tự đặc biệt khác trong Cad, Excel, Word Font TCVN-3 mà chưa biết cách nhập như thế nào? Vậy các bạn hãy tham khảo các ký hiệu phi trong Cad, Excel, Word Font TCVN-3, cách nhập ký hiệu phi và các ký tự đặc biệt khác trong Cad, Excel, Word Font TCVN-3 dưới đây.

Xem chi tiết tại: Cách gõ ký tự đặc biệt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo