Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
qnbd

Lựa chọn Units nhưng không thấy tác dụng

Các bài được khuyến nghị

Em vào Format - Unít để thiết lập đơn vị bản vẽ. Nhưng khi ghi kích thước thì không thấy tác dụng gì.

Cụ thể là em chỉnh Decimal với 4 số thập phân sau dấu phẩy nhưng ghi kích thước thì chỉ có 2.

Em nhờ các anh giải thích giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em vào Format - Unít để thiết lập đơn vị bản vẽ. Nhưng khi ghi kích thước thì không thấy tác dụng gì.

Cụ thể là em chỉnh Decimal với 4 số thập phân sau dấu phẩy nhưng ghi kích thước thì chỉ có 2.

Bạn không nên quan tâm đến U ...nít . Khi bạn cài CAD nó đã mặc định sẵn cho bạn đơn vị là mm. Muốn có số thập phân như ý bạn tùy chọn trong Dim style: Tại ô Precision bạn có thể chọn cách ghi kích thước A ; A,0 đến A,00000000

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn không nên quan tâm đến U ...nít . Khi bạn cài CAD nó đã mặc định sẵn cho bạn đơn vị là mm. Muốn có số thập phân như ý bạn tùy chọn trong Dim style: Tại ô Precision bạn có thể chọn cách ghi kích thước A ; A,0 đến A,00000000

Bạn không nên quan tâm đến U ...nít .

-> Tại sao bạn phát biểu 1 câu như vậy??

-> Bạn ngovinh chưa bao giờ sử dụng đến lệnh Units chăng?

-> Bạn đã biết hết chức năng trong lệnh Units hay cụ thể là việc làm của bạn qnbd có tác dụng như thế nào chưa mà phát biểu như vậy?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nó phụ thuộc vào cách thiết lập DIMSTYLE của bạn. Bạn vào Dimstyle của loại Dim đó rồi thiết lập số làm tròn ở đây:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách vào Dim Style để chỉnh và ghi kích thước thì em biết.

Vậy, Units có tác dụng gì trong ACad?

Nếu trong Units chọn A,000 mà trong Dim Style chọn A,0 thì cuối cùng ghi kích thước nó theo Dim Style.

Em vẫn chưa hiểu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cách vào Dim Style để chỉnh và ghi kích thước thì em biết.

Vậy, Units có tác dụng gì trong ACad?

Nếu trong Units chọn A,000 mà trong Dim Style chọn A,0 thì cuối cùng ghi kích thước nó theo Dim Style.

Em vẫn chưa hiểu

Lệnh Units dùng để định đơn vị dài và đơn vị góc cho bản vẽ (có nhiều lựa chon)

Trong hộp thoại Drawing units tại Type của vùng Length ta chọn Decimal, tại ô Type của vùng Angle ta chọn Decimal Degrees.

Precesion (độ chính xác tức số thập phân) cho cả Length và Angle nên chọn 0

Drawing units for Design Center blocks: chọn đơn vị block trong Design Center nên chọn Milimeter.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vậy khi vẽ mình cũng đâu cần quan tâm đến Units làm gì hả các anh?

Chắc tùy thuộc vào công việc của mỗi người. Công việc của iem không động chạm đến Units, ko biết dùng Umits có lợi trong trường hợp nào, mong các bác giải đáp?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chắc tùy thuộc vào công việc của mỗi người. Công việc của iem không động chạm đến Units, ko biết dùng Units có lợi trong trường hợp nào, mong các bác giải đáp?

Khi vẽ, CAD luôn vẽ theo đơn vị là mm. Lệnh Units chỉ hiển thị kết quả Xuất ra. Nói một cách khác, lệnh Units xuất ra kết quả thông tin của đối tượng, chiều dài, diện tích, chu vi, toạ độ.....do USER định ra trong lệnh units còn khi vẽ thì bao giờ cũng vẽ theo đơn vị là mm.

Hơn nữa, trong lệnh Units còn có mục chọn Clock wise quy định cách vẽ góc của bạn : Góc + thuận chiều kim đồng hồ hay ngược chiều kim đồng hồ (Biến hệ thống Angdir liên quan đến việc này)

Ví dụ 1 : Cho 1 đường thẳng LINE nghiêng với trục OX 1 góc a.

1. Hãy tính chính xác độ dài của đường LINE đó với 6 chữ số thập phân

2. Hãy cho biết góc a = ..... độ ...... phút .......giây????

hay a = ..... Radians

-> Gợi ý : Dùng lệnh Units và lệnh Li (list) để giải.

Ví dụ 2 : Cho 1 điểm point. Hãy xuất ra toạ độ của nó với 6 chữ số thập phân.

-> Gợi ý : Dùng lệnh Units và lệnh Id

Thực ra công việc của bạn hanhgl không động chạm đến Units vì Units đã được định sẵn trong CAD rồi -> Cứ vậy mà sử dụng thôi. Nhưng khi có nhu cầu hoặc có trở ngại mà đụng đến nó, nếu mà không biết thì cũng là thiệt thòi :cheers:

1 chút xin được nói thêm : Việc định độ chính xác (Precision) của kết quả xuất trong lệnh Units thì ta có thể sử dụng biến hệ thống luprecauprec để xác lập

- luprec : Biến hệ thống xác định số số lẻ thập phân của đơn vị chiều dài

- auprec : Biến hệ thống xác định số số lẻ thập phân của đơn vị góc

Topic : Lựa chọn Units nhưng không thấy tác dụng

Vài dòng nói về lệnh Units mong các bạn thấy được tác dụng của lệnh Units

:cheers:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ví dụ 1 : Cho 1 đường thẳng LINE nghiêng với trục OX 1 góc a.

1. Hãy tính chính xác độ dài của đường LINE đó với 6 chữ số thập phân

2. Hãy cho biết góc a = ..... độ ...... phút .......giây????

hay a = ..... Radians

-> Gợi ý : Dùng lệnh Units và lệnh Li (list) để giải.

Ví dụ 2 : Cho 1 điểm point. Hãy xuất ra toạ độ của nó với 6 chữ số thập phân.

-> Gợi ý : Dùng lệnh Units và lệnh Id

CAD khi cài ra mặc định sẵn 0,0000

Ví dụ 2 nếu muốn có tọa độ 0,000000, phải dùng Units và Li để biết tọa độ của 1 điểm cũng được anh àh.

Ví dụ 1 không cần Units iem làm như sau: ghi kích thước chiều dài và góc> Chọn đối tượng kích thước chiều dài và góc > chuột phải > chọn Precision > lựa chọn 0.00000

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Neu bay gio muon khac phuc lenh units co tren thanh cong cu thi phai lam the nao ha cac bac?

Khắc phục lệnh Units trên thanh công cụ nghĩa là sao? Nó bị mất đi? Hay cần thay đổi thông số của lệnh?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo