Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
trananh0702

Cách in đúng tỷ lệ trong cad

Các bài được khuyến nghị

Em có một bản vẽ về bản đồ địa hình tỷ lệ 1/5000 bây giờ em phải in làm sao cho đúng tỷ lệ, tức là trong bản đồ có những mắt lưới mà mỗi mắt lưới chách nhau 500 trong cad thì khi in ra thì phải đo được nó là 10cm, tức là mình phải in nó đúng tỷ lệ thì mới đo được nó 10cm, Mong các anh chỉ giúp em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Đây là cách của mình :

- Dùng lệnh Mvsetup -> chọn tỉ lệ -> chọn khổ giấy cần in -> Khi in ra bạn có thể lấy thứoc cây đo và sẽ thấy nó tỉ lệ có đúng ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách mình thường làm và cũng thấy người ta hay làm cho những bản vẽ có khối lượng lớn, là tạo khung chữ nhật tương ứng với khung khổ giấy. Sao đó sắp xếp các thành phần vào, chú ý tỷ lệ và nhớ chừa ra từ mép khung một khoảng hợp lí với máy in.

Ban đầu cách này sẽ làm bạn bối rối với tỉ lệ nhưng làm nhiều sẽ thấy quen và rất tiện lợi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn vẽ 1 khung bản vẽ đúng kích thước (tỷ lệ 1:1)

VD: A4: 297x210

Scale khung bản vẽ lên đúng tỷ lệ mong muốn

VD: 1/5000

Ctrl+P, chọn khổ giấy (VD: A4), chọn máy in, chọn Plot area là Window -> xác định 2 đỉnh đối diện của khung bản vẽ

Trong ô Plot scale chọn tỷ lệ: 1mm = 5000 units

Plot -> ok

(khi đó sẽ không in dc viền bên ngoài của khung, vì khung bv bằng đúng mép khổ giấy)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ctrl+P, chọn khổ giấy (VD: A4), chọn máy in, chọn Plot area là Window -> xác định 2 đỉnh đối diện của khung bản vẽ

Plot -> ok

(khi đó sẽ không in dc viền bên ngoài của khung, vì khung bv bằng đúng mép khổ giấy)

Vẫn không đúng bạn à, vì máy in bao giờ cũng mặc định một khoảng chừa lề rồi, đương nhiên có thể đặt lại nhưng không thể đặt về 0 được. Như vậy cũng có nghĩa là khi máy in nhậ lệnh in " nó sẽ in những gì mà nó phải in nên một vùng nhỏ hơn khổ giấy bạn chọn" theo các khoảng lề đã cho, nghĩa là sẽ luôn tự scale hình nhỏ lại(với tỷ lệ lớn hơn) để vừa khung vùng này. Như vậy khi in nếu không chọn layer "Defpoints" cho viền khung thì chắc chắn sẽ bị hiển thị trên khung(với điều kiện tỷ lệ khi in tương đương tỷ lệ vẽ).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẫn không đúng bạn à, vì máy in bao giờ cũng mặc định một khoảng chừa lề rồi, đương nhiên có thể đặt lại nhưng không thể đặt về 0 được. Như vậy cũng có nghĩa là khi máy in nhậ lệnh in " nó sẽ in những gì mà nó phải in nên một vùng nhỏ hơn khổ giấy bạn chọn" theo các khoảng lề đã cho, nghĩa là sẽ luôn tự scale hình nhỏ lại(với tỷ lệ lớn hơn) để vừa khung vùng này. Như vậy khi in nếu không chọn layer "Defpoints" cho viền khung thì chắc chắn sẽ bị hiển thị trên khung(với điều kiện tỷ lệ khi in tương đương tỷ lệ vẽ).

Tốt nhất là bác in trong layout. Đặt lại canh lề theo TCVN => Tạo 1 khung tên theo TCVN ( thực ra mỗi cty khung tên đặt mỗi nơi 1 kiểu, modify cũng được ) => đóng block ( điểm chèn block là khung trong, khung ngoài đặt layer là defpoint => dùng insert chèn block khung tên => chú ý lề trên ( top ) và lề phải ( right ) bác cho nó lùi vào khoảng 2-3mm vì in ra thường bị ăn mất lề ( lùi khung tên bên trong, không ảnh hưởng đến scale bản vẽ ) => đặt chế độ in với layout => tuyệt vời

// Nhanh nhất bác gửi 1 file .dwg demo em in thử cho

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tốt nhất là bác in trong layout. Đặt lại canh lề theo TCVN => Tạo 1 khung tên theo TCVN ( thực ra mỗi cty khung tên đặt mỗi nơi 1 kiểu, modify cũng được ) => đóng block ( điểm chèn block là khung trong, khung ngoài đặt layer là defpoint => dùng insert chèn block khung tên => chú ý lề trên ( top ) và lề phải ( right ) bác cho nó lùi vào khoảng 2-3mm vì in ra thường bị ăn mất lề ( lùi khung tên bên trong, không ảnh hưởng đến scale bản vẽ ) => đặt chế độ in với layout => tuyệt vời

// Nhanh nhất bác gửi 1 file .dwg demo em in thử cho

Cảm ơn bác quan tâm, nhưng em nghĩ ngoài quán nó cũng chỉ in như thế này cho đúng tỷ lệ thôi:Tại hộp thoại in: bỏ Check trong ô Fit to paper đặt Scale là 1:100 ; IN TRÊN KHỔ GIẤY A0 tức là khổ lớn hơn khổ mình cần in sau đó dùng dao cắt theo đường viền ngoài của bản vẽ>>>và chuẩn luôn chắc chắn 1cm bản vẽ là đoạn 1000 mm thể hiện NHƯNG NHƯ VẬY THÌ BẮT BUỘC PHẢI CẮT GIẤY, vậy không biết cách của bác là làm như thế nào khi thao tác với máy in. Em không có nhu cầu in gì cả, bác hướng dẫn em cách in của bác với file nào cũng được. Mà không biết bác dùng máy in loại gì: Thiết đặt cấu hình máy in như thế nào(về khoảng chừa lề và điểm bắt đầu in ý ạh) cảm ơn bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác quan tâm, nhưng em nghĩ ngoài quán nó cũng chỉ in như thế này cho đúng tỷ lệ thôi:Tại hộp thoại in: bỏ Check trong ô Fit to paper đặt Scale là 1:100 ; IN TRÊN KHỔ GIẤY A0 tức là khổ lớn hơn khổ mình cần in sau đó dùng dao cắt theo đường viền ngoài của bản vẽ>>>và chuẩn luôn chắc chắn 1cm bản vẽ là đoạn 1000 mm thể hiện NHƯNG NHƯ VẬY THÌ BẮT BUỘC PHẢI CẮT GIẤY, vậy không biết cách của bác là làm như thế nào khi thao tác với máy in. Em không có nhu cầu in gì cả, bác hướng dẫn em cách in của bác với file nào cũng được. Mà không biết bác dùng máy in loại gì: Thiết đặt cấu hình máy in như thế nào(về khoảng chừa lề và điểm bắt đầu in ý ạh) cảm ơn bác

Em gửi kèm file... Bác chỉ cần plot => preview xem kq thế nào nhé. Em sử dụng máy in ảo của CAD. Bản vẽ này của 1 bác trên cadviet, sử dụng layout để trình bày. Em thử in trên khổ A1, canh lề left 25, còn lại 5.

Mong là giúp được bác :D. Thân.

// Định dạng 2007.

http://www.cadviet.c...1657_kcthep.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình như vẫn chưa được bác ạ, để 1:1 thì không thấy đường viền bao ở đâu, tuy đúng tỷ lệ nhưng lại không đẹp vì không có đường bao cho bản vẽ, đây là file ảnh chụp màn hình hi preview, Thật ra thì như em đã nói em thì không cần phải quá chính xác, vì sai lệch giữa 1:100 và khi Fit với scale là 100,3 thì cũng không nhằm nhò gì. Vụ này có ý nghĩa với chủ thớt nhiều chứ em thì cũng không yêu cầu, vậy làm phiền bác thế này ngại quá, còn chủ thớt muốn được việc theo em thì cứ vẽ đúng số liệu mang ra quán in bảo nó in cho đúng tỷ lệ trên khổ giấy to hơn rồi thích thì cắt gọt giấy không thì để nguyên, nhớ hồi làm đồ án Nền móng cũng vậy mà khổ 297x810 mà hình bên trong còn cách lề (giấy) tới 2-3 cm cơ. Hì hì, có cắt gọt gì đâu sơ sơ ý mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình như vẫn chưa được bác ạ, để 1:1 thì không thấy đường viền bao ở đâu, tuy đúng tỷ lệ nhưng lại không đẹp vì không có đường bao cho bản vẽ, đây là file ảnh chụp màn hình hi preview, Thật ra thì như em đã nói em thì không cần phải quá chính xác, vì sai lệch giữa 1:100 và khi Fit với scale là 100,3 thì cũng không nhằm nhò gì. Vụ này có ý nghĩa với chủ thớt nhiều chứ em thì cũng không yêu cầu, vậy làm phiền bác thế này ngại quá, còn chủ thớt muốn được việc theo em thì cứ vẽ đúng số liệu mang ra quán in bảo nó in cho đúng tỷ lệ trên khổ giấy to hơn rồi thích thì cắt gọt giấy không thì để nguyên, nhớ hồi làm đồ án Nền móng cũng vậy mà khổ 297x810 mà hình bên trong còn cách lề (giấy) tới 2-3 cm cơ. Hì hì, có cắt gọt gì đâu sơ sơ ý mà

He he. ĐA Nền & Mong là 297x841 chứ bác. Việc in đúng tỉ lệ và canh mép là có thể có bác ạ. Như em đã nói : lề phải và lề trên mình đẩy vào 2-3mm là ổn. Còn như hình của em là không đẩy vào.

// Em không thấy file ảnh của bác ở đâu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

He he. ĐA Nền & Mong là 297x841 chứ bác. Việc in đúng tỉ lệ và canh mép là có thể có bác ạ. Như em đã nói : lề phải và lề trên mình đẩy vào 2-3mm là ổn. Còn như hình của em là không đẩy vào.

// Em không thấy file ảnh của bác ở đâu

A, bây giờ thì em hiểu ý bác rồi hồi đầu đã thấy nghi nghi, như vậy có nghĩa là dù vẽ gì thì vẽ luôn chỉ trình bày trong một khung bản vẽ(khung này là khung nhỏ hơn nằm phía trong khung khổ giấy, và theo tiêu chuẩn là trái:25 ; phải, trên , dưới 5mm ) nhưng nếu theo tiêu chuẩn thì sẽ bị hiển thị xấu vì vậy chủ đích làm khung nhỏ hơn: trái 25, dưới 5, trên + phải 7 có đúng không ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhưng tỉ lệ bản vẽ trong cai layout làm sao mà vẽ được cho cùng một tỉ lệ nhỉ

VD mình muỗn tất cả chi tiết trên bản vẽ đều là 1/1000 làm sao bố trí bản vẽ cho phù hợp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Plot -> ok

(khi đó sẽ không in dc viền bên ngoài của khung, vì khung bv bằng đúng mép khổ giấy

Cảm ơn bạn rất nhiều! Bài viết rất hữu ích!................................

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo