Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
buratino1703

Giúp em đánh kích thước trong layout

Các bài được khuyến nghị

Hôm trước em có hỏi câu này, nhưng 4rum mất hết dữ liệu mà chưa bác nào giúp nên đành hỏi lại, chuyện là thế này các bác ạ!

Em vẽ theo các bac hướng dẫn, nghĩa là vào cad là vẽ đối tượng luôn trong model với tỷ lệ 1-1, sau khi hoàn chỉnh thì sang layout để đo kích thước(cho kích thước đồng nhất giữa các khung nhìn mview). Em muốn in đối tượng đã hoà thành với các tỷ lệ khác nhau: 1-10,1-20,1-25 trên 1 bản vẽ như các bác thấy, nhưng chỉ biết đánh kích thước cho đối tượng ở cả 3 khung nhìn mview(mất công đánh 3 lần), có cách nào đánh 1 lần cho đối tượng ở 1 khung nhìn trên layout còn 2 khung nhìn kia cũng tự update theo ko?

(bản vẽ là bản vẽ mẫu của bác SSG đã up lên làm mẫu cho em)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Hôm trước em có hỏi câu này, nhưng 4rum mất hết dữ liệu mà chưa bác nào giúp nên đành hỏi lại, chuyện là thế này các bác ạ!

Em vẽ theo các bac hướng dẫn, nghĩa là vào cad là vẽ đối tượng luôn trong model với tỷ lệ 1-1, sau khi hoàn chỉnh thì sang layout để đo kích thước(cho kích thước đồng nhất giữa các khung nhìn mview). Em muốn in đối tượng đã hoà thành với các tỷ lệ khác nhau: 1-10,1-20,1-25 trên 1 bản vẽ như các bác thấy, nhưng chỉ biết đánh kích thước cho đối tượng ở cả 3 khung nhìn mview(mất công đánh 3 lần), có cách nào đánh 1 lần cho đối tượng ở 1 khung nhìn trên layout còn 2 khung nhìn kia cũng tự update theo ko?

(bản vẽ là bản vẽ mẫu của bác SSG đã up lên làm mẫu cho em)

Chú em vẽ trong model rồi đưa ra layout mà dùng đến những 3 lần ghi kich thước thi đúng layout làm gì còn ý nghĩa rút ngắn về thời gian nua . Trước tiên tạo 1 dimstyle chuan , sau đó đúng lenh dimup thì muốn đưa ra tỉ lệ viewport là bao nhiêu mà chẳng được , chỉ cần 1 dimstyle và chỉ ghi kich thước một lần trong model là xong rồi .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chu em ve trong model roi dua ra layout ma dung den nhung 3 lan ghi kich thuoc thi dung layout lam gi con y nghia rut ngan ve thoi gian nua. Truoc tien tao 1 dimstyle chuan, sau do dung lenh dimup thi muon dua ra ti le viewport la bao nhieu ma chang duoc, chi can 1 dimstyle va chi ghi kich thuoc mot lan trong model la xong roi.

Em lần mò mãi mà ko làm như bác đã bày ở trên được(tối dạ qúa!)

- Tạo 1 dimstyle chuẩn

- Ghi kích thước trong model

- Tạo 3 khung nhìn với tỷ lệ khác nhau 1-10, 1-20, 1-25

Nhưng cuối cùng thì các đường kích thước ở 3 khung nhìn trên có Text và Arrows cũng theo tỷ lệ khung nhìn luôn ( Text và Arrows ông 1-10 to nhất, sau đó đến 1-20 và 1-25). Vậy làm cách nào mà chúng đều nhau được? Với lại lệnh dimup em đánh ở thanh command line nó cũng không hiểu là lệnh gì? (em dùng cad2004)

Vậy bác có thể nói rõ hơn cho em ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

buratino1703 hãy up file của bạn lên diễn đàn.

sau đó Huyxd47 sẽ sửa rồi upload 1 file đã sửa (thành 1 dim) lên tiếp.

Cả 2 bạn đồng ý không?

Như vậy dễ hiểu hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng đang thắc mắc vấn đề này đấy .các bác giúp đê :unsure:

Các bạn có thể tham khảo file này và cho ý kiến được không? Xin lưu ý, tôi chỉ dùng duy nhất 1 dimstyle, vừa dùng để ghi kích thước mặt bằng, vừa dùng để ghi kích thước chi tiết. Có thể tham khảo thêm chi tiết ở topic này

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
buratino1703 hãy up file của bạn lên diễn đàn.

sau đó Huyxd47 sẽ sửa rồi upload 1 file đã sửa (thành 1 dim) lên tiếp.

Cả 2 bạn đồng ý không?

Như vậy dễ hiểu hơn.

http://www.cadviet.com/upfiles/vd_1.dwg

Đây là tất các những thắc mắc của em(em đã diễn giải ngay trong bản vẽ, cạnh hình minh hoạ). Cảm ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
http://www.cadviet.com/upfiles/vd_1.dwg

Đây là tất các những thắc mắc của em(em đã diễn giải ngay trong bản vẽ, cạnh hình minh hoạ). Cảm ơn nhiều!

Mình dân cơ khí, nguyên tắc của bản vẽ cơ khí là không ghi kích thước trùng, nghĩa là một yếu tố đã ghi kích thước rồi thì không được phép ghi lặp lại ở bất cứ chỗ nào khác trên bản vẽ. Do đó, mình không bao giờ gặp phải vấn đề như bạn đã nêu. Không biết ngành xây dựng có quy định như vậy không?

Khi dùng một bản vẽ có nhiều tỷ lệ, thông thường là cần phóng to chỗ nào đó (dùng viewport với tỷ lệ nhỏ hơn) để thấy rõ các chi tiết và ghi các kích thước có liên quan đến chi tiết tại đó. Các kích thước này sẽ không ghi trên viewport tổng thể.

Nếu bạn muốn ghi kích thước trong model thì dùng cách của bemove.

Ở đây, bạn chỉ ghi 1 loại kích thước trong model nhưng yêu cầu chúng hiển thị đều nhau (text, arrow...) trên các viewport có tỷ lệ khác nhau, theo hiểu biết của mình là không thể được.

Không biết bạn Huyxd47 có xét đến điều này không. Nếu có chiêu gì hay thì post lên để anh em học hỏi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chú em vẽ trong model rồi đưa ra layout mà dùng đến những 3 lần ghi kich thước thi đúng layout làm gì còn ý nghĩa rút ngắn về thời gian nua . Trước tiên tạo 1 dimstyle chuan , sau đó đúng lenh dimup thì muốn đưa ra tỉ lệ viewport là bao nhiêu mà chẳng được , chỉ cần 1 dimstyle và chỉ ghi kich thước một lần trong model là xong rồi .

Ban Huyxd47 có thể giải thích cho mình lệnh "dimup" dùng như thế nào không? Sao mình thử mà không được nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bạn có thể tham khảo file này và cho ý kiến được không? Xin lưu ý, tôi chỉ dùng duy nhất 1 dimstyle, vừa dùng để ghi kích thước mặt bằng, vừa dùng để ghi kích thước chi tiết. Có thể tham khảo thêm chi tiết ở topic này

tôi đã xem bản vẽ của bác nhưng rõ ràng là trong model bác dùng 2 tỉ lệ còn gì?

tl: 1:20 và 1:100 với 2 giá trị dim sale overall tương ứng là 20 và 100 như vậy là rất bất tiện đó bác. bác xem lại nếu có cách hay hơn thì chỉ giáo giúp cho các đệ nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tôi đã xem bản vẽ của bác nhưng rõ ràng là trong model bác dùng 2 tỉ lệ còn gì?

tl: 1:20 và 1:100 với 2 giá trị dim sale overall tương ứng là 20 và 100 như vậy là rất bất tiện đó bác. bác xem lại nếu có cách hay hơn thì chỉ giáo giúp cho các đệ nhé.

Bạn đã mở dimstyle của tôi ra chưa? tôi không đặt overall scale cho từng dim. Mà tôi đặt Scale dimentions to layout. Vậy khi tôi dim trong viewport nào thì tự động dim sẽ có tỷ lệ tương ứng với tỷ lệ của viewport đó! Bạn thử với file của tôi xem :unsure:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đã mở dimstyle của tôi ra chưa? tôi không đặt overall scale cho từng dim. Mà tôi đặt Scale dimentions to layout. Vậy khi tôi dim trong viewport nào thì tự động dim sẽ có tỷ lệ tương ứng với tỷ lệ của viewport đó! Bạn thử với file của tôi xem :unsure:

cám ơn bạn rất nhiều mình làm được rồi nhưng kích thước không tự nhảy mà phải dùng thêm lệnh

dim up. mình đang dùng cad 2004.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn dánh Dim, rồi mới đánh UP

mình sài CAD2008 lam như bạn nói nhưng nó không có hiệu lực, bạn chỉ minh lai nha.

à hôm nay không biết dụng chạm lệnh gì mà tự nhiện các attibut trong block bị khóa hết, bạn có cách nào mở không vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bác Bemove, em hiểu rồi, thế là thêm một cách nữa. Dù là ít khi phải dùng đến kiểu này, nhưng bây giờ biết rồi thì sẽ sử dụng thường xuyên hơn, he he. Em có cách nữa ở CAD 2008 là đặt cho Dimension tính năng Annotative. Cách đặt Scale dimension to layout và Annotative có vẻ khá giống nhau. Tính năng annotative của CAD2008 còn được áp dụng cho cả các đối tượng khác như Text, Leaders,..., nên hay hơn, nhưng nếu không quen thì dùng nó hơi phức tạp một tí.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em đánh Dim, xong đánh Up, nó bảo Selec object , em không biết làm sao nữa. :bigsmile:

Bạn sử dụng Dim Update khi :

- Trong file bản vẽ có từ 2 loại DIM khac nhau.

- Bản vẽ chủ yếu in trên không gian môi trường (MODEL)

- VD : bạn đang có 1 hình vẽ hoàn chỉnh và ghi kích thước ở tỷ lệ 1/100 (DIMSCALE=100 DIMLFAC=1). Bạn vẽ thêm (hoặc copy) ra 1 hình nửa nhưng muốn ghi kích thước ở tỷ lệ 1/25.

+ Việc đầu tiên bạn phải làm là tạo thêm 1 Dimstyle có tên 1-25-100 (vẽ ở TL25 nhưng in ở TL100 - DIMSCALE=100 DIMLFAC=0.25).

+ Sau đó mới ghi kích thước TL25 vào.

+ Nếu Copy toàn bộ hình cũ rồi SCALE lên 4 lần thì ta có hình ở TL25, nhưng kích thước sẽ bị thay đổi.

+ Đến bây giờ ta mới sử dụng lệnh dim update. Gõ lệnh (có cả dấu trử) -dimstyle -> gõ tiếp A -> Enter -> Lúc này ACAD hỏi ta cần Update những đối tượng nào qua dim TL25 (Dimstyle này phải đang hiện hành - current) -> Chọn toàn bộ khối hình vừa SCALE xong -> Vậy là hoàn tất khâu chuyển đổi DIMSTYLE cho các đối tượng.

Nếu có sử dụng autolisp thì sau đây là đoạn code làm đơn giản hóa việc chuyển đổi DIMSTYLE cho các đối tượng. Bạn chỉ cần gỏ lệnh DU rồi chọn các đối tượng muốn update.

(defun c:DU () (command "dimstyle" "a") (princ));DIMSTYLE UPDATE

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn Knam đã nói kỹ, nhưng như vậy dùng Dim-up không giải quyết được vấn đề trên (phải đánh lại kích thước ở cả 3 khung nhìn) hoặc là ta phải copy đối tượng ở Modal rồi scale lên, như thế thì hơi phức tạp.

Có cách nào hay hơn chăng? :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em lần mò mãi mà ko làm như bác đã bày ở trên được(tối dạ qúa!)

- Tạo 1 dimstyle chuẩn

- Ghi kích thước trong model

- Tạo 3 khung nhìn với tỷ lệ khác nhau 1-10, 1-20, 1-25

Nhưng cuối cùng thì các đường kích thước ở 3 khung nhìn trên có Text và Arrows cũng theo tỷ lệ khung nhìn luôn ( Text và Arrows ông 1-10 to nhất, sau đó đến 1-20 và 1-25). Vậy làm cách nào mà chúng đều nhau được? Với lại lệnh dimup em đánh ở thanh command line nó cũng không hiểu là lệnh gì? (em dùng cad2004)

Vậy bác có thể nói rõ hơn cho em ko?

ban thu nhan "D" vao command xem

sau do chinh sua lai

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay