Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bignose02

chiều dày nét vẽ và tỉ lệ

Các bài được khuyến nghị

Help me!

Làm cách nào để thiết lập chiều dày nét vẽ trong Cad, để khi xuất bản vẽ các nét được chính xác.

Cách định tỉ lệ cho bản vẽ mà không làm sai kích thước.

THANKS!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Help me!

Làm cách nào để thiết lập chiều dày nét vẽ trong Cad, để khi xuất bản vẽ các nét được chính xác.

Cách định tỉ lệ cho bản vẽ mà không làm sai kích thước.

THANKS!

Ai ơi giúp tớ với! Làm cách nào định chính xác chiều dày nét vẽ khi xuất ra giấy. muốn đặt tỷ lệ trước khi vẽ cho một bản vẽ ta làm thế nào? làm sao để khi đặt tỷ lệ không ảnh hưởng đến chữ số kích thước mà mình đã định trứơc để dễ nhìn.

Mình đang dùng CAD14 "đồ cổ". Cảm ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tai sao lại cứ lại cứ lại cứ phải dùng CAD14 làm gì cho mệt ra? Tôi biết có rất nhiều người vẽ quen lệnh CAD14, đến khi vẽ CAD đời mới rồi mà vẫn cứ quen thao tác như CAD14.(Hồi mới đi xe máy tôi đã một hai lần thò chân xuống mặt đường dùng dép thay phanh,vì có thói quen dùng phanh chân khi đi xe đạp).

Tôi bắt đầu vẽ từ CAD2000 bỏ qua2002 sử dụng luôn 2004 rồi hiện nay là 2007. Tôi khuyên bạn nên dùng 2007 để vẽ. Không cần phải đặt nét vẽ trước đâu. Chỉ đặt nét vẽ khi đi in là tiện nhất. Bạn cứ mang bản vẽ ra của hành in, sẽ học được rất nhiều...

Cách định tỉ lệ cho bản vẽ mà không làm sai kích thước.:

1- Khi thiết lập bvẽ mới bạn nhập tỷ lệ vào dòng lệnh:- Enter the scale factor:

2- Khi chọn kiểu ghi kích thước, bạn nhập tỷ lệ vào dòng lệnh:- Use overall scale of:

( Tỷ lệ 1:1, nhập số :1 ; Tỷ lệ 1:5, nhập số 5 ;Tỷ lệ 1:20, nhập số 20 ...)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tai sao lại cứ lại cứ lại cứ phải dùng CAD14 làm gì cho mệt ra? Tôi biết có rất nhiều người vẽ quen lệnh CAD14, đến khi vẽ CAD đời mới rồi mà vẫn cứ quen thao tác như CAD14.(Hồi mới đi xe máy tôi đã một hai lần thò chân xuống mặt đường dùng dép thay phanh,vì có thói quen dùng phanh chân khi đi xe đạp).

Tôi bắt đầu vẽ từ CAD2000 bỏ qua2002 sử dụng luôn 2004 rồi hiện nay là 2007. Tôi khuyên bạn nên dùng 2007 để vẽ. Không cần phải đặt nét vẽ trước đâu. Chỉ đặt nét vẽ khi đi in là tiện nhất. Bạn cứ mang bản vẽ ra của hành in, sẽ học được rất nhiều...

Cách định tỉ lệ cho bản vẽ mà không làm sai kích thước.:

1- Khi thiết lập bvẽ mới bạn nhập tỷ lệ vào dòng lệnh:- Enter the scale factor:

2- Khi chọn kiểu ghi kích thước, bạn nhập tỷ lệ vào dòng lệnh:- Use overall scale of:

( Tỷ lệ 1:1, nhập số :1 ; Tỷ lệ 1:5, nhập số 5 ;Tỷ lệ 1:20, nhập số 20 ...)

Bác ksgia nói đúng đấy, ai mà xài CadR14 nữa. Vừa mệt vừa bị cô lập nữa, chẳng hạn có ai cho một file mà quên khi save as cad14 về nhà là "bó toàn thân" luôn. Chưa nói đến chuyện khác a nha. Nhưng bác ksgia ơi đặt nét theo màu như bác lệ thuộc mấy thằng in lắm, nó thấy là nó nhăn, nó bị "lú" đột xuất thì nhọc mình. Em đặt layer sẵn ở nhà, quản lý nó thật kỹ. Ra đó cầm con chuột rê rê, nhấn Enter cái "bụp" thế là xong...Thép đai to hơn thép chủ. Hu hu...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ai ơi giúp tớ với! Làm cách nào định chính xác chiều dày nét vẽ khi xuất ra giấy. muốn đặt tỷ lệ trước khi vẽ cho một bản vẽ ta làm thế nào? làm sao để khi đặt tỷ lệ không ảnh hưởng đến chữ số kích thước mà mình đã định trứơc để dễ nhìn.

Mọi người nói đúng, bác nên xài CAD mới hơn tí, dễ hòa nhập cộng đồng hơn ấy..

Nhưng bác đã hỏi thì em chia sẻ tí. Để định nét vẽ thì chỉnh nét theo màu. Bác qui định màu nào layer gì và nét dày bao nhiêu, ghi ra bên ngoài lề của bản vẽ, khi in thì cũng tùy chỉnh theo cái tiêu chuẩn bác đã định trước đó. Khi mang ra tiệm in thì cũng nhắc người ta chỉnh cho mình theo tiêu chuẩn đó. Cái này hiện giờ mấy chú, bác lớn tuổi vẫn còn dùng do thói quen.

Còn về tỉ lệ in ra để không bị sai thì trước hết bác phải định sẵn kiểu tỷ lệ mà bác muốn. Hình như có nhiều bài trước cũng đã nói đến vấn đề tỷ lệ này. Có nhiều cách, nhưng đơn giản và dễ hiểu nhất cho người mới sử dụng là vẽ ở tỉ lệ 1/1. Sau đó muốn xuất bản vẽ ở tỷ lệ bao nhiêu thì scale tỷ lệ tương ứng. Đường kích thước thì phải định cho mỗi tỷ lệ một kích thước tương ứng. tùy chỉnh tỷ lệ kích thước ở phần Fit và Primary Units trong Dim Style. Bác thử tìm lại các bài cũ xem, có nói rõ đấy.

Em nói sơ thôi, bác muốn biết rõ hơn thì hỏi chính xác từng phần nhé, em sẽ giúp cho.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Muốn có tỷ lệ chính xác của bản vẽ theo như bạn hỏi thì có 2 lệnh : UNITS và LIMITS.

Khi bạn in bản vẽ ra giấy thì chiều dày nét vẽ chính là chiều dày do bạn đặt thôi, tỷ lệ nào cũng thế. Mình ủng hộ Cad đồ cổ vì đó là cách học Cad tốt nhất, chứ các bạn bây giờ học Cad bằng 2009 2010 toàn lisp với tools hỗ trợ phụ thuộc lắm. Mà ở các nước phát triển người ta cũng dùng Cad14 vì vấn đề bản quyền của họ rất nghiêm ngặt. Dù sao thì khi đã vững rồi bạn cũng nên chuyển sang Cad "đời cuối" cho nó pro, thao tác nhanh hơn đơn giản hơn, được hỗ trợ nhiều tính năng và đặc biệt là cho có bản sắc dân tộc!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao bạn không sử dụng cad 200.. để in nhi?những vấn đề của bạn có thể giải quyết trong khi in,tuy nhiên vấn đề in ấn trong ACAD14 không được thuận tiện cho lắm, khi vào Flot, muốn xác định chiều dày nét vẽ,bạn vào Pen asignment rồi chọn chiều dày nét vẽ tương ứng với từng màu trên bản vẽ của bạn bằng cách chọn giá trị chiều dày nét vẽ bạn muốn tại Width.Ở trong Pen asignment bạn có thể chọn Linetype, màu của các nét vẽ(nễu không muốn in màu thì bạn để giá trị của Pen No là 7 nhé).

Muốn đặt tỷ lệ cho bản vẽ bạn chọn Scale to Fit sau đó chọn tỷ lệ 1/1, 1/50... rồi preview xem nhé

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay