Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Tạo block không đặt tên

Các bài được khuyến nghị

Nếu bạn muốn tạo một anonymous block (là block không có tên) trong bản vẽ bạn chỉ cần copy các đối tượng mà bạn muốn tạo block bằng cách dùng tổ hợp phím Ctr+C, sau đó dùng lệnh PasteBlock.

Với block tạo bằng phương pháp này, bạn không cần phải quản lý block (thật ra là không quản lý được). Khi bạn xóa đối tượng này, ACAD tự động Purge các anonymous block ra khỏi block table sau mỗi lần mở file.

• Vote tăng 6

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Ngoài cách sau khi Copy ta đánh lệnh pasteblock ta còn có thể vào Edit / Paste as Block, hay tổ hợp phím Ctrl+Shift+V cũng tương tự.

Hình như Chen nhầm lân gì đó.

Block này có tên. Và nó được coi như một block bình thương trong cad.

Nơi đánh dấu chính là tên của block.

Cad không tự động PU nó. ngay ca khi no không còn xuất hiện trên nền bản vẽ.

(Sau khi xóa nó xong. Save, Thoát, Mở lại file cad, dùng Insert (i) vẫn gọi được block đó)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Block là thế mạnh của Cad, sao lại không dùng tên. quản lý tốt thì block nào cũng nên đặt tên, nó có thể làm mất một ít thời gian lúc đầu đặt nhưng về sau sẽ rất tiện lợi.

Bản vẽ càng phức tạp thì quản lý block tốt sẽ giúp cho ta tốn rất ít thời gian về sau khi chỉnh sua! He.

Tham gia tí cho vui thôi

:D :lol:

À, nhân tiện nói về Block ai biết cách nào để chỉnh sửa block trong cad 20006,7 đơn giản như 2004 thì chỉ giùm?

:lol: :(

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu bạn muốn tạo một anonymous block (là block không có tên) trong bản vẽ bạn chỉ cần copy các đối tượng mà bạn muốn tạo block bằng cách dùng tổ hợp phím Ctr+C, sau đó dùng lệnh PasteBlock.

Với block tạo bằng phương pháp này, bạn không cần phải quản lý block (thật ra là không quản lý được). Khi bạn xóa đối tượng này, ACAD tự động Purge các anonymous block ra khỏi block table sau mỗi lần mở file.

Không biết anh chị trên này dùng block nhu thế nào, riêng minh thi nếu đã dùng đến block thi phải đặt tên và còn thật chi tiết. Trong bản vẽ của tôi có rất nhiều block nên rất thuận tiện cho việc quản lý và sửa đối tượng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhân tiện nói về Block ai biết cách nào để chỉnh sửa block trong cad 20006,7 đơn giản như 2004 thì chỉ giùm?

Thực ra đó là sự khác nhau khi double click vào 1 block. Với cad2004 thì double click thì hành lệnh refedit, còn cad2006-8 thì thì hành lệnh bedit. Bạn có thể tùy chọn chỉnh sửa double click vào từng loại đối tượng bằng Customize User Interface

• Vote tăng 6

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E đang thắc mắc 1 điều.

Các phiên bản cad trước, chẳng hạn ADT 3.3 , Khi mình đánh lệnh refedit vô 1 block . Chẳng hạn là 1 Block phòng vệ sinh, trong đó bao gồm cả block thuộc tính. Khi mình refedit. mình có cách nào mình edit theo kiểu đi sâu dần.

Tức là : có 1 block thuộc tính , nằm trong 1 block khác. có cách nào, edit được block to, rồi lại edit block con được không. Hay là phải chọn ngay từ cửa sổ phả hệ lúc ban đầu sau khi đánh lênh refedit, và click vô đối tượng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nó có thể như cad 14 k???

Cho cái bock sủa = tên block cần sửa, tự nó sẽ they đổi.

6 năm rồi k dùng Cad mong lượng thứ

:unsure:

Chưa hiểu ý bạn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nó có thể như cad 14 k???

Cho cái bock sủa = tên block cần sửa, tự nó sẽ they đổi.

6 năm rồi k dùng Cad mong lượng thứ

Nó sẽ thay đổi được với điều kiện điểm chèn của block phải giống điểm chèn của block cũ, nếu không nó sẽ nhảy lung tung :unsure:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết có bạn nào nói chưa, việc tạo Block có thể dùng tổ hợp Ctrl+shift+c -> sau đó chọn điểm insert (mình hay gọi là tâm của block), như vậy việc quản lý và thao tác với block được thuận lợi hơn. Nếu bạn chỉ copy rồi Ctrl+shift+v thì sẽ ko chọn được tâm block theo ý của mình.

Chúc thành công !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khẩn cấp.

Thế bi giờ mình muốn tạo Block bằng Ctrl+X và Ctrl+Shift+V.

Nhưng khi Ctrl+Shift+V mình muốn đối tượng nằm luôn tại vị trí vừa Ctrl+X thì có đc không?

Không phải mất công chọn điểm chèn nữa. Mong các tiền bối chỉ bảo giúp sớm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khẩn cấp.

Thế bi giờ mình muốn tạo Block bằng Ctrl+X và Ctrl+Shift+V.

Nhưng khi Ctrl+Shift+V mình muốn đối tượng nằm luôn tại vị trí vừa Ctrl+X thì có đc không?

Không phải mất công chọn điểm chèn nữa. Mong các tiền bối chỉ bảo giúp sớm!

chắc là không, vẫn phải thêm một vài thao tác nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin cho hỏi 1 vấn đề, trong bản vẽ của tôi hiện nay tồn tại rất nhiều block không đặt tên. Nhưng tôi lại rất muốn sửa đổi chúng(ví dụ sửa màu sắc để in). Vậy mong các bạn có thể chỉ giúp tôi cách chỉnh sửa các block đó! Xin cảm ơn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin cho hỏi 1 vấn đề, trong bản vẽ của tôi hiện nay tồn tại rất nhiều block không đặt tên. Nhưng tôi lại rất muốn sửa đổi chúng(ví dụ sửa màu sắc để in). Vậy mong các bạn có thể chỉ giúp tôi cách chỉnh sửa các block đó! Xin cảm ơn.

nháy đúp vào block đó để sửa, hoặc lệnh refedit hoặc bedit, đưa các đối tượng về byblock.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nháy đúp vào block đó để sửa, hoặc lệnh refedit hoặc bedit, đưa các đối tượng về byblock.

Cách này của bạn kô ổn rồi. Khi dùng Refedit, hoặc nháy đúp vào, hoặc Bedit; nó luôn đòi hỏi phải có tên của Block. Mà Block đâu có tên. Mình lấy ví dụ như file mình gửi sau nha:

http://www.cadviet.com/upfiles/Drawing1_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cách này của bạn kô ổn rồi. Khi dùng Refedit, hoặc nháy đúp vào, hoặc Bedit; nó luôn đòi hỏi phải có tên của Block. Mà Block đâu có tên. Mình lấy ví dụ như file mình gửi sau nha:

http://www.cadviet.com/upfiles/Drawing1_1.dwg

Ah bạn nói không rõ ý, vấn đề của bạn đã được bác Hoành giải quyết rồi mà, bạn xem topic này nhé: http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry13091

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy các bác có biết cách nào để block lại biến thành anonymous block " *u..." không ? Và block ấy có gì đặc biệt khi sử dụng không ?

Mình biết có 1 cách để biến block động thành anonymous block " *u..." nhưng block bình thường thì không biết có được không vì khi ngồi tìm hiểu thì lúc được lúc không thôi hà ! Cuối cùng chả hiểu sao nữa ...Hừm.....!

Cách đó là sử dụng lệnh " FLATTEN " trong cad ấy !

Nhân tiện cho mình hỏi cách để trích dẫn một bài viết luôn. Mình đã tìm trên diễn đàn nhưng không thấy có mục nào để chỉ dẫn hết.

( thành viên mới ! )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ah bạn nói không rõ ý, vấn đề của bạn đã được bác Hoành giải quyết rồi mà, bạn xem topic này nhé: http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry13091

Thanks! Bốn biển là nhà! 5 châu là bạn. Cảm ơn bạn rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vậy các bác có biết cách nào để block lại biến thành anonymous block " *u..." không ? Và block ấy có gì đặc biệt khi sử dụng không ?

Mình biết có 1 cách để biến block động thành anonymous block " *u..." nhưng block bình thường thì không biết có được không vì khi ngồi tìm hiểu thì lúc được lúc không thôi hà ! Cuối cùng chả hiểu sao nữa ...Hừm.....!

Cách đó là sử dụng lệnh " FLATTEN " trong cad ấy !

Nhân tiện cho mình hỏi cách để trích dẫn một bài viết luôn. Mình đã tìm trên diễn đàn nhưng không thấy có mục nào để chỉ dẫn hết.

( thành viên mới ! )

bạn nhấn phím reply

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Nguyễn Hoành à, em mới ra trường nên Gà Cad lắm. Trước em chỉ dùng cad thông thường là vẽ và vẽ chứ chẳng có tý ứng dụng nào vô đó cả. Giờ đi làm khá hơn biết tý về Lisp. Nhưng khi đăng ký vào diễn đàn thấy mọi người thảo luận nhìu thứ hay quá nên em muốn được học hỏi. Đặc biệt Block thì em coi như chưa biết mấy nên nhờ bác chỉ giúp em nhé! Bác làm ơn chỉ dùm em cả cách quản lý Block như mọi người nói nữa. Em sẽ rất cảm ơn bác! :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo Block như cách "không đặt tên", thực ra CAD vẫn đặt cho nó một cái tên gồm nhiều ký tự và số. Bạn có thể thử bằng cách mở một bản vẽ mới và tạo một Block noname, rồi dùng lệnh Insert xem sao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay