Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nguyentuan18882

Bị lỗi khi vẽ hình chữ nhật

Các bài được khuyến nghị

Chào các bạn, giúp mình cái vụ này với: Mình dùng lệnh Rectang để vẽ hình chữ nhật, khi mình nhập 1000x2000 hoặc bất cứ 1 kích thước nào mình nhập thì khi kết thúc lệnh nó lại ra 1 hình chữ nhật rất to lớn không theo kích thước gì cả, vậy là mình lại phải dùng lệnh Line để vẽ ra từng cạnh của nó mới đúng theo kích thước mình muốn. Vụ này mình thấy có nhiều người bị rồi, ai biết chỉ mình với. Hic hic... Thank All.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào các bạn, giúp mình cái vụ này với: Mình dùng lệnh Rectang để vẽ hình chữ nhật, khi mình nhập 1000x2000 hoặc bất cứ 1 kích thước nào mình nhập thì khi kết thúc lệnh nó lại ra 1 hình chữ nhật rất to lớn không theo kích thước gì cả, vậy là mình lại phải dùng lệnh Line để vẽ ra từng cạnh của nó mới đúng theo kích thước mình muốn. Vụ này mình thấy có nhiều người bị rồi, ai biết chỉ mình với. Hic hic... Thank All.

Bạn nhập như nào? Coi lại có đúng như này không!

Command: REC RECTANG

Specify first corner point or [Chamfer/Elevation/Fillet/Thickness/Width]:

Specify other corner point or [Area/Dimensions/Rotation]: @1000,2000

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không, mình không dùng @ bao giờ cả, mình làm kiểu này: REC rồi nhập 1111,2222 rồi ENTER. Lỗi này thỉnh thoảng mình mới bị mà ko biết sửa sao cả, nhưng khi cài lại cad thì lại hết. Mình thấy ai cũng nhập @1111,2222 ---> enter. Còn mình thì đổi lệnh REC = R nên khi vẽ hình vuông hay chữ nhật thì chỉ: R ENTER--> 1111,2222 ENTER, thế là có hình chữ nhật rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đỏi lệnh REC ở chỗ nào vậy. Chỉ cho mình với. Cảm ơn nhiều

bạn vô tolls> customize> edit program... rồi sửa ở đó,sau đó thoát ra vào lại cad là ok

nóng qua các bác ơi,bia đê,bia đê :rolleyes: :s_big: :s_big: :s_big:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không, mình không dùng @ bao giờ cả, mình làm kiểu này: REC rồi nhập 1111,2222 rồi ENTER. Lỗi này thỉnh thoảng mình mới bị mà ko biết sửa sao cả, nhưng khi cài lại cad thì lại hết. Mình thấy ai cũng nhập @1111,2222 ---> enter. Còn mình thì đổi lệnh REC = R nên khi vẽ hình vuông hay chữ nhật thì chỉ: R ENTER--> 1111,2222 ENTER, thế là có hình chữ nhật rồi.

hình chữ nhật thì cần phải nhập tọa độ hai đỉnh chứ bác,nếu tick điểm đầu tiên là bất kỳ thì dùng tạo độ cực tức @,còn nhập 111,222 như bác thì điểm đầu bác phải chọn là 0,0 rồi thế thôi nhỉ???? :rolleyes: :s_big: :s_big: :s_big: :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có 2 cách giúp em khác phục vấn đề này :

cách 1 :

em nhập thêm vào lệnh rec : rec enter tích 1 điểm làm gốc .nhập thêm ký hiệu @(giũ shirt +2) rôi nhập độ đài ox.oy cấu trúc lệnh chuẩn của nó là

rec enter @độ dài ox,oy thì sẽ không bị trường hợp như em nói nũa .nhập thêm @ nó sẽ khóa lại gốc đối tượng

cách 2 : nguyên nhân cần phải reset lại các chế độ hiện thị trong cad

em có thấy khi em đánh lệnh nó không hiện nên như tên lệnh hay tọa độ trên màn hình dao diện đúng không? diều này là nguyên nhân khiến em vẽ sai : em làm như sau ,đánh lệnh os tìm thanh tasp bỏ 3 dấu tích như trên hình vẽ-->ok.Sau đó đánh tiếp lệnh đó đến tasp vừa rồi tích lại 3 dấu tích đó coi như ta reset lại.

Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có 2 cách giúp em khác phục vấn đề này :

cách 1 :

em nhập thêm vào lệnh rec : rec enter tích 1 điểm làm gốc .nhập thêm ký hiệu @(giũ shirt +2) rôi nhập độ đài ox.oy cấu trúc lệnh chuẩn của nó là

rec enter @độ dài ox,oy thì sẽ không bị trường hợp như em nói nũa .nhập thêm @ nó sẽ khóa lại gốc đối tượng

cách 2 : nguyên nhân cần phải reset lại các chế độ hiện thị trong cad

em có thấy khi em đánh lệnh nó không hiện nên như tên lệnh hay tọa độ trên màn hình dao diện đúng không? diều này là nguyên nhân khiến em vẽ sai : em làm như sau ,đánh lệnh os tìm thanh tasp bỏ 3 dấu tích như trên hình vẽ-->ok.Sau đó đánh tiếp lệnh đó đến tasp vừa rồi tích lại 3 dấu tích đó coi như ta reset lại.

Chúc bạn thành công!

Chủ topic giờ đã là huynh đệ của võ lâm rùi

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình cũng bị lỗi như này, nhưng thử theo tất cả các cách trên đều vẫn k đc, còn phương án nào k ak

Bạn mở Dynamic input là thấy khác và sẽ hiểu ra ( hoặc click chuột vào DYN dưới đáy màn hình CAD

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không được anh ơi...thử rồi mà không được..còn cách nào khác không anh ?

Ukm, hôm nay mình cài ASD, cài xong bị lỗi i như thế này, biết nguyên nhân mờ tìm hoài chưa ra, mò mẫm mãi thì ra cách làm là như thế này

1. Gõ lệnh "DSETTINGS" xuất hiện hộp thoại Drafting Settings
  2. Làm như trong ảnh

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Của mình thì trước vẽ không sao, tự dừng giờ ở phần vẽ hình chữ nhật nó lại hiện chọn GÓC vẽ hình chứ không có phần chọn chiều dài 2 cạnh mọi người ạ. Reset các kiểu vẫn thế ý.  :(

có ai biết chuyển về chọn chiều dài 2 cạnh không chỉ mình với  :ph34r:  :ph34r:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu là cad đời mới anh cứ thử nhập chiều dài 20, chiều rộng (cao) 10 xem sao???

CAD đời cũ cần nhập: @20,10

CAD đời mới chỉ cần nhập: 20,10 (không cần phải a gù)

Nếu không được cách khả thi nhất là anh phải cài đặt lại!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay