Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
gp14

Sử dụng xclip

Các bài được khuyến nghị

Có nhiều trường hợp chúng ta dùng xclip (lệnh tắt XC)để che đi một phần đối tượng rất tiện lợi hơn hẳn wipeout. Các bạn cứ thử xem nhé. Ai có kinh nghiệm gì thì cho anh em học hỏi với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Có nhiều trường hợp chúng ta dùng xcip (lệnh tắt XC)để che đi một phần đối tượng rất tiện lợi hơn hẳn wipeout. Các bạn cứ thử xem nhé. Ai có kinh nghiệm gì thì cho anh em học hỏi với.

Cụ thể hay hơn như thế nào ? Hay hơn trong trường hợp nào bạn nói cụ thể hơn xem, nói vậy chung chung quá. :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chẳng hạn khi bạn sử dụng wipeout thì rất hay bị xảy ra trường hợp đối tượng phía dưới tự động nhảy lên trên do đâu thì tớ không biết, lúc đó lại phải mất công sắp xếp lại mất thời gian còn xclip thì never.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chẳng hạn khi bạn sử dụng wipeout thì rất hay bị xảy ra trường hợp đối tượng phía dưới tự động nhảy lên trên do đâu thì tớ không biết, lúc đó lại phải mất công sắp xếp lại mất thời gian còn xcip thì never.

Nhưng Xc chỉ làm được với block.

Trong bản vẽ quy hoạch để trình bày thì mình vẫn hay sử dụng Wipeout.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có nhiều trường hợp chúng ta dùng xcip (lệnh tắt XC)để che đi một phần đối tượng rất tiện lợi hơn hẳn wipeout.

XC không phải vậy, xc là cắt phần đối tượng không muốn thể hiện hay nói cách khác là giữ lại phần đối tượng trong vùng ta chọn, còn wipeout mới là che đi những đối tưọng không muốn thể hiện chứ. Hai lệnh nay tạm coi là ngược nhau chứ bác Gp14

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
XC không phải vậy, xc là cắt phần đối tượng không muốn thể hiện hay nói cách khác là giữ lại phần đối tượng trong vùng ta chọn, còn wipeout mới là che đi những đối tưọng không muốn thể hiện chứ. Hai lệnh nay tạm coi là ngược nhau chứ bác Gp14

phiên bản ACAD2008 XCLIP đã được bổ sung biến INVERT để đão ngược vùng chọn (vùng chọn mất đi và thể hiện vùng không chọn)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ta hiểu thế nào cũng được bởi tác dụng của cả 2 lệnh này cũng chỉ là để giữ lại một phần đối tượng mà không phải xoá đi phần còn lại.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phiên bản ACAD2008 XCLIP đã được bổ sung biến INVERT để đão ngược vùng chọn (vùng chọn mất đi và thể hiện vùng không chọn)

các bác giúp em với, em ngu lâu ko hiểu. Các bác hướng dẫn cụ thể lệnh XC đi, em đánh lệnh mà ko làm đc theo ý muốn, em đang dùng CAD2008

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bác giúp em với, em ngu lâu ko hiểu. Các bác hướng dẫn cụ thể lệnh XC đi, em đánh lệnh mà ko làm đc theo ý muốn, em đang dùng CAD2008

Bạn dùng lệnh XC như bình thường. Đến câu lệnh :

Specify clipping boundary or select invert option:

[select polyline/Polygonal/Rectangular/Invert clip] <Rectangular>:

*Nếu bạn chọn Invert clip trước rồi mới đến các tùy chọn khác thì vùng được chọn sẽ mất đi

*Nếu bạn không chọn Invert clip thì vùng được chọn sẽ giữ lại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các anh cho em hỏi với, em muốn xclip cái block theo hình cái Elip thì làm cách nào nhỉ?

Bạn vẽ hình elip trước rồi dùng lệnh PL vẽ đường polyline trùng lên. Yêu cầu phải khéo léo 1 tí, he he. Sau đó cứ XClip rồi chọn Polyline thôi. Mình chỉ biết dùng theo cách này, tương đối chính xác ^_^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng lệnh này thì các bạn nên dùng chung với thằng Xref thì hiệu quả vô cùng.

Thí dụ bạn có các MB (trệt, lầu,...) bạn cần bóc chi tiết như: thang, vệ sinh, vách trang trí,... Bạn nên dùng Xref.

Cụ thể như sau: Từ 'file new' bạn gõ lệnh (XR), sau đó attach đến bản vẽ MB mà bạn cần bóc chi tiết. Sau đó dùng lệnh (XC)...

Sau này bên MB của bạn có thay đổi gì thì tòan bộ các chi tiết mà bạn bóc ra sẽ đồng lọat thay đổi theo. ^_^

(Một công dụng của lệnh Xclip. Ai có kinh nghiệm hay thì cùng chia sẽ nhé :D )

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các anh cho em hỏi với, em muốn xclip cái block theo hình cái Elip thì làm cách nào nhỉ?

Không nên sử dụng theo cách này :

Bạn vẽ hình elip trước rồi dùng lệnh PL vẽ đường polyline trùng lên. Yêu cầu phải khéo léo 1 tí, he he. Sau đó cứ XClip rồi chọn Polyline thôi. Mình chỉ biết dùng theo cách này, tương đối chính xác

Trước hết bạn phải định biến pellipse giá trị bằng 1.

Command: pellipse

Enter new value for PELLIPSE <0>: 1

Sau đó, vẽ ellipse, có 1 block -> sử dụng Xclip như thế này :

Command: XCLIP : Đánh lệnh XClip

Select objects: 1 found : Chọn Block

Select objects: : Nhấn Enter

Enter clipping option

[ON/OFF/Clipdepth/Delete/generate Polyline/New boundary] <New>: N : Gõ N

Delete old boundary(s)? [Yes/No] <Yes>: Chọn Yes, Nhấn Enter

Specify clipping boundary:

[select polyline/Polygonal/Rectangular] <Rectangular>: S : Gõ S

Select polyline: Chọn Ellipse

Kết quả bạn sẽ được như hình vẽ theo đúng ý bạn nhé.

Chúc thành công. ^_^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn vẽ hình elip trước rồi dùng lệnh PL vẽ đường polyline trùng lên. Yêu cầu phải khéo léo 1 tí, he he. Sau đó cứ XClip rồi chọn Polyline thôi. Mình chỉ biết dùng theo cách này, tương đối chính xác ^_^

Cách này thì hơi bị thiếu chuyên nghiệp bác ạh :D

Không nên sử dụng theo cách này :

Trước hết bạn phải định biến pellipse giá trị bằng 1.

Command: pellipse

Enter new value for PELLIPSE <0>: 1

Sau đó, vẽ ellipse, có 1 block -> sử dụng Xclip như thế này :

Command: XCLIP : Đánh lệnh XClip

Select objects: 1 found : Chọn Block

Select objects: : Nhấn Enter

Enter clipping option

[ON/OFF/Clipdepth/Delete/generate Polyline/New boundary] <New>: N : Gõ N

Delete old boundary(s)? [Yes/No] <Yes>: Chọn Yes, Nhấn Enter

Specify clipping boundary:

[select polyline/Polygonal/Rectangular] <Rectangular>: S : Gõ S

Select polyline: Chọn Ellipse

Kết quả bạn sẽ được như hình vẽ theo đúng ý bạn nhé.

Chúc thành công. :D

Cách của bạn Tue_NV ổn hơn nhưng chưa hay bằng cách này:

Để che 1 phần block hay xref mình hay dùng lệnh clipit vì nó áp dụng cho mọi miền kín, circle, elip, polyline . . .

Muốn xclip 1 block hay xref theo cái elip

-Vẽ elip cần thiết.

-gõ lệnh Clipit

-chọn elip

-chọn block hay xref

vậy là OK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cách này thì hơi bị thiếu chuyên nghiệp bác ạh ^_^

Để che 1 phần block hay xref mình hay dùng lệnh clipit vì nó áp dụng cho mọi miền kín, circle, elip, polyline . . .

-Vẽ elip cần thiết.

-gõ lệnh Clipit

-chọn elip

-chọn block hay xref

vậy là OK

Đúng là cách này pro nhất. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lệnh Clipit còn có thể Clip cái hình Block theo hình bất kì , tạo bởi đường cong spline

còn sử dụng lệnh Xclip thì không được.

Để làm được điều này với lệnh XClip thì trước hết các bạn phải chuyển đường Spline đó sang dạng đường Polyline rồi sau đó mới sử dụng lệnh XClip thì mới thành công được.

Lệnh Clipit pro hơn. Thật đấy.

Bài viết chuyển Spline sang PLine các bạn có thể xem thêm ở đây :

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=5056

Để che 1 phần block hay xref mình hay dùng lệnh clipit vì nó áp dụng cho mọi miền kín, circle, elip, polyline . .

Câu nói này không sai nhưng mình muốn bổ sung thêm là nó có thể áp dụng cho miền hở tạo bởi polyline và Spline, miền kín tạo bởi Spline.

gp14 xem lại 1 chút nhé.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh Clipit còn có thể Clip cái hình Block theo hình bất kì , tạo bởi đường cong spline

còn sử dụng lệnh Xclip thì không được.

Để làm được điều này với lệnh XClip thì trước hết các bạn phải chuyển đường Spline đó sang dạng đường Polyline rồi sau đó mới sử dụng lệnh XClip thì mới thành công được.

Lệnh Clipit pro hơn. Thật đấy.

Bài viết chuyển Spline sang PLine các bạn có thể xem thêm ở đây :

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=5056

Câu nói này không sai nhưng mình muốn bổ sung thêm là nó có thể áp dụng cho miền hở tạo bởi polyline và Spline, miền kín tạo bởi Spline.

gp14 xem lại 1 chút nhé.

OK, kể cả miền không kín và Text nữa, nhưng bạn chú ý với miền hở thì Clipit sẽ tự động giới hạn miền lại bằng cách nối đường thẳng từ điểm đầu tới điểm cuối của đường biên và nó sẽ vô tách dụng nếu khi nối điểm đầu với điểm cuối mà lại tạo thàng 2 miền giới hạn. ví dụ như hình này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đúng là cách này pro nhất. :cheers:

Lệnh Clipit Pro hơn lệnh XClip thôi chứ Lệnh Clipit Pro nhất thì chưa chắc.

Trong trường hợp này ta không thể sử dụng Clipit mà chỉ có thể sử dụng XClip mà thôi.

Trường hợp này nè :

Giả sử bạn Clipit hay Xclip một Block hay Xref theo một đa tuyến. Về mặt này thì Clipit có ưu điểm hơn Xclip.

Nhưng trong trường hợp ta muốn hồi phục cái Block hay XRef như trạng thái ban đầu ấy thì ta không thể sử dụng Clipit trong trường hợp này mà chỉ có thể sử dụng XClip

Command: xc XCLIP

Select objects: 1 found : Chọn Block hay Xref

Select objects:

Enter clipping option

[ON/OFF/Clipdepth/Delete/generate Polyline/New boundary] <New>: off đánh Off

Tức thì cái Block hay XRef sẽ về như trạng thái ban đầu. Điều này thì Clipit không làm được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có bro nào bị XC invert xong ra tiệm in mở bằng CAD2007, nó hiện nguyên hình không hoặc nó hiện phần ngược lại...Lỗi này theo mình hiểu là do CAD2007 chưa có biến cho phần invert, vậy khắc phục ntn nhờ các sư huynh đệ cao tay chỉ giáo...Thank you very much....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình hỏi cái này với mấy bác ơi! Khi mình lỡ xclip cho nó che hết phần selectable của block hay xref thì mình phải làm thế nào để select lại đối tượng đó được! Thanks a lot!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cách này thì hơi bị thiếu chuyên nghiệp bác ạh :cry:

-Vẽ elip cần thiết.

-gõ lệnh Clipit

-chọn elip

-chọn block hay xref

vậy là OK

bác cho mình hỏi là sau khi chọn block hay xref xong thì nó hỏi {enter maximum allowable error for distance for resolution of arc segment} thì mình trả lời thế nào

Em thử chọn là 0.0001 thì hình nó hiện ra nhưng nếu chọn 0 thì nó nói ko dc. Còn nếu chọn 1 thì hình nó xấu lắm.

Thanks các bác trước nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cách này thì hơi bị thiếu chuyên nghiệp bác ạh :cry:

-Vẽ elip cần thiết.

-gõ lệnh Clipit

-chọn elip

-chọn block hay xref

vậy là OK

bác ơi cho em hỏi thêm là mình muốn quay lại block ban đầu thì phải làm sao?

Có nghĩa là nếu mình hông muốn clipit nữa thì làm sao?

Thanks alot?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác ơi cho em hỏi thêm là mình muốn quay lại block ban đầu thì phải làm sao?

Có nghĩa là nếu mình hông muốn clipit nữa thì làm sao?

Thanks alot?

Bạn gõ lệnh XC (xclip) và để OFF là được.

bác cho mình hỏi là sau khi chọn block hay xref xong thì nó hỏi {enter maximum allowable error for distance for resolution of arc segment} thì mình trả lời thế nào

Em thử chọn là 0.0001 thì hình nó hiện ra nhưng nếu chọn 0 thì nó nói ko dc. Còn nếu chọn 1 thì hình nó xấu lắm.

Thanks các bác trước nha!

Thông số này bạn nên để mặc định của cad chứ ko cần sửa, hiểu nôm na nó là thông số để làm mịn vùng sẽ giới hạn của block.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi dùng CAD Mechanical2009, khi XC thì chỉ cho chọn New boundary/ Retangular( Các lựa chọn khác bị mờ và không chọn được, kể cả lựa chọn Invert clip).Mà tôi cần che phần block chọn trong khung(phần còn lại rất lớn và phức tạp không thể chọn được). Cho tôi hỏi có cách nào khắc phục để chọn các lựa chọn khác được không? Tôi đã dùng lệnh Wipeuut nhung không phù hợp băng XC

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay