Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

CADViet Vaccine !!!

Các bài được khuyến nghị

Vấn nạn virus acad.lsp khiến người dùng ACAD khá đau đầu. Tôi đã viết CADViet Antivirus để diệt các loại virus dạng này. Tuy nhiên, có một số bất cập khi cập nhật CADViet Antivirus theo các cải tiến của virus:

- Chương trình diệt virus bao giờ cũng đi sau virus. Khi các thành viên CADViet dính chưởng một thời gian thì CADViet antivirus mới cập nhật được.

- CADViet Antivirus được đặt trọng tâm là phải nhẹ, nhanh. Nhưng một số cải tiến mới của virus acad.lsp lây vào tất cả các file *.lsp và *.mnl của các thư mục support, vì vậy để kiểm tra và diệt được, buộc lòng CVAV phải rà soát tất cả các file, nếu làm như vậy sẽ khiến CVAV làm chậm quá trình khởi động AutoCAD. Đây không phải là mục tiêu của CVAV.

- Virus acad.lsp có đất sống là vì AutoCAD cho thực thi tự động một tập tin không nằm trong hệ thống của người dùng. Đây có thể nói là một lỗ hổng bảo mật khá nghiêm trọng trong cơ chế load file của AutoCAD mà Autodesk hoàn toàn không quan tâm. Hiện nay các chủng virus acad.lsp còn 'hiền lành', về sau các cải tiến của acad.lsp hoàn toàn có thể khiến người dùng AutoCAD bị dính virus acad.lsp mà qua đó, hacker có thể chạy một phần mềm bất kỳ theo ý thíc và có thể điều khiển máy tính của nạn nhân từ xa (tôi có thể viết được được một con virus kiểu như thế này).

Sau một thời gian cập nhật CVAV, tôi thấy việc cập nhật CVAV theo sự phát triển của Virus là cần thiết nhưng rất thụ động. Từ xưa tới nay, 'phòng bệnh hơn chữa bệnh'. Tôi luôn nghĩ xem có cách nào để phòng được bệnh acad.lsp để khỏi phải 'chữa bệnh' không?

Tôi vừa tìm ra một giải pháp rất hữu hiệu, triệt để để phòng bệnh virus acad.lsp, đó là phần mềm CADViet Vaccine. Đây là một loại vaccine, sau khi cập nhật vào hệ thống, ACAD của bạn sẽ không bao giờ bị nhiễm acad.lsp cho dù virus acad.lsp có biến thể dạng nào đi chăng nữa.

Nguyên tắc cơ bản của CADViet Vaccine là chặn tất cả các hoạt động ghi vào file hệ thống từ mã lệnh lisp. Acad.lsp sở dĩ lây được từ máy này qua máy khác là vì nó được thực thi tự động + nó có thể ghi được vào hệ thống. Nếu chặn quá trình ghi vào hệ thống của virus, ACAD của bạn sẽ không bao giờ bị nhiễm virus này. Ngoài ra, CADViet Vaccine còn tự động delete tất cả các file acad*.lsp nằm ngoài hệ thống mà có khả năng tự thực thi.

Bạn lưu ý một số điểm sau trước khi cài CADViet Vaccine:

- Chỉ cần chạy CADViet Vaccine 1 lần duy nhất, chỉ chạy lại CADViet Vaccine khi cài lại AutoCAD hoặc khi có phiên bản mới của CADViet Vaccine.

- Chỉ cài CADViet Vaccine lên AutoCAD chưa bị nhiễm virus (nếu máy bạn đã bị nhiễm hoặc nghi bị nhiễm virus acad.lsp thì bạn nên cài lại ACAD trước)

- Khi cài CADViet Vaccine thì không cần cài CADViet Antivirus nữa.

Bạn hãy download CADViet Vaccine 1.02 về máy và sử dụng lệnh appload để dùng.

--------------------------------

Phiên bản:

1.00: CADViet Vaccine gốc.

1.01: Fix lỗi nhận diện sai phiên bản AutoCAD2010.

1.02: Fix lỗi chặn nhầm lisp ghi ra file.

• Vote tăng 32

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

cảm ơn sư huynh nhé. tuyêy lắm. sư huynh cho em hỏi 1 việc. máy của em bị nhiễm acad.lsp nhưng dùng cvav không được, nguyên nhân là gì vậy su huynh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cảm ơn sư huynh nhé. tuyêy lắm. sư huynh cho em hỏi 1 việc. máy của em bị nhiễm acad.lsp nhưng dùng cvav không được, nguyên nhân là gì vậy su huynh.

CVAV cũng như các chương trình diệt virus khác, chỉ diệt được các virus đã được nhận dạng.

Bạn hãy gửi file acad.lsp của bạn lên topic CVAV để tôi có thể giúp bạn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào anh Hoành, tôi là thanh viên mới. Tôi đã tải Vaccine về và add vào bằng lệnh appload thì máy báo như vậy:

Command: appload

cadvietvaccine_1_02.vlx was added to the Startup Suite.

cadvietvaccine_1_02.vlx successfully loaded.

Command:

Command:

CADViet vaccine 1.02 is updating to acad system ...

Error when update vacine

Command:

Tôi không hiểu Error when update vacine là cái gì? Vacine cho chạy không? Mong các anh cho ý kiến.

Cám ơn rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Hoàng ơi, cái này chỉ lầ load vào cad thôi chứ gì, mà cho em hỏi là nó có tương thích với AutoCAD Architecture 2008 không bác?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vấn nạn virus acad.lsp khiến người dùng ACAD khá đau đầu. Tôi đã viết CADViet Antivirus để diệt các loại virus dạng này. Tuy nhiên, có một số bất cập khi cập nhật CADViet Antivirus theo các cải tiến của virus:

- Chương trình diệt virus bao giờ cũng đi sau virus. Khi các thành viên CADViet dính chưởng một thời gian thì CADViet antivirus mới cập nhật được.

- CADViet Antivirus được đặt trọng tâm là phải nhẹ, nhanh. Nhưng một số cải tiến mới của virus acad.lsp lây vào tất cả các file *.lsp và *.mnl của các thư mục support, vì vậy để kiểm tra và diệt được, buộc lòng CVAV phải rà soát tất cả các file, nếu làm như vậy sẽ khiến CVAV làm chậm quá trình khởi động AutoCAD. Đây không phải là mục tiêu của CVAV.

- Virus acad.lsp có đất sống là vì AutoCAD cho thực thi tự động một tập tin không nằm trong hệ thống của người dùng. Đây có thể nói là một lỗ hổng bảo mật khá nghiêm trọng trong cơ chế load file của AutoCAD mà Autodesk hoàn toàn không quan tâm. Hiện nay các chủng virus acad.lsp còn 'hiền lành', về sau các cải tiến của acad.lsp hoàn toàn có thể khiến người dùng AutoCAD bị dính virus acad.lsp mà qua đó, hacker có thể chạy một phần mềm bất kỳ theo ý thíc và có thể điều khiển máy tính của nạn nhân từ xa (tôi có thể viết được được một con virus kiểu như thế này).

Sau một thời gian cập nhật CVAV, tôi thấy việc cập nhật CVAV theo sự phát triển của Virus là cần thiết nhưng rất thụ động. Từ xưa tới nay, 'phòng bệnh hơn chữa bệnh'. Tôi luôn nghĩ xem có cách nào để phòng được bệnh acad.lsp để khỏi phải 'chữa bệnh' không?

Tôi vừa tìm ra một giải pháp rất hữu hiệu, triệt để để phòng bệnh virus acad.lsp, đó là phần mềm CADViet Vaccine. Đây là một loại vaccine, sau khi cập nhật vào hệ thống, ACAD của bạn sẽ không bao giờ bị nhiễm acad.lsp cho dù virus acad.lsp có biến thể dạng nào đi chăng nữa.

Nguyên tắc cơ bản của CADViet Vaccine là chặn tất cả các hoạt động ghi vào file hệ thống từ mã lệnh lisp. Acad.lsp sở dĩ lây được từ máy này qua máy khác là vì nó được thực thi tự động + nó có thể ghi được vào hệ thống. Nếu chặn quá trình ghi vào hệ thống của virus, ACAD của bạn sẽ không bao giờ bị nhiễm virus này. Ngoài ra, CADViet Vaccine còn tự động delete tất cả các file acad*.lsp nằm ngoài hệ thống mà có khả năng tự thực thi.

Bạn lưu ý một số điểm sau trước khi cài CADViet Vaccine:

- Chỉ cần chạy CADViet Vaccine 1 lần duy nhất, chỉ chạy lại CADViet Vaccine khi cài lại AutoCAD hoặc khi có phiên bản mới của CADViet Vaccine.

- Chỉ cài CADViet Vaccine lên AutoCAD chưa bị nhiễm virus (nếu máy bạn đã bị nhiễm hoặc nghi bị nhiễm virus acad.lsp thì bạn nên cài lại ACAD trước)

- Khi cài CADViet Vaccine thì không cần cài CADViet Antivirus nữa.

Bạn hãy download CADViet Vaccine 1.02 về máy và sử dụng lệnh appload để dùng.

--------------------------------

Phiên bản:

1.00: CADViet Vaccine gốc.

1.01: Fix lỗi nhận diện sai phiên bản AutoCAD2010.

1.02: Fix lỗi chặn nhầm lisp ghi ra file.

cái vacxin này dùng thế nào vậy anh

e down về rùi mà không biết sử dụng

a hướng dẫn cụ thể cho e đc không

thanks a trước

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái vacxin này dùng thế nào vậy anh

e down về rùi mà không biết sử dụng

a hướng dẫn cụ thể cho e đc không

thanks a trước

a í đã hướng dẫn rồi đó bạn. bạn dùng lệnh ap để load cái lisp vào là đc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào Bác Hoành

Cad 2010 của mình hiện nay bị lỗi là khi dùng lệnh nào nó cũng tự chuyễn thành lệnh copyclip (phài vài lần thì nó mới làm đúng theo lệnh), còn khi dùng lệnh copy thì sau khi chọn đối tượng xong enter thì lệnh tự thoát không dùng được lệnh copy. Không biết do Cad lỗi hay bị virút, Bác tư vấn dùm. Cám ơn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hu hu, Các bác ơi em làm theo mọi hướng dẫn của các bác rồi mà vẫn bị lỗi unknown commend , hỏng hết lệnh Line; Move; Plot; Save.... Cứ mỗi lần mở Cad là phải Redefine lại từng lệnh 1 mệt lắm.

E đã download Cad Vaccin 1.02 về; cài lại Autocad và AppLoad lại mà vẫn k đc. K hiểu em có làm thiếu gì k ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hu hu, Các bác ơi em làm theo mọi hướng dẫn của các bác rồi mà vẫn bị lỗi unknown commend , hỏng hết lệnh Line; Move; Plot; Save.... Cứ mỗi lần mở Cad là phải Redefine lại từng lệnh 1 mệt lắm.

E đã download Cad Vaccin 1.02 về; cài lại Autocad và AppLoad lại mà vẫn k đc. K hiểu em có làm thiếu gì k ?

Bạn hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng.

CADViet vaccine chỉ có ý nghĩa khi bạn cài nó vào máy chưa bị nhiễm virus.

Nếu máy của bạn đã nhiễm virus, CADViet vaccine có tác dụng bảo vệ virus này dưới tác dụng của CADViet Antivirus.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác ơi cho e hỏi chút con trỏ biến thành hình vuông màu xanh có pải do virus không ạ

e đã cài lại cad nhưng không thay đổi được ghì,hjxhjx

bây giờ cài lại win có thể sửa được không ạ

em dùng cad 2007 và win 7.bác nào biết sửa giúp e với

http://www.cadviet.com/upfiles/3/105633_drawing1_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn Nguyen Hanh cho mình hỏi chút, file .VLX này sau khi dùng lệnh APPLOAD rồi thì mình Load vào thôi hay là phải Add vào Startup Suite Contents vậy bạn? Cảm ơn nhiều nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác ơi cho e hỏi chút con trỏ biến thành hình vuông màu xanh có pải do virus không ạ

e đã cài lại cad nhưng không thay đổi được ghì,hjxhjx

bây giờ cài lại win có thể sửa được không ạ

em dùng cad 2007 và win 7.bác nào biết sửa giúp e với

http://www.cadviet.c..._drawing1_1.dwg

Mình cũng bị tình trạng này mà không khắc phục được. Bác nào biết chỉ dùm nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ mọi người xem hộ dùm mình file này có phải là virut không? Vì không biết về lisp nên không biết nó là cái gì, sau khi mở cad và tắt cad thì nó suất hiện mặc dù trước đó đã xoá nó đi rồi. Thank mọi người nhiều!http://www.cadviet.c.../37805_temp.lsp

Đây là bảng F2 của mình:

http://www.cadviet.c...7843ng_f2_1.txt

Phát hiện ra là do file lisp này gây ra lỗi đó, không biết có cách gì khắc phục được không? Nhờ mọi người chỉ hộ:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/37805_cadvietlisp.lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình down về và làm theo hướng dẫn.

khi khởi động cad lên thì được như hình bên dưới.

cho mình hỏi dòng chữ "Error when update vacine *Cancel*" có nghĩa gì? và như vậy thì vacine được cài đã có tác dụng chưa?

Mình cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay