Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
bunbiking

Mong các anh giúp đỡ em !

Các bài được khuyến nghị

Chào các anh !

Hiện em đang làm đồ án Bê Tông Cốt Thép và mới biết về CAD nên nhờ các anh em chỉ giáo. Em có mấy điều muốn hỏi như sau a.

_ Khi đặt tỉ lệ bản vẽ là 1 : 100 thì em đặt các Text Style là 250 hoặc 700 để dùng khi chú dẫn chú thích. Sao lúc vào Dimension Style----> Text xem thì cỡ chữ chỉ còn lại có 2.5 là sao ạ ?

_ Em có đọc một bài viết khi dùng layer nét trục hoặc khuất thì dùng tỉ lệ đường là 30 - 60. Vậy khi em vẽ nét khuât hoặc tim trục thì lại ko hiện rõ nét layer mà phải chỉ vào nét đó rồi dùng lênh PR chỉnh LineScale lên tận 3000 mới được. Ý em muốn hỏi là có phải lấy 3000:100 = 30 ( vẽ trong tỉ lệ 1:100) thì mới được ko ạ.

_Hiện em là thành viên mới nên rất mong các anh giúp đỡ. Anh nào có thiện ý cho em được học hỏi vui lòng cho em xin YM để em add. Khi cần hỏi mong các anh giúp. Em xin cảm ơn các anh ! YM em là : armour_breast.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào các anh !

Hiện em đang làm đồ án Bê Tông Cốt Thép và mới biết về CAD nên nhờ các anh em chỉ giáo. Em có mấy điều muốn hỏi như sau a.

_ Khi đặt tỉ lệ bản vẽ là 1 : 100 thì em đặt các Text Style là 250 hoặc 700 để dùng khi chú dẫn chú thích. Sao lúc vào Dimension Style----> Text xem thì cỡ chữ chỉ còn lại có 2.5 là sao ạ ?

_ Em có đọc một bài viết khi dùng layer nét trục hoặc khuất thì dùng tỉ lệ đường là 30 - 60. Vậy khi em vẽ nét khuât hoặc tim trục thì lại ko hiện rõ nét layer mà phải chỉ vào nét đó rồi dùng lênh PR chỉnh LineScale lên tận 3000 mới được. Ý em muốn hỏi là có phải lấy 3000:100 = 30 ( vẽ trong tỉ lệ 1:100) thì mới được ko ạ.

_Hiện em là thành viên mới nên rất mong các anh giúp đỡ. Anh nào có thiện ý cho em được học hỏi vui lòng cho em xin YM để em add. Khi cần hỏi mong các anh giúp. Em xin cảm ơn các anh ! YM em là : armour_breast.

1- Thông thường trong Text Style người ta đặt chiều cao chữ bằng O vào Dimension Style đặt chiều cao tuỳ ý.

Nếu trong Text Style anh đặt chiều cao chữ khác 0 thì trong Dimension Style anh không thể thay đổi được chiều cao chữ.

2- Khi vẽ nét khuất , đường tâm nếu anh thấy 30-60 không hợp lý nét mau quá hoặc thưa quá, anh nhấp đúp chuột vào đường thẳng sẽ hiện bảng Properties rồi thay đổi trị số trong ô linetype sẽ được như ý. Từ trị số này anh có thể quay trở lại đặt tỷ lệ cho linetype.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1- Thông thường trong Text Style người ta đặt chiều cao chữ bằng O vào Dimension Style đặt chiều cao tuỳ ý. Anh thử

kiểm tra lại xem text trong Dimension Style có phải là Text Style anh lựa chọn không?

Nếu trong Text Style anh đặt chiều cao chữ khác 0 thì trong Dimension Style anh không thể thay đổi được chiều cao chữ.

2- Khi vẽ nét khuất , đường tâm nếu anh thấy 30-60 không hợp lý nét mau quá hoặc thưa quá, anh nhấp đúp chuột vào đường thẳng sẽ hiện bảng Properties rồi thay đổi trị số trong ô linetype sẽ được như ý. Từ trị số này anh có thể quay trở lại đặt tỷ lệ cho linetype.

Cảm ơn anh ! Em chỉ muốn hỏi là nếu trong Text Style mình đặt chiều cao chữ là 250 thì sao trong Dimension lại là 2.5 Tỉ lệ ở đây em nên hiểu thế nào. Vì nếu muốn chỉnh sửa trong Dimension thì em sẽ đánh là 250 hay là 2.5 ạ. Mong a sớm trả lời !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn anh ! Em chỉ muốn hỏi là nếu trong Text Style mình đặt chiều cao chữ là 250 thì sao trong Dimension lại là 2.5 Tỉ lệ ở đây em nên hiểu thế nào. Vì nếu muốn chỉnh sửa trong Dimension thì em sẽ đánh là 250 hay là 2.5 ạ. Mong a sớm trả lời !

Khi anh đặt: "Text Style mình đặt chiều cao chữ là 250 " mà text này anh lại chọn cho kiểu Dimension thì khi ghi kích thước chiều cao luôn cố định theo Text Style là 250.

Vì đã có chiều mặc định sẵn nên anh không thể chỉnh sửa được trong Dimension, anh viết 250 hay2.5 hay 100000 Dimension chiểu cao chữ không thay đổi.

Điều kiện để anh chỉnh sửa được chiều cao chữ trong Dimension là Text Style anh chọn phải để chiều cao chữ là O (height=0.0000)

Anh đọc bài viết:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=10810

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo