Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
thangngv1985

Xin Lisp Block che Block, đối tượng che khuất đối tượng

Các bài được khuyến nghị

bạn dùng lệnh này đi wipeout chịu khó tìm trên diễn đàn nha bạn .

chúc may mắn

Lệnh wipeout thì em biết dùng nhưng phải vẽ lại đường bao của 1 Block, nếu đường bao là đường đơn giản thì còn dễ dàng, đường bao là những đường phức tạp thì rất mất thời gian để vẽ lại nó. Có cách nào hay hơn dùng lệnh WIPEOUT không các bác. Em xin cảm ơn mọi người!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Không cao thủ nào giúp em vấn đề này sao??? :undecided:

Mình không phải cao thủ nhưng xin đóng góp ý kiến

Bạn vào hãy tìm hiểu lệnh "Clipit" hoặc lệnh "Xclip" có sãn trong AutoCad xem sao?

Hoặc bạn thử dùng lisp này xem sao?

http://www.4shared.com/file/denRPj9v/Lisp_catbanve.html

Chúc bạn vui vẻ. (Lệnh MX)

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lệnh Xcip xài được nhưng chỉ với những đối tượng có đường bao là những đường thẳng, còn những đối tượng có đường bao là những đường cong thì dùng cả lệnh Wipeout cũng té nhào. Có bác nào viết hộ em cái lisp Block che block, block che đối tượng, mà khi move ra nó vẫn hiện nguyên đối tượng Block dùng để che đối tượng khác không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh Xcip xài được nhưng chỉ với những đối tượng có đường bao là những đường thẳng, còn những đối tượng có đường bao là những đường cong thì dùng cả lệnh Wipeout cũng té nhào. Có bác nào viết hộ em cái lisp Block che block, block che đối tượng, mà khi move ra nó vẫn hiện nguyên đối tượng Block dùng để che đối tượng khác không???

Với những đối tượng là đường cong bạn hãy dùng nhiều đường thẳng bao quanh là được mà!! :( :( ( càng nhiều đường thì càng sát với đường cong)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Với những đối tượng là đường cong bạn hãy dùng nhiều đường thẳng bao quanh là được mà!! :( :) ( càng nhiều đường thì càng sát với đường cong)

Nếu dùng như vậy, bản vẽ sẽ rất xấu, sẽ tách thành 2 lớp. Và thực hiện công việc sẽ rất lâu. :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách khác là bạn tạo biên kín bằng Poline,hình j cũng được,sau đó hatch bằng solid trắng (màu của giấy),để nó ở chế độ bring to back trong Block,associative.Thế là ok ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cách khác là bạn tạo biên kín bằng Poline,hình j cũng được,sau đó hatch bằng solid trắng (màu của giấy),để nó ở chế độ bring to back trong Block,associative.Thế là ok ^^
Cái này không được đâu bạn. Dùng xcip là đúng rồi
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh wipeout thì em biết dùng nhưng phải vẽ lại đường bao của 1 Block, nếu đường bao là đường đơn giản thì còn dễ dàng, đường bao là những đường phức tạp thì rất mất thời gian để vẽ lại nó. Có cách nào hay hơn dùng lệnh WIPEOUT không các bác. Em xin cảm ơn mọi người!

Đấy cũng là 1 cách mà a ^^

Theo e hiểu thì dùng hatch background thì lợi 1 chỗ là hình nào cũng được,và hình bao che rất mịn và tạo khá dễ dàng.Nhưng bị nhược điểm là nếu ai vẽ ở chế độ nền đen thì sẽ thường xuyên nhìn thấy các cục trắng trắng ^^

Dùng xclip cũng như wipe out thì ngọt hơn nhưng lại thiếu độ mịn,đúng k ạ..^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo e hiểu thì dùng hatch background thì lợi 1 chỗ là hình nào cũng được,và hình bao che rất mịn và tạo khá dễ dàng.Nhưng bị nhược điểm là nếu ai vẽ ở chế độ nền đen thì sẽ thường xuyên nhìn thấy các cục trắng trắng ^^

Bạn này nói rất đúng, nếu dùng wipeout thì sẽ thấy 2 lớp vì thiếu độ mịn do ta phải dùng lệnh spl để vẽ những đường cong khép kín. Xin hỏi các bác ngoài những cách trên còn cách nào hay hơn ko? Cám ơn rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử in bản vẽ ra xem nào? Nó thành một cục đen xì. Cái này mình đã từng thử rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn này nói rất đúng, nếu dùng wipeout thì sẽ thấy 2 lớp vì thiếu độ mịn do ta phải dùng lệnh spl để vẽ những đường cong khép kín. Xin hỏi các bác ngoài những cách trên còn cách nào hay hơn ko? Cám ơn rất nhiều.

Dùng wipeout là hợp lý nhất nhưng khi in hắn ra dạng ảnh để qua shop đổ màu thì cái wipeout lại bị thành 1 hình chử nhật với cạnh ngang và dọc là giới hạn lớn nhất của chiều đấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn thử in bản vẽ ra xem nào? Nó thành một cục đen xì. Cái này mình đã từng thử rồi.
Quả là sáng nay e có thử rồi mới đưa ra ý kiến đấy chứ ạ^^

Cái cục trắng trắng là block e tạo với hình dạng bất kì.Những hình bên trong cũng là bất kỳ.Bác thử test xem sao ^^

Test wipe out block

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Quả là sáng nay e có thử rồi mới đưa ra ý kiến đấy chứ ạ^^

Cái cục trắng trắng là block e tạo với hình dạng bất kì.Những hình bên trong cũng là bất kỳ.Bác thử test xem sao ^^

Test wipe out block

À thì ra là do đặt mầu. Ngày xưa mình cứ nghĩ màu trắng là màu 7 nó đen xì là đúng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo