Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
aiac_05

Hỏi về lệnh mvsetup

Các bài được khuyến nghị

Em mới học cad tập vẽ bản vẽ có nhiều tỷ lệ như 1/100, 1/50, 1/20...

Em sử dụng lệnh mvsetup để khởi tạo bản vẽ A2 với tỷ lệ 1/100.Nhưng em k hiểu lúc ra cái khung A2 rùi thì bây giờ mình vẽ đó là tỷ 1/100 đúng k ạ?nếu mình muốn vẽ bản vẽ tỷ lệ 1/50,1/20 thì minh làm sao?

nếu mình k sd lệnh mvsetup mình có thể vẽ nhiều tỷ lệ bằng cách

mình đánh lênh(tăt) :( vào command trong dimension style bản vẽ mặc định standard là tỷ lệ 1:1

mình muốn vẽ tỷ lệ 1/50 thì mình tạo tỷ lệ này từ tỷ lệ 1:1 và chỉ thay scale factor là 50.vậy cho em hỏi là khi mình vẽ bản vẽ tỷ lẹ 1/50 mình muốn vẽ kt 300 thì có phải lấy 300 chia cho 50 để vẽ k ạ?Mong các anh giúp em cái tỷ lệ này cái em rối tung vì chưa định hình đc.Cam ơn các bác ,các anh !!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em sử dụng lệnh mvsetup để khởi tạo bản vẽ A2 với tỷ lệ 1/100.Nhưng em k hiểu lúc ra cái khung A2 rùi thì bây giờ mình vẽ đó là tỷ 1/100 đúng k ạ?nếu mình muốn vẽ bản vẽ tỷ lệ 1/50,1/20 thì minh làm sao?

mình đánh lênh(tăt) :cheers: vào command trong dimension style bản vẽ mặc định standard là tỷ lệ 1:1

mình muốn vẽ tỷ lệ 1/50 thì mình tạo tỷ lệ này từ tỷ lệ 1:1 và chỉ thay scale factor là 50.vậy cho em hỏi là khi mình vẽ bản vẽ tỷ lẹ 1/50 mình muốn vẽ kt 300 thì có phải lấy 300 chia cho 50 để vẽ k ạ?Mong các anh giúp em cái tỷ lệ này cái em rối tung vì chưa định hình đc.Cam ơn các bác ,các anh !!!

khi dùng MVSETUP thì theo mình với bản vẽ nào A1>> A4 thìở chỗ Scale Factor bạn vẫn chọn : 100 , thì khi đó bạn vẽ thi bạn đang vẽ tỷ lệ 1/100 đó . khi đó bạn vào DIMENSION STYLE chọn Primary Units >> chọn Scale = 1. Khi đó thì bạn dùng kích thước này đo cho tỷ lệ 1/100

Nếu bạn muốn vẽ tỷ lệ 1/50 thì bạn cứ vẽ binh thường sau đó dùng lệnh SC lên 2 lần . Rồi vào Dimension tạo 1 kiểu ghi kich thước khác sau đó chọn Scale = 0.5 . Ok. Bạn vẽ tỷ lệ nào thì dùng kích thước của tỷ lệ đó đo thôi!!!!!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đánh lênh(tăt) :cheers: vào command trong dimension style bản vẽ mặc định standard là tỷ lệ 1:1

- lúc ra cái khung A2 rùi thì bây giờ mình vẽ đó là tỷ 1/100 đúng k ạ

- đúng anh ạ!

- muốn vẽ bản vẽ tỷ lệ 1/50,1/20 thì minh làm sao?

- thì anh thiết lập bản mvsetup với tỷ lệ 1/50,1/20

- 1/50 mình muốn vẽ kt 300 thì có phải lấy 300 chia cho 50 để vẽ k ạ

- không có chuyện chia chác, anh vẫn phải nhập 300

Có rất nhiều cách để thực hiện bản vẽ miễn là cuối cùng cho ra một bản vẽ đúng tỷ lệ

Tỉ dụ anh vẽ bản vẽ 1/50 một cái ô tô dài 300 mét, đo trên flie bản vẽ nó vẫn là 300m nhưng khi anh đem file bản vẽ đó ra in , anh lấy thước đo trên giấy vẽ cái ô tô đó dài 300/50 = 6 m là đúng.

Anh tham khảo bài viết:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=49

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- lúc ra cái khung A2 rùi thì bây giờ mình vẽ đó là tỷ 1/100 đúng k ạ

- đúng anh ạ!

- muốn vẽ bản vẽ tỷ lệ 1/50,1/20 thì minh làm sao?

- thì anh thiết lập bản mvsetup với tỷ lệ 1/50,1/20

- 1/50 mình muốn vẽ kt 300 thì có phải lấy 300 chia cho 50 để vẽ k ạ

- không có chuyện chia chác, anh vẫn phải nhập 300

Có rất nhiều cách để thực hiện bản vẽ miễn là cuối cùng cho ra một bản vẽ đúng tỷ lệ

Tỉ dụ anh vẽ bản vẽ 1/50 một cái ô tô dài 300 mét, đo trên flie bản vẽ nó vẫn là 300m nhưng khi anh đem file bản vẽ đó ra in , anh lấy thước đo trên giấy vẽ cái ô tô đó dài 300/50 = 6 m là đúng.

Anh tham khảo bài viết:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=49

anh ơi cho em hỏi?em làm ở 1 cty nước ngoài,các bản vẽ đều có khung mẫu.mỗi khi cho kích thước rất khó khăn.phải điều chỉnh tren dtext.có cách nào để có thể cho kích thước dễ dàng hơn ko a?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anh ơi cho em hỏi?em làm ở 1 cty nước ngoài,các bản vẽ đều có khung mẫu.mỗi khi cho kích thước rất khó khăn.phải điều chỉnh tren dtext.có cách nào để có thể cho kích thước dễ dàng hơn ko a?

Em không hiểu ý của anh, tại sao phải "phải điều chỉnh tren dtext" anh phải có file đính kèm hoặc ảnh minh hoạ để mọi người còn giúp đỡ.

Đừng hỏi riêng em anh ạ, em cũng là người vào diễn đàn để học hỏi là chính viết bài giả nhời là phụ, mong anh thông cảm và thông cảm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Muốn vẽ nhiều bản vẽ có tỉ lệ khác nhau trên cùng 1 bản vẽ thì nên sài layout

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mvsetup là lệnh để thiết lạp khung bản vẽ trong autocad .

. Enable pager Space? [No/Yes] <Y> : (Ta nhập N vỡ nhấn Enter)

. Enter units type [.........../Metric] : (ta nhập M chọn hệ một vỡ nhấn Enter)

. Enter the scale factor : ( Nhập giỏ trị tỉ lệ)

. Enter the Pager width : (Nhập chiều rộng khổ giấy)

. Enter the Pager height : (Nhập chiều cao khổ giấy)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo