Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
KS.PhanThanhTu

VnPlot 2.0-Tự động in bản vẽ cho AutoCad 2004-2010(Ko cần VBA)

Các bài được khuyến nghị

VnPlot 2.0-Tự động in bản vẽ cho AutoCad 2004-2010 (Không cần cài VBA Enabler)

Chương trình chỉ bao gồm một tệp duy nhất, dung lượng gọn nhẹ , không cần cài đặt với giao diện tiếng Việt thân thiện dễ sử dụng với người dùng.Tương thích với hầu hết các phiên bản AutoCad hiện có trên thị trường Việt Nam

Chương trình phát triển để bổ sung hoàn thiện tính năng cho những chương trình hỗ trợ in ấn trên Cad trước đây, nâng cấp phiên bản 1.0 đã được giới thiệu ở CadViet

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=27537

Để sử dụng , trước tiên bạn tiến hành tải về từ địa chỉ sau:

http://tudaihiep.com/VnPlotV2.1.rar

Đây là bản hoàn thiện mới nhất

Có tự động sắp xếp bản vẽ khi in ra để khỏi phải ngồi xếp bản vẽ nữa :">

Sau đó giải nén tệp tin, sẽ có 2 tệp, tệp Lisp và tệp chương trình chính.

Bạn cũng có thể chạy trực tiếp tệp VnPlotV2.0.exe để kích hoạt. Nếu như bạn chưa bật AutoCad chương trình sẽ hỏi bạn và bật hộ bạn AutoCad

Nhưng cách quen thuộc nhất vẫn là vào trong Autocad để Load tệp LSP lên (IN)Chuong Trinh In Tu Dong Full VNPLOT.lsp (bằng lệnh AP trong cad)

Lệnh của chương trình là IN (IN ấn)

Giao diện chính của chương trình như sau:

Trước hết bạn chọn máy in muốn in trong danh sách hiện thời, chương trình sẽ tự động tìm kiếm các cỡ giấy được hỗ trợ bởi máy in trong danh sách “Cỡ giấy in”.

Tiếp đó là việc chọn file nét in của bạn, theo mình để thuận tiện và dễ dàng quản lý các bạn nên đặt nét theo layer, file nét các bạn chỉ cần chỉnh màu là đen và để đối tượng theo màu của layer.

Ở bên phải là danh mục các cỡ giấy in, các bạn chọn cho phù hợp, như ở trên mình chọn máy in, HP LaserJet 5200, cỡ giấy A3, và file nét là monochrome.ctb (Chú ý các bạn chọn đúng file nét của mình)

Để thuận tiện cho lần sử dụng sau, vì hầu như chúng ta chỉ sử dụng một máy in trong công ty cũng như cỡ giấy và nét in thông thường sử dụng nhất nên các bạn nên nhấn vào “Lưu thông số in” để lần sau các bạn không phải thiết lập lại”/

Được sự góp ý của các bạn , mình đã bổ sung thêm phần cấu hình để chọn đường biên nhanh chóng

Các bạn có thể xem hình :

-ở tùy chọn đầu tiên, cchương trình cho phép bạn chọn bất kỳ đối tượng nào bạn muốn, sẽ tự động lọc block, hay rectangle, và xref

-tùy chọn thứ 2 rất thú vị, nếu như block hay xref khung tên của bạn có tên cố định (thông thường là như thế), bạn chỉ cần chọn một , chương trình sẽ tự động lấy nốt các khung tên còn lại

Ví dụ bạn có 38 bản vẽ kết cấu, có block khung tên tên la "KHUNGTENCHUAN", bạn chọn tùy chọn này và sau đó, chọn 1 trong 38 khugn tên đó, chương trình sẽ lấy nốt 37 khung tên còn lại

Tính năng này hoạt động tốt cả trong trường hợp layout có nhiều khung tên , ví dụ layout hiện thời của bạn có 10 khung tên thì chương trình vẫn chạy tốt

- và cuối cùng là tùy chọn thứ 3 dành chọn bạn nào thích thoải mái :iluvyousmiley:

Chương trình sẽ tự động tìm kiếm ra vùng cần in, và tự động xoay khổ giấy ngang hay dọc, bạn không cần phải lo lắng.

(cái này bạn chú ý, một số máy in có cùng khổ giấy nhưng có thể 2 loại ngang dọc khác nhau, ở đây mình viết cho loại đứng (thường dùng cho các máy in HP, PrimoPDF,...) ví dụ A3 ,A4

Sau đó muốn xem qua kết quả bạn có thể nhấn vào “Preview (Xem thử)”

Được sự góp ý của các bạn, phần này mình đã hoàn thiện như sau:

Nếu chỉ có một vùng được chọn thì sẽ tự hiện ra PREVIEW luôn

Nếu từ hai vùng trở lên sẽ hiện ra hộp thoại như sau:

Mỗi lần xem xong 1 bản vẽ, chương trình tự động tăng lên bản vẽ sau, bạn có thể nhấn "Xem tiếp " để tiếp tục

Chương trình sẽ nhận biết tổng số vùng in, bạn có thể chuyển qua lại giữa các vùng in và nhấn "Xem tiếp", nếu không có trục trặc gì các bạn có thể nhấn "Đóng Lại"

Cuối cùng, nếu những thiết lập đã hoàn thành bạn chỉ việc nhấn “ Plot – In tự động”

Lúc này chương trình sẽ tiến hành tự động từ a-z cho bạn

Việc của bạn chỉ là nghỉ ngơi và chờ đợi thành quả của mình.

Trong phiên bản này, chương trình cho phép bạn chọn chế độ in căn giữa hay tự chỉnh

cũng như thiết lập in (Scale to Fit) hoặc tỷ lệ người dùng nhập

Một năng thú vị khác của chương trình là khả năng xuất hàng loạt bản vẽ ra PDF,JPG,PNG,...

Bạn vào mục cấu hình và chọn đương dẫn, mỗi khi bạn sử dụng máy in DWG to PDF hay WebtoJpg,.... có sẵn trong CAD 2007-2010 toàn bộ bản vẽ sẽ được xuất vào đó theo thứ tự được đánh số từ nhỏ đến lớn

VD tên bản vẽ là : kietrucnha.dwg thì bản vẽ ra sẽ có dạng kientrucnha-01.dwg, kientrucnha-02.dwg,kientrucnha-03.dwg

Dù đã cố gắng tuy nhiên do điều kiện thời gian và trình độ còn hạn chế nên chương trình vẫn còn lỗi này hay lỗi khác rất mong được các bạn góp ý để có thể hoàn thiện hơn trong phiên bản sau.

Chương trình được xây dựng và phát triển bởi tác giả Phan Thanh Tú – Hà Tĩnh, rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các bạn thông qua Email: Vansulich@yahoo.com Website: http://tudaihiep.com

• Vote tăng 17

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hổm rày e test thấy với xref chạy mượt rồi,mà e quên chưa hỏi bác là nó có sắp xếp thứ tự in từ trái qua phải từ trên xuống dưới hok ^^ (e wên chưa test ^^)

Với lị bác cho e hỏi bản này là vb chứ k còn là vba nữa ạ ?

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tên ketxu này nhanh tay quá :iluvyousmiley:

Uh nâng cấp lên VB cho nó bảo mật mã nguồn với lại 2010-2011 cad không tích hợp VBA nữa rồi

Chuyển đổi nhanh ko ấy mà :D

Cái vụ sắp xếp bản vẽ thì chưa nghĩ ra cách nào tiện cho người dùng nhất cả , mỗi người 1 kiểu mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì,Hỏi xong thì e cũng test xong.Tình hình là vnplot đã in từ phải sang trái n lại không nhất quán bác ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Èo,e tưởng lên 2011 người ta vẫn có plugin để chạy ứngdụng vba ạ :iluvyousmiley: không thì mấy phần mềm vba e đang dùng ngỏm mất thì toi :D(

Mà dvb là cũng bảo mật chán rồi.sao bác k để bao giờ finish thì chuyển sang EXE 1 thể ạ.

Tiện nếu bác có onl thì YM e nhờ tí ạ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

UHm đúng là Cad 2010 và 2011 thì có bộ cài bổ sung nhưng mình nghĩ thế cũng bất tiện

Với lại DVB ko bảo mật đâu ketxu ạ

:iluvyousmiley:

QUên nick YM của mình là vansulich nhé

Ketxu và các bạn add nick trao đổi cho vui nha ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hay quá!
Em không test được vì máy ko cài cad.
Nhờ các bác giúp: có chọn được block trong vùng chọn window không nhé.
Rất mong các cao thủ bổ xung và hoàn thiền

Vô cadviet mà ko cài cad à , ăn nhởi quá :->

Chọn đc chứ bạn, bạn quét thoải mái, chương trình chỉ nhận block thôi, những thứ khác sẽ ko ảnh hưởng gì cả :iluvyousmiley:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hay quá!
Em không test được vì máy ko cài cad.
Nhờ các bác giúp: có chọn được block trong vùng chọn window không nhé.
Rất mong các cao thủ bổ xung và hoàn thiền

Vô cadviet mà ko cài cad à , ăn nhởi quá :->

Chọn đc chứ bạn, bạn quét thoải mái, chương trình chỉ nhận block thôi, những thứ khác sẽ ko ảnh hưởng gì cả :iluvyousmiley:

Đang ngồi máy hàng xóm mà bác.

Trong file có 100 bản vẽ, em muốn in 1/2 =50bản bằng cách chọn block khung tên được chú ah.

bác có nhieu fphần mềm hay lắm, em rất thích "tietkiemdien" của bác >>>> rất vui và có ích

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cập nhật link mới cho các bạn

http://adf.ly/BVH1

Các bạn có thắc mắc hay muốn bổ sung gì có thể reply hoặc comment trong blog của mình nha

Mình xin có góp ý nho nhỏ như thế này. Phần chọn block có thêm lựa chọn để lọc các block (có ô để nhập tên block muốn chọn, hoặc pick chọn để lấy tên block). Mình thấy chỗ này hơi bất tiện là sau khi kích chọn vào chọn đối tượng bao lại phải đi pick tường thằng block hới mất thời gian nếu số lượng bản vẽ nhiều. Thank bạn vì phần mềm rất hay này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cập nhật link mới cho các bạn

http://adf.ly/BVH1

Các bạn có thắc mắc hay muốn bổ sung gì có thể reply hoặc comment trong blog của mình nha

Mình có một vài ý kiến cho phần mềm của bạn. Bạn có thể bổ sung thứ tự in xref ưu tiên thứ tự từ trên xuống dưới rồi từ trái qua phải để dễ quản lý bản vẽ khi in. Trong Nova co chức năng in nhiều bản vẽ thoả mãn được điều đó nhưng có 1 nhược điểm là khi ta thay 1 xref thì xref đó sẽ bị đẩy in về phía sau. Bạn có thể khắc phục những vấn để đó cho phần mềm của mình. Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình xin có góp ý nho nhỏ như thế này. Phần chọn block có thêm lựa chọn để lọc các block (có ô để nhập tên block muốn chọn, hoặc pick chọn để lấy tên block). Mình thấy chỗ này hơi bất tiện là sau khi kích chọn vào chọn đối tượng bao lại phải đi pick tường thằng block hới mất thời gian nếu số lượng bản vẽ nhiều. Thank bạn vì phần mềm rất hay này.

Cái này nếu bạn chọn trong mục cấu hình ở mục thứ 2 đó thì chỉ cần click 1 lần duy nhất vào khung tên trong bản vẽ của bạn sẽ tự động tìm các khugn tên còn lại (có cùng tên block trong bản vẽ)

Về thứ tự bản vẽ thì mình sẽ bổ sung sau vì mỗi người lại bố trí 1 kiểu mà cũng là công việc sau cùng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn ơi chưa bổ sung chức năng load các layout trong toàn bộ layout để in ah.

Mình thấy có mục này nhưng chưa thấy sử dụng được, mong bạn bổ sung sớm nhé.

Thanks for share.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mạn phép bác Tú post lên đây,nhưng mình nghĩ bạn nên vào trang chủ của tác giả để cm và biết thêm nhiều thông tin hơn

VN Plot 2.0

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chạy file .exe thì ko sao, sử dụng lệnh thỉ bị lỗi này là sao nhỉ? "error: bad argument type: stringp nil"

Bạn nên chạy luôn tệp thực thi cho nhanh, đỡ phải nhớ lệnh

Còn nếu chạy tệp lisp thì >cad 2010 trở lên ko đc (do cấu trúc regedit khác )

Còn EXE thì mấy cũng ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

VnPlot 2.0-Tự động in bản vẽ cho AutoCad 2004-2010 (Không cần cài VBA Enabler)

Chương trình chỉ bao gồm một tệp duy nhất, dung lượng gọn nhẹ , không cần cài đặt với giao diện tiếng Việt thân thiện dễ sử dụng với người dùng.Tương thích với hầu hết các phiên bản AutoCad hiện có trên thị trường Việt Nam

Chương trình phát triển để bổ sung hoàn thiện tính năng cho những chương trình hỗ trợ in ấn trên Cad trước đây, nâng cấp phiên bản 1.0 đã được giới thiệu ở CadViet

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=27537

Để sử dụng , trước tiên bạn tiến hành tải về từ địa chỉ sau:

http://tudaihiep.com/VnPlotV2.1.rar

Đây là bản hoàn thiện mới nhất

Có tự động sắp xếp bản vẽ khi in ra để khỏi phải ngồi xếp bản vẽ nữa :">

Sau đó giải nén tệp tin, sẽ có 2 tệp, tệp Lisp và tệp chương trình chính.

Bạn cũng có thể chạy trực tiếp tệp VnPlotV2.0.exe để kích hoạt. Nếu như bạn chưa bật AutoCad chương trình sẽ hỏi bạn và bật hộ bạn AutoCad

Nhưng cách quen thuộc nhất vẫn là vào trong Autocad để Load tệp LSP lên (IN)Chuong Trinh In Tu Dong Full VNPLOT.lsp (bằng lệnh AP trong cad)

Lệnh của chương trình là IN (IN ấn)

Giao diện chính của chương trình như sau:

Trước hết bạn chọn máy in muốn in trong danh sách hiện thời, chương trình sẽ tự động tìm kiếm các cỡ giấy được hỗ trợ bởi máy in trong danh sách “Cỡ giấy in”.

Tiếp đó là việc chọn file nét in của bạn, theo mình để thuận tiện và dễ dàng quản lý các bạn nên đặt nét theo layer, file nét các bạn chỉ cần chỉnh màu là đen và để đối tượng theo màu của layer.

Ở bên phải là danh mục các cỡ giấy in, các bạn chọn cho phù hợp, như ở trên mình chọn máy in, HP LaserJet 5200, cỡ giấy A3, và file nét là monochrome.ctb (Chú ý các bạn chọn đúng file nét của mình)

Để thuận tiện cho lần sử dụng sau, vì hầu như chúng ta chỉ sử dụng một máy in trong công ty cũng như cỡ giấy và nét in thông thường sử dụng nhất nên các bạn nên nhấn vào “Lưu thông số in” để lần sau các bạn không phải thiết lập lại”/

Được sự góp ý của các bạn , mình đã bổ sung thêm phần cấu hình để chọn đường biên nhanh chóng

Các bạn có thể xem hình :

-ở tùy chọn đầu tiên, cchương trình cho phép bạn chọn bất kỳ đối tượng nào bạn muốn, sẽ tự động lọc block, hay rectangle, và xref

-tùy chọn thứ 2 rất thú vị, nếu như block hay xref khung tên của bạn có tên cố định (thông thường là như thế), bạn chỉ cần chọn một , chương trình sẽ tự động lấy nốt các khung tên còn lại

Ví dụ bạn có 38 bản vẽ kết cấu, có block khung tên tên la "KHUNGTENCHUAN", bạn chọn tùy chọn này và sau đó, chọn 1 trong 38 khugn tên đó, chương trình sẽ lấy nốt 37 khung tên còn lại

Tính năng này hoạt động tốt cả trong trường hợp layout có nhiều khung tên , ví dụ layout hiện thời của bạn có 10 khung tên thì chương trình vẫn chạy tốt

- và cuối cùng là tùy chọn thứ 3 dành chọn bạn nào thích thoải mái :iluvyousmiley:

Chương trình sẽ tự động tìm kiếm ra vùng cần in, và tự động xoay khổ giấy ngang hay dọc, bạn không cần phải lo lắng.

(cái này bạn chú ý, một số máy in có cùng khổ giấy nhưng có thể 2 loại ngang dọc khác nhau, ở đây mình viết cho loại đứng (thường dùng cho các máy in HP, PrimoPDF,...) ví dụ A3 ,A4

Sau đó muốn xem qua kết quả bạn có thể nhấn vào “Preview (Xem thử)”

Được sự góp ý của các bạn, phần này mình đã hoàn thiện như sau:

Nếu chỉ có một vùng được chọn thì sẽ tự hiện ra PREVIEW luôn

Nếu từ hai vùng trở lên sẽ hiện ra hộp thoại như sau:

Mỗi lần xem xong 1 bản vẽ, chương trình tự động tăng lên bản vẽ sau, bạn có thể nhấn "Xem tiếp " để tiếp tục

Chương trình sẽ nhận biết tổng số vùng in, bạn có thể chuyển qua lại giữa các vùng in và nhấn "Xem tiếp", nếu không có trục trặc gì các bạn có thể nhấn "Đóng Lại"

Cuối cùng, nếu những thiết lập đã hoàn thành bạn chỉ việc nhấn “ Plot – In tự động”

Lúc này chương trình sẽ tiến hành tự động từ a-z cho bạn

Việc của bạn chỉ là nghỉ ngơi và chờ đợi thành quả của mình.

Trong phiên bản này, chương trình cho phép bạn chọn chế độ in căn giữa hay tự chỉnh

cũng như thiết lập in (Scale to Fit) hoặc tỷ lệ người dùng nhập

Một năng thú vị khác của chương trình là khả năng xuất hàng loạt bản vẽ ra PDF,JPG,PNG,...

Bạn vào mục cấu hình và chọn đương dẫn, mỗi khi bạn sử dụng máy in DWG to PDF hay WebtoJpg,.... có sẵn trong CAD 2007-2010 toàn bộ bản vẽ sẽ được xuất vào đó theo thứ tự được đánh số từ nhỏ đến lớn

VD tên bản vẽ là : kietrucnha.dwg thì bản vẽ ra sẽ có dạng kientrucnha-01.dwg, kientrucnha-02.dwg,kientrucnha-03.dwg

Dù đã cố gắng tuy nhiên do điều kiện thời gian và trình độ còn hạn chế nên chương trình vẫn còn lỗi này hay lỗi khác rất mong được các bạn góp ý để có thể hoàn thiện hơn trong phiên bản sau.

Chương trình được xây dựng và phát triển bởi tác giả Phan Thanh Tú – Hà Tĩnh, rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các bạn thông qua Email: Vansulich@yahoo.com Website: http://tudaihiep.com

Chào bác Tú,e đã test chương trình in của bác

E chưa hiểu tỉ lệ in trong chương trình của bác. Cụ thể là ví dụ khi in A3 nếu khung đúng khổ giấy A3 thì in bằng lệnh in của cad chọn tỉ lẹ in là 1:1 và in bằng chương trình của bác cũng chọn tỉ lệ in là 1/1 thì bản vẽ in ra là giống nhau. Nhưng khi bản vẽ được scale lên 2 lần(để tiện tính toán) thì khi in bằng lệnh in của cad thì chọn tỉ lệ in là 1:2 là được(canh lề đúng theo yêu cầu),nhưng nếu in bằng chương trình của bác thì tỉ lệ in phải chọn không phải là 1/2 mà là 1/49.2992 và canh lề theo yêu cầu cũng rất khó

Như vậy trong trường hợp bản vẽ không đúng khổ thì bản vẽ in ra không đúng yêu cầu

Nói tóm lại e chưa hiểu tỉ lệ in trong chương trình của bác

Mong bác chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình góp ý này nhé: khi thực hiện "Preview" xem bản in, đế xem được bản in tiếp theo thì phải bấm phím "ESC" và dùng chuột chuyển sang "VnPlot Preview" rồi nhấn "xem tiếp"; như thế thì bất tiện quá. Bạn có thể cải thiện bằng cách cho cửa số "VnPlot Preview" hiện nổi trên cửa số Cad để tiện bấm táp "xem tiếp" thuận tiện hơn không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao mình tải về chỉ thấy có 1 file .exe chư ko thấy file Lips đau nhỉ. Cái này mình đang cần cảm ơn bác nha.

Đây là 1 ứng dụng application, bạn kích chạy trực tiếp, k cần gọi trong CAD. . Nếu cần lisp thì bạn search v1 tác giả có kèm lisp startapp để gọi lệnh trong cad.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay