Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
anh0bidien

Em xin hỏi về lệnh copy và rotate

Các bài được khuyến nghị

Mình có thể vừa dùng lệnh copy ðồng thời dùng lệnh rotate ðýợc không? Em mới tham gia nên còn nhiều ðiều cần học, xin mấy anh chị chỉ giáo. Em xin cảm õn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình có thể vừa dùng lệnh copy ðồng thời dùng lệnh rotate ðýợc không? Em mới tham gia nên còn nhiều ðiều cần học, xin mấy anh chị chỉ giáo. Em xin cảm õn.

- Có thể là Auto Cad đời sắp tới sẽ có lệnh vừa copy đồng thời vừa rotate.

- Hiện Auto Cad 2007 có lệnh vừa rotate vừa copy : Chọn đối tượng --> RO -->bắt điểm gốc xoay--> Specify rotation anggle

or [copy/Reference] <0>:

1- Nhập : C-->Ente--> nhập góc độ thì ta có được vừa rotate vừa copy

2- Nhập : R-->Ente-->bắt điểm gốc xoay --> bắt tiếp điểm ngọn cần xoay đến thì chỉ có rotate

( Auto Cad 2004 không có chức năng copy)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lệnh MOCORO thuộc Express Tools có chức năng vừa copy vừa di chuyển phóng to thu nhỏ và xoay đối tượng được chọn.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh MOCORO thuộc Express Tools có chức năng vừa copy vừa di chuyển phóng to thu nhỏ và xoay đối tượng được chọn.

Quá hay! Nhiều khi cứ quen vẽ theo CAD đời cũ mà "quên" không khai thác cái mới lạ của CAD đời mới. (Cũng giống như thói quen nhấn Esc, nhờ có bài viết của bạn jikibo mà tôi đã bỏ được thói quen này . Tôi đã không dùng nút Esc nữa roài.)

Bạn nào biết thêm lệnh gì hay giống như bạn lamtecco2, hãy chia sẻ cho mọi người...

(Tiện đây tôi cũng xin nhắc lại là bạn ssg cũng đã có bài viết nói về lệnh LOFT trong Auto Cad 2007 dùng để vẽ các khối xiên có mặt cắt ngang to nhỏ khác nhau, rất tiện lợi cho việc vẽ các khối 3D dị hình.)

Đôi khi ta cũng lạc hậu với thời cuộc ... bạn đã bao giờ ra cửa hàng mua một thứ gì mà bị thiếu tiền chưa? Đã có lần tôi vấp phải trường hợp như vậy đấy. Tất tả về nhà lấy thêm tiền... ra đến nơi thì giá lại vừa tăng xong... thế mới đểu chứ... lại phải làm một cuốc nữa ....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hỏi về lenh RO khi em vẽ 1 đường chéo bất kì và 1rectang làm như thế nào để em xoay hinh vuông đó có 1 cạnh trùng khit với đương chéo kia ạ... mong các bác chỉ giáo....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hỏi về lenh RO khi em vẽ 1 đường chéo bất kì và 1rectang làm như thế nào để em xoay hinh vuông đó có 1 cạnh trùng khit với đương chéo kia ạ... mong các bác chỉ giáo....

Bạn dùng tuỳ chọn "R" khi xác định góc quay. Có 2 trường hợp xãy ra:

1). Khi đường chéo cắt rec: ro bình thường.

2). Khi đường chéo không cắt rec: phải move rec đến cắt đường chéo rồi dùng bước 1.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn dùng lệnh Align:

Comeent: Align

B1 chọn hình vuông cần xoay Enter

Chọn điểm đầu của cạnh hình vuông cần xoay tiếp theo chọn điểm đầu của đường chéo

Tiếp tục chon điểm cuối của canh hv cần xoay và điểm cuối đường chéo Enter

+) chon yes nếu muốn chiều dài cạnh hình vuông bắng chiều dài đường chéo

+) chon no nếu muồn giữ nguyên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn một cách nữa nếu rec nằm ngoài đường thẳng:

Gõ lệnh mocoro > chọn điểm trên rec > gõ m > chọn điểm trên đường thẳng > gõ r > chọn điểm trên đường thẳng hoặc điểm bất kỳ theo hướng đường thẳng (nếu chưa bật Object Snap Tracking phải ấn F11).

Command: mocoro

Select objects: 1 found

Select objects:

Base point:

[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>: m

Second point of displacement:

[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>: r

Second Point or Rotation angle:

[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo