Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
pccc

Khai triển dải cắt hình trong đột cắt hình

Các bài được khuyến nghị

Em học cơ khí mới ra trường, mới đi làm và mới được một người bạn giới thiệu vào diễn đàn. Chỉ tiếc là diễn đàn CADViet có từ lâu mà em ko biét. Điều em ngạc nhiên nhất là diễn đàn của các bác lại có cả mục thư giãn nữa, thỉnh thoảng em lại vào đây để cười cho đỡ buồn ngủ đấy em hay thức khuya mà.

Chào bác Nguyễn Hoành , bác SSQ, bác Duy và các bác khác nữa cho em hỏi nhé, trước khi hỏi các bác em đã mục tìmkiếnm mà ko thấy

Đây llà câu hỏi của em: em dang xếp dải khai triễn cắt hình trên máy đột dập. Cụ thể là cắt phôi có đường kính 270 mm X chiều dầy 2 mm trên khổ tôn có chiều dài bất kỳ, chiều rộng khổ tôn cố định như sau: 1220 mmm, 1530 mm, 1500 mm, 1524mm và 2000mm. Như vậy để sắp xếp muốn biết được khổ tôn nào cho hệ số sử dụng vật liệu là tiết kiệm nhất tức là ít ba via nhất em phải xếp các hình tròn đường kính 270 vào 5 loại khổ tôn trên để xem cái nào có hệ số sử dụng vật tư là cao nhất để lựa chọn. Các đường tròn này xếp cách nhau không quá 5 mm. Có rất nhiều cach xếp hình như vâỵ .

vì vậy em hỏi các bác có LISP nào có thể lựa chọn được khổ tôn nhanh nhất không ạ. Hoặc có thể viết được viết được LISP để làm việc này được không ạ . Các bác hãy giúp em nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em học cơ khí mới ra trường, mới đi làm và mới được một người bạn giới thiệu vào diễn đàn. Chỉ tiếc là diễn đàn CADViet có từ lâu mà em ko biét. Điều em ngạc nhiên nhất là diễn đàn của các bác lại có cả mục thư giãn nữa, thỉnh thoảng em lại vào đây để cười cho đỡ buồn ngủ đấy em hay thức khuya mà.

Chào bác Nguyễn Hoành , bác SSQ, bác Duy và các bác khác nữa cho em hỏi nhé, trước khi hỏi các bác em đã mục tìmkiếnm mà ko thấy

Đây llà câu hỏi của em: em dang xếp dải khai triễn cắt hình trên máy đột dập. Cụ thể là cắt phôi có đường kính 270 mm X chiều dầy 2 mm trên khổ tôn có chiều dài bất kỳ, chiều rộng khổ tôn cố định như sau: 1220 mmm, 1530 mm, 1500 mm, 1524mm và 2000mm. Như vậy để sắp xếp muốn biết được khổ tôn nào cho hệ số sử dụng vật liệu là tiết kiệm nhất tức là ít ba via nhất em phải xếp các hình tròn đường kính 270 vào 5 loại khổ tôn trên để xem cái nào có hệ số sử dụng vật tư là cao nhất để lựa chọn. Các đường tròn này xếp cách nhau không quá 5 mm. Có rất nhiều cach xếp hình như vâỵ .

vì vậy em hỏi các bác có LISP nào có thể lựa chọn được khổ tôn nhanh nhất không ạ. Hoặc có thể viết được viết được LISP để làm việc này được không ạ . Các bác hãy giúp em nhé!

Bài toán của bạn thuần túy toán học. Cách hiệu quả nhất là dùng Excel để tính.

Mình cũng là dân cơ khí, cũng đã từng xếp cái này. Hệ số sử dụng vật liệu cao nhất là khi tâm các tấm tròn nằm tại đỉnh và tâm các hình lục giác đều (kết cấu kiểu tổ ong)

Mình gởi kèm file zip (1 *.dwg và 1 *.xls).

http://www.cadviet.com/upfiles/xephinh.zip

Ký hiệu:

D: đường kính tấm tròn cần dập

n: số hàng bố trí được

K: khổ ngang tấm tole

X: khoảng cách mép giữa 2 tấm tròn kề nhau

A: bề rồng sử dụng của tấm tole

T: bề rộng băng vật liệu thừa

HS: hệ số (cái này không phải là hệ số sử dụng vật liệu theo định nghĩa nhưng nó cũng đánh giá được tiêu chí này, tạm gọi là hệ số sử dụng khổ tole)

Công thức tính: A = (D+2X)+(n-1)*(D+X)*sqrt(3)/2

Trong bảng excel, bạn thay đổi các tham số, cái nào cho HS nhỏ nhất là tối ưu. Cụ thể với số liệu của bạn, dùng khổ 1500 xếp 6 hàng cho HS nhỏ nhất. Bạn kiểm tra lại hệ số sử dụng vật liệu (đúng nghĩa) sẽ thấy rõ.

Nếu bạn thống nhất phương án chia như trên và không muốn dùng excel thì một trình lisp đơn giản cũng có thể tính được cái này. Nhưng theo mình, dùng excel hay hơn nhiều vì bạn có thể linh hoạt hơn trong nhiều trường hợp D và K khác nhau. Ví dụ, khi bạn xếp hình theo phương án trên và khổ tole chỉ hơi thiếu 1 chút, bạn có thể linh hoạt thay đổi X nhỏ hơn cho vừa (ăn gian X=4.5 chẳng hạn!)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cám ơn bác SSQ nhiều ! Bác nói:-Bài toán của bạn thuần túy toán học. Cách hiệu quả nhất là dùng Excel để tính. Làm em cảm thấy buồn lắm bác ạ vì em còn rỗng quá nhiều kiến thức. Em xin hứa sẽ học thật kỹ về Excel . Có gì vướng mác em lại hỏi bác sau nhé. chào bác. cảm ơn bác nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo