Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
ssg

Hướng dẫn sử dụng SolidShape

Các bài được khuyến nghị

Chương trình nhỏ gọn, click and play, không cần cài đặt. Bạn nào chưa có thì vào đây down về dùng thử:

http://www.cadviet.com/forum/Khai-trien-hinh-go-t1977.html

Và đây là hướng dẫn sử dụng thông qua 1 ví dụ:

http://www.cadviet.com/upfiles/HD_SolidShape.zip

Nhận xét của ssg:

Chương trình rất hay, hầu như không thiếu dạng khai triển hình gò thông dụng nào trong thực tế sản xuất cơ khí. Hơi tiếc là version 3.1 chỉ làm việc được đến đời Cad2002.

SolidShape version 4.xx tương thích với AutoCAD 2007, 2008 nhưng mình không có (key). Nhờ các “chuyên gia sưu tầm phần mềm” của CadViet (ví dụ như anh bạn lamtecco2…) có thể tìm giúp? Cám ơn nhiều!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Sau khi khai triển hình gò trên Solid Shape muốn mở trên Auto Cad 2007- bạn thực hiện như sau:

1-Save As... > được File có đuôi (.dns.) Rồi thoát ra.

2-Mở Solid Shape:

- File > Open > Mở File có đuôi (.dns.) hình gò đã khai triển. Tiếp đó là: File > Export DXF...> Ghi tên File vào File name > Save> Kết quả được File có đuôi: (.dns.DXF.) > Mở được File này trên Auto Cad 2007.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sau khi khai triển hình gò trên Solid Shape muốn mở trên Auto Cad 2007- bạn thực hiện như sau:

2-Mở Solid Shape:

- File > Open > Mở File có đuôi (.dns.) hình gò đã khai triển. Tiếp đó là: File > Export DXF...> Ghi tên File vào File name > Save> Kết quả được File có đuôi: (.dns.DXF.) > Mở được File này trên Auto Cad 2007.

Cám ơn ksgia về sự phát hiện này. Mình vấn thường xuyên dùng Cad2002, sau khi khai triển hình thì "Send to AutoCAD" luôn nên không để ý. Với tính năng này, không cần phải làm dài dòng như vậy.

Trình tự đơn giản như sau:

1. Khai triển hình. Thích lưu file dạng *.dns thì lưu, không thì thôi, chẳng ảnh hưởng gì. Cũng không cần thoát SolidShape đang chạy.

2. Export DXF -> save dạng file *.dxf

3. Dùng bất cứ phiên bản AutoCAD nào cũng open được *.dxf

Nhân tiện, xin được trích dẫn Help của Acad về DXF:

You can export a drawing as a DXF (drawing interchange format) file. DXF files are text files that contain drawing information that can be read by other CAD systems.

Translation:

Bạn có thể xuất bản vẽ dạng DXF (dạng bản vẽ trao đổi). File DXF là text files (Text files là file văn bản. Bạn có thể dùng bất cứ một trình soạn thảo văn bản nào như MSWord, WordPad, NotePad... để mở ra xem, nhưng đọc có hiểu hay không là chuyện khác - ssg), chứa các thông tin của bản vẽ, có thể đọc được bằng các hệ thống CAD khác.

Tóm lại:

DXF là dạng file cơ sở dữ liệu (database), do AutoDesk tạo ra, với mục đích trao đổi dữ liệu lẫn nhau giữa các hệ thống, các phần mềm CAD và CAM khác nhau. Kiểu database này được nhiều hãng phần mềm chấp nhận và được sử dụng như là một chuẩn giao tiếp dữ liệu CAD khá phổ biến.

Mọi phần mềm CAD nói chung (không riêng gì AutoCAD), nếu trên Menu có tuỳ chọn cho phép SaveAs, Import hoặc Export DXF thì chúng có thể trao đổi dữ liệu lẫn nhau, và nhiều khả năng là không cần phân biệt version của từng phần mềm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để vẽ khai triển chi tiết có côn Ellipse: đáy trên- hình ellipse nhỏ; đáy dưới hình ellipse to hơn đáy trên; chiều cao khoảng cách tâm hai ellipse là H.

Cách làm của tôi:

- Chia ¼ đáy ellipse ra làm 8 phần bằng nhau bằng lệnh DIVIDE

- Nối 8 đường thẳng với trục tâm của hình nón ellipse

- Dùng lệnh LEN để xác định chiều dài các đoạn thẳng

- Vẽ hình khai triển của ¼ hình rồi dùng lệnh MI

Cách làm này mất thời gian, biên dạng tạm dùng được chứ không được chính xác như mong muốn…Bạn nào có cách khai triển nào khác nhanh và chính xác hãy chia sẻ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Để vẽ khai triển chi tiết có côn Ellipse: đáy trên- hình ellipse nhỏ; đáy dưới hình ellipse to hơn đáy trên; chiều cao khoảng cách tâm hai ellipse là H.

Cách làm của tôi:

Cách làm này mất thời gian, biên dạng tạm dùng được chứ không được chính xác như mong muốn…Bạn nào có cách khai triển nào khác nhanh và chính xác hãy chia sẻ!

Ôi bác Ksgia ơi, đó là cách quá chuẩn rồi bác ơi. Y như sách dạy còn gì. Muốn chính xác nữa thì phải chịu mất công hơn nữa, nghĩa là chia nhỏ hơn nữa mà thôi, thay vì chia 8 ta chia thành 16, 32, 64, 128...... bác ạ. Cái này em học từ thời mài đũng quần tới giờ vẫn vậy. Với các hình quái chiêu nữa thì chỉ có cách dùng hình họa để khai triển thôi bác ạ.

Chúc bác khỏe và vui.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách làm của tôi:

Bác tham khảo bài này (về Lofted Bend của SolidWorks):

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry51315

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác tham khảo bài này (về Lofted Bend của SolidWorks):

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry51315

Chào các bác,

Thực chất đây cũng chính là cách khai triển một hình theo phương pháp sử dụng lý thuyết hình học họa hình mà chúng ta đã từng học khi còn mài đũng quần. Tuy nhiên thằng SW đã giúp ta giải quyết vấn đề nhanh hơn và tất nhiên là chính xác hơn do nó xài ....... máy còn ta xài bút và thước., nó xài spline để vẽ biên dạng còn ta xài Sp...... tay nên nó loằng ngoằng hơn các bác nhẩy.

Sướng thật, sướng thật, ..... t..... sư cái anh SolidWorks.

Hì hì, em nói bậy tí mà.

Chúc các bác khỏe và vui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ bác ssg xin cho em hỏi chút ạ

em down solidshape về dùng .....thấy rất tốt chuyển sang cad 2007 đc rùi nhưng sao em ko thấy phần đánh độ dầy vật liệu giống hướng dẫn của bác ạ .....mong bác hướng dẫn em với ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chương trình nhỏ gọn, click and play, không cần cài đặt. Bạn nào chưa có thì vào đây down về dùng thử:

http://www.cadviet.c...h-go-t1977.html

http://www.cadviet.c..._SolidShape.zip

Nhận xét của ssg:

Chương trình rất hay, hầu như không thiếu dạng khai triển hình gò thông dụng nào trong thực tế sản xuất cơ khí. Hơi tiếc là version 3.1 chỉ làm việc được đến đời Cad2002.

SolidShape version 4.xx tương thích với AutoCAD 2007, 2008 nhưng mình không có (key). Nhờ các "chuyên gia sưu tầm phần mềm" của CadViet (ví dụ như anh bạn lamtecco2…) có thể tìm giúp? Cám ơn nhiều!

xin chào

sao cái bản hướng dẫn phông chữ lung tung thế nhỉ, có cách nào khác không pro nhỉ ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2-Mở Solid Shape:

xin chào pro

vậy là mình chỉ khai triển đc các hình như biểu tượng thôi ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em có chi tiết ống này ko biết dùng cách nào để khai triển và cắt ống. mong các anh chỉ giáo http://www.cadviet.com/upfiles/3/40788_t2.dwg

đó là cách thanh chéo ( ống fi 60x5 )của hệ dàn đầu hồi ( nên nó nghiên theo cả 2 phương và là vòm cong, còn cái vòm giữa thì em xem như gần đúng và dùng phần mền Plate 'n' Sheet Version 4 khai triển đc)các thanh cánh hạ và cách thượng là fi 168x7.

Mong các anh chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào các bác!

Đã rất lâu rồi không vào diễn đàn, hôm nay có việc muốn nhờ các bác! em muốn xin phần mềm solid shape có ai có cho xin link với được không ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào các bác!

Đã rất lâu rồi không vào diễn đàn, hôm nay có việc muốn nhờ các bác! em muốn xin phần mềm solid shape có ai có cho xin link với được không ạ!

Em nó đây ạ!

http://www.cadviet.com/upfiles/5/11837_solidshape_khai_triển_hình_gò.rar

Lưu ý: Khi sử dụng phần nào cũng vậy, anh đừng bao giờ tin tưởng tuyệt đối vào nó. Nó chỉ mang tính tham khảo, có cái đúng có cái sai. Vì thế để chắc ăn anh phải dùng AutoTAY để kiểm tra lại! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 27/2/2008 tại 15:53, ssg đã nói:

http://www.cadviet.com/forum/Khai-trien-hinh-go-t1977.html

http://www.cadviet.com/upfiles/HD_SolidShape.zip

Nhận xét của ssg:

SolidShape version 4.xx tương thích với AutoCAD 2007, 2008 nhưng mình không có (key). Nhờ các “chuyên gia sưu tầm phần mềm” của CadViet (ví dụ như anh bạn lamtecco2…) có thể tìm giúp? Cám ơn nhiều!

Vào lúc 13/9/2016 tại 11:59, dohuynh đã nói:

Sao mình down về mở ra nó cứ hiện lỗi 339 nhỉ,ai biết chỉ mình với,mail mình lanhminhtuan123@gmail.com,mình cảm ơn nhiều ạh

Lỗi thời gian chạy '339': Thành phần 'COMDLG32.OCX hoặc một trong các phần phụ thuộc của nó không được đăng ký chính xác: tệp bị thiếu hoặc không hợp lệ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo