Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
lequanghuy291983

Tạo linetype giống như LINETYPE GAS LINE

Các bài được khuyến nghị

Các bác ơi!!!Tạo đường linetype giống như GAS LINE hay PENCELINE như thế nào vậy!!!

Mình làm bên môi trường vẽ các sơ đồ công nghệ sử dụng các đường này cho đẹp ấy mà, chứ nó đâu có tác dụng nhiều!!!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các bác ơi!!!Tạo đường linetype giống như GAS LINE hay PENCELINE như thế nào vậy!!!

Mình làm bên môi trường vẽ các sơ đồ công nghệ sử dụng các đường này cho đẹp ấy mà, chứ nó đâu có tác dụng nhiều!!!

Cái này có nói rồi đó bạn.

Dùng MKLTYPE và MKSHAPE

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao vẫn làm không được, bạn duy782006 nói rõ hơn dùm mình được không!!!

Cách làm giống nhu trong file acad.lin vậy đó!!!

Bạn search trên diển đàn đi có chỉ rồi đó. Mình diển tả không rỏ lắm nên thường tránh không làm việc này. <_<

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bài cũ chỉ dẫn nhưng không rõ lắm, nên mình làmko dc, mình làm rồi chứ bộ!!!

Sao giờ các đại ca!!!

Dễ mà , nếu ltype ko fức tạp quá .VD:

*GAS_LINE,Gas line ----GAS----GAS----GAS----GAS----GAS----GAS--

A,.5,-.2,["GAS",STANDARD,S=.1,R=0.0,X=-0.1,Y=-.05],-.25

bi giờ sửa thành cái mới

*QHUY_LINE,HUY line ----HUY----HUY----HUY----HUY----

A,.5,-.2,["QHUY",STANDARD,S=.1,R=0.0,X=-0.1,Y=-.05],-.25

Chép cái này vào trong acadiso.lin là có thêm 1 ltype mới

riêng

*FENCELINE2,Fenceline square ----[]-----[]----[]-----[]----[]---

A,.25,-.1,[bOX,ltypeshp.shx,x=-.1,s=.1],-.1,1

bạn có thể bỏ đi .....BOX,ltypeshp.shx...... thay bằng ....."[]",standard,... cũng vẫn ok

Mà hình như trên dđ có bộ mhpro trong đó có nhiều ltype tự tạo đó bạn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cái này chắc có người cần, vì mình quá cần nó nên đã sục sạo nhiều chỗ

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/DuongHan_TCVN1.pdf" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/DuongHan_TCVN1.pdf</a>

Làm theo cái này muốn tạo cái shape hình tròn thì đã khùng rồi nói chi các cái phức tạp hơn.

Dùng MKLTYPE và MKSHAPE đơn giản như thế sao lại không dùng. Tiếng anh mình rất tệ nhưng vẩn làm được mà, chỉ cần gỏ lệnh và làm theo yêu cầu thôi mà.

Nói cách tạo line có text trước nhé:

Vẽ 1 đoạn thẳng độ dài theo ý thích, gỏ 1 text bằng lệnh dt độ lớn theo ý thích, nội dung theo yêu cầu.

để cái text bên cạnh cái line theo khoảng cách tùy ý. Chú ý thường line nằm giữa chiều cao text

Command: mkltype

Initializing... nó xuất hiện hộp thoịa biểu bạn chọn file để lưu bạn chọn file acad.lin có sẳn bấm save nó hỏi bãn có ghi đè lên file này hông bạn nói có

Enter linetype name: (cái này là gỏ tên đường line muốn tạo gì củng được, đặt để mà nhớ)

Enter linetype description: (cái này gỏ dòng mô tả ình dáng line ví dụ ---duy---duy----)

Specify starting point for line definition: (chọn điểm đầu đoạn muốn tạo trước line)Specify ending point for line definition: (chọn điểm sau muốn tạo , sau text)

Select objects: (chọn cả text và line)

Dậy là xong rồi

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e vẫn chưa tìm đc nguyên nhân sau : em vẽ 1 đường ngang và 4 đường dọc, đường dọc có tỷ lệ khoảng 1/7 đường ngang. Sau khi tạo đường linetype thì thấy 4 đường dọc chỉ là 1 điểm ---------->> ko hiểu lun. Hay do tỷ lệ giữa hai đường hả các bác. Em đã thử với text rùi cũng dứa

Bác nào chỉ cho e tại sao với lệnh này có yêu cầu gì vè tỷ lệ giữa trục X và trục Y ko vậy?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
e vẫn chưa tìm đc nguyên nhân sau : em vẽ 1 đường ngang và 4 đường dọc, đường dọc có tỷ lệ khoảng 1/7 đường ngang. Sau khi tạo đường linetype thì thấy 4 đường dọc chỉ là 1 điểm ---------->> ko hiểu lun. Hay do tỷ lệ giữa hai đường hả các bác. Em đã thử với text rùi cũng dứa

Bác nào chỉ cho e tại sao với lệnh này có yêu cầu gì vè tỷ lệ giữa trục X và trục Y ko vậy?

Bạn phải quan niệm theo kiểu của ACAD chứ đừng suy nghỉ theo kiểu của mình.

Trong khi tạo line thì cad chỉ hiểu được đường line ngang thôi. các hình dáng khác không dùng line để diển tả được.

Muốn có được đường dọc thì phải tạo ó thành shape bằng lệnh MKSHAPE.

Chèn cái đó ra bằng lệnh SHAPE nhớ chỉ có thể rotate shape chứ không được mirror shape.

Tạo như với đối tượng là text . Chúc thành công!

Còn việc bạn tạo không được thì tui cũng hông hiểu lun :s_big:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn phải quan niệm theo kiểu của ACAD chứ đừng suy nghỉ theo kiểu của mình.

Trong khi tạo line thì cad chỉ hiểu được đường line ngang thôi. các hình dáng khác không dùng line để diển tả được.

Muốn có được đường dọc thì phải tạo ó thành shape bằng lệnh MKSHAPE.

Chèn cái đó ra bằng lệnh SHAPE nhớ chỉ có thể rotate shape chứ không được mirror shape.

Tạo như với đối tượng là text . Chúc thành công!

Còn việc bạn tạo không được thì tui cũng hông hiểu lun ^_^

Không biết cách viết các đường như trong hacth có được không. EM thấy nó cũng có các đường nghiêng ở các góc khác nhau mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có cách nào tạo linetype dạng taluy như trong phần mềm nova kô bạn ? Mình thấy trên diễn đàn có một số lisp rãi taluy. Nhưng theo mình thì tạo được 1 dạng đường như vậy thì tiện hơn nhiều !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có cách nào tạo linetype dạng taluy như trong phần mềm nova kô bạn ? Mình thấy trên diễn đàn có một số lisp rãi taluy. Nhưng theo mình thì tạo được 1 dạng đường như vậy thì tiện hơn nhiều !

Dạng taluy như trong phần mềm nova như thế nào vậy bạn? Nếu có thể bạn upload cái đường rải taluy lên diễn đàn được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác giúp em với! Khi em dùng mkshape-> shape -> mkltype để tạo một số loại đường nhưng khi chuyển qua máy tính khác nó đòi phải tìm file shape kia. Làm như thế mỗi lần mang bản vẽ đi lại phải mang cả file shape kia đi à! Hix... Các bác có cách nào không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dễ mà , nếu ltype ko fức tạp quá .VD:

*GAS_LINE,Gas line ----GAS----GAS----GAS----GAS----GAS----GAS--

A,.5,-.2,["GAS",STANDARD,S=.1,R=0.0,X=-0.1,Y=-.05],-.25

bi giờ sửa thành cái mới

*QHUY_LINE,HUY line ----HUY----HUY----HUY----HUY----

A,.5,-.2,["QHUY",STANDARD,S=.1,R=0.0,X=-0.1,Y=-.05],-.25

Chép cái này vào trong acadiso.lin là có thêm 1 ltype mới

riêng

*FENCELINE2,Fenceline square ----[]-----[]----[]-----[]----[]---

A,.25,-.1,[bOX,ltypeshp.shx,x=-.1,s=.1],-.1,1

bạn có thể bỏ đi .....BOX,ltypeshp.shx...... thay bằng ....."[]",standard,... cũng vẫn ok

Mà hình như trên dđ có bộ mhpro trong đó có nhiều ltype tự tạo đó bạn

Khi mình vẽ polyline, dùng linetype tọa theo cách bạn hường dẩn ( cả các line type của ACAD như GÁ_LINE,...) và muốn đổi global width của đối tượng này.

Khi thực hiện thì chỉ có lline thay đổi, chữ (GAS) vẫn o thay đổi. Mình muốn khi đổi thì cả line và chử ( chử GAS trong line) đều đổi thì phải làm sao?

Cảm ơn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
HAY WA' BAN OI. TUYET CHIEU GHI NHANH LIEN

Cho tôi hỏi một chút, lệnh Mklinetype chỉ cỏ tác dụng với các đối tượng do cad vẽ ra thôi.

Nếu bây giờ tôi muốn tạo kiếu linetype kết hợp giữa các đoạn và các raster image (tạo bằng super hatch) thì phải làm sao nhỉ? Bác nào biết thì mách giùm tôi với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Làm theo cái này muốn tạo cái shape hình tròn thì đã khùng rồi nói chi các cái phức tạp hơn.

Dùng MKLTYPE và MKSHAPE đơn giản như thế sao lại không dùng. Tiếng anh mình rất tệ nhưng vẩn làm được mà, chỉ cần gỏ lệnh và làm theo yêu cầu thôi mà.

Nói cách tạo line có text trước nhé:

Vẽ 1 đoạn thẳng độ dài theo ý thích, gỏ 1 text bằng lệnh dt độ lớn theo ý thích, nội dung theo yêu cầu.

để cái text bên cạnh cái line theo khoảng cách tùy ý. Chú ý thường line nằm giữa chiều cao text

Command: mkltype

Initializing... nó xuất hiện hộp thoịa biểu bạn chọn file để lưu bạn chọn file acad.lin có sẳn bấm save nó hỏi bãn có ghi đè lên file này hông bạn nói có

Enter linetype name: (cái này là gỏ tên đường line muốn tạo gì củng được, đặt để mà nhớ)

Enter linetype description: (cái này gỏ dòng mô tả ình dáng line ví dụ ---duy---duy----)

Specify starting point for line definition: (chọn điểm đầu đoạn muốn tạo trước line)Specify ending point for line definition: (chọn điểm sau muốn tạo , sau text)

Select objects: (chọn cả text và line)

Dậy là xong rồi

Bác Duy ơi tại sao e gõ lệnh mkltype thì ko đc và nó toàn ghi là: Unknown command "MKLTYPE".hix.Bác chỉ rõ hơn cho e với, e dang cần nghiên cứu cách tạo linetype.Thanks bác nhé.(e dùng cad07 bác ạ)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã thử nhưng mà vẫn khó quá, không được như ý mình. Bạn nào có thể tạo dùm linetype như này : ---- )----- )----- )---- với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đã thử nhưng mà vẫn khó quá, không được như ý mình. Bạn nào có thể tạo dùm linetype như này : ---- )----- )----- )---- với

Bạn load file này về chèn vào bản vẽ và dùng lệnh ma bôi qua nhé!

http://www.cadviet.com/upfiles/2/ngoacdon.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
HAY WA' BAN OI. TUYET CHIEU GHI NHANH LIEN

bạn nói rõ hơn về bước chọn select object đi

chọn cái gì hả bạn

sau khi mình click vào start và end point thì không thấy đường thẳng đâu

vậy thì chọn được cái gì vậy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn nói rõ hơn về bước chọn select object đi

chọn cái gì hả bạn

sau khi mình click vào start và end point thì không thấy đường thẳng đâu

vậy thì chọn được cái gì vậy

Vui lòng đọc kỹ trước khi hỏi!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã tạo được. Đường thẳng mình tạo có dạng =CH=. KHi minh vẽ với đường thẳng này thì điểm bắt đầu đến shape có một khoảng trống. Làm sao để điểm bắt đầu đường thẳng là điểm đầu của shape luôn. Mình đã thử chọn lại điểm srart và end nhưng cũng ko được? cần gấp lắm. Có ai chỉ giúp với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào cả nhà!

Mình muốn tạo đường khí nén với quy cách như sau thì làm thế nào hả các bạn:

Giúp mình với nhé. Thanks!

Đọc và hiểu các bài phía trên thì làm được thôi. còn muốn yêu cầu làm giùm luôn cho bạn thì là chuyện khác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đọc và hiểu các bài phía trên thì làm được thôi. còn muốn yêu cầu làm giùm luôn cho bạn thì là chuyện khác.

Bác duy782006 ơi! Em làm không được mới hỏi bác chứ, em không có tính "ăn sẵn" đâu, hehe. Em phệt theo cách của bác mà sao toàn ra đường continuous thôi bác ah. Nhờ bác chỉ giáo cụ thể với? Thanks bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo