Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
traiquebavi

[Yêu cầu] LISP Thống kế thép?

Các bài được khuyến nghị

Trước đây mình có một lần tham gia bóc lại dự toán của một nhà (mình làm giám sát). Mình thấy khi thống kê thép thì bên thiết kế dùng bảng thống kê thép như những lisp TKT mà mình hay dùng, nhưng có một điều khác là ở bảng tổng hợp khối lượng thép là họ chia làm 3 cột. ví dụ như là thép có đường kính fi6 sẽ ở vào cột "<fi10", thép fi12 ở vào cột " <=fi18", thép fi22 ở vào cột ">fi18". Mình thấy làm như vậy rất hay, vì nếu bạn nào đã từng vừa làm thiết kế lại vừa phải làm dự toán sẽ thấy được chia fi thép làm 3 khoảng như vậy rất tiện cho tính dự toán. Bạn nào có lisp như vậy thì có thể chia sẻ cho mọi người dùng ké không. Hoặc anh em nào có thể viết lisp như vậy thì giúp với. Mình nghĩ bảng thống kê thép đó họ dùng phần mềm thì phải, vì là khi thống kê thép sàn lại không ra được số thép thuộc số tự nhiên : vì mình thấy ở bảng thống kê ở phần số thanh thỉnh thoảng lại nhảy ra số: 11,4 hay 14,5.

Nếu là họ dùng phần mềm thì anh em có ai biết đó là phần mềm gì không; Đó không phải là phần mềm CICTKT.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Trước đây mình có một lần tham gia bóc lại dự toán của một nhà (mình làm giám sát). Mình thấy khi thống kê thép thì bên thiết kế dùng bảng thống kê thép như những lisp TKT mà mình hay dùng, nhưng có một điều khác là ở bảng tổng hợp khối lượng thép là họ chia làm 3 cột. ví dụ như là thép có đường kính fi6 sẽ ở vào cột "<fi10", thép fi12 ở vào cột " <=fi18", thép fi22 ở vào cột ">fi18". Mình thấy làm như vậy rất hay, vì nếu bạn nào đã từng vừa làm thiết kế lại vừa phải làm dự toán sẽ thấy được chia fi thép làm 3 khoảng như vậy rất tiện cho tính dự toán. Bạn nào có lisp như vậy thì có thể chia sẻ cho mọi người dùng ké không. Hoặc anh em nào có thể viết lisp như vậy thì giúp với. Mình nghĩ bảng thống kê thép đó họ dùng phần mềm thì phải, vì là khi thống kê thép sàn lại không ra được số thép thuộc số tự nhiên : vì mình thấy ở bảng thống kê ở phần số thanh thỉnh thoảng lại nhảy ra số: 11,4 hay 14,5.

Nếu là họ dùng phần mềm thì anh em có ai biết đó là phần mềm gì không; Đó không phải là phần mềm CICTKT.

Thiết nghĩ phân lọai thép như vậy cũng kg hay, tốt nhất là nên phân lọai theo từng lọai fi ứng với kh.lượng là bao nhiêu luôn thì tiện hơn:

- Thứ nhất bên thi công có thể nắm đc khluợng từng lọai fi để dễ dàng mua vật tư.

- Thứ hai thực tế đơn giá của từng lọai fi lại khác nhau.

- Thứ ba: cái kiểu chia ra fi<=10, hoặc fi<=18 và fi>18 là kiểu của "nhà nước" cũng có thể tính đc bằng cách chỉ cộng lại vài con số từ cách phân loại từng fi trên. Với việc lập dự toán thì với chừng ấy con số đâu có nghĩa lý chi. (Đây chỉ là kiểu của nhà nước chứ thực tế ngta bán đâu có phân biệt theo kiểu 12, 18 đâu)

Thực tế với các chương trình lisp thống kê thép thì mục tổng hợp cốt thép lại phụ thuộc rất nhiều vào chủ quan ngviết (công việc thực tế của ngviết đang làm theo kiểu gì thì viết theo kiểu ấy) cho nên có người thì viết kiểu này có người thì viết kiểu kia là không có gì lạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dĩ nhiên là vẫn có thép của từng loại fi rồi, vì phải nhập fi vào thì mới ra được khối lượng chứ. Nếu phải làm dự toán (mình xin nhắc lại), thì mới thấy làm như vậy rất trực quan, tiện rất nhiều cho dự toán. Và các bạn đừng nghĩ rằng làm dự toán chỉ là công việc của các chị các cô. Dự toán mà làm chuẩn thì tiết kiệm nhiều hơn nhiều số tiền giám sát thi công tiết kiệm trong thời gian thi công. Còn có nhiều lips thống kê công tất cả khối lượng các loại thép trong cùng một cấu kiện ra một khối lượng tổng theo mình là không cần thiết. Cũng chẳng để làm gì. Vì tính dự toán đâu có tính ra như vậy, và giá của từng fi thép theo khối lượng là khác nhau. cộng tổng lại như vậy nhà thầu đâu có tính ra được tiền đâu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

À tặng anh em dùng CAD 2004 một món quà rất nhỏ bé mà mình tí toáy được. Đừng cười nhé:

(defun c:cc () (ssget) (command "copy" "p" "" "m"))

(defun c:e1 () (ssget) (command "EXTEND" "p" "" "e" "e" "f"))

(defun c:t1 () (ssget) (command "TRIM" "p" "" "e" "e" "f"))

(defun c:e2 () (ssget) (command "EXTEND" "p" "" "e" "e"))

(defun c:t2 () (ssget) (command "TRIM" "p" "" "e" "e"))

Anh em hãy copy vào lips của các bạn rồi dùng nhé, vì ít nên mình không đưa file lên(có tí thôi mà). Lênh CC tương tự như lệnh copy của CAD2005,2006. Mình rất thích dùng CAD2006 nhưng phải mỗi tội cái thằng này hatch hơi lâu nên đành quay về CAD 2004.

- Lệnh T1,T2 là lệnh cắt các đường thẳng: tương đương với lệnh TRIM của cad, tương tự E1,E2 là lệnh kéo dài. Đường thẳng đích được chọn có cắt hay không cắt với các đối tượng được chọn thì đều thực hiện lệnh được.

Anh em đừng chê cười vì mấy cái lệnh cỏn con này nhé. Thực ra đây chỉ là lệnh thực hiện một chuỗi lệnh trong CAD mà thôi. (đỡ mất công đánh nhiều lệnh mà)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

A ha! Sau khi biết được có líp cộng tổng các chữ số trên diễn đàn, mình đã có thể làm theo cách mình đã thắc mắc bấy lâu, dù hơi lâu một tí cũng vẫn tốt chán.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
A ha! Sau khi biết được có líp cộng tổng các chữ số trên diễn đàn, mình đã có thể làm theo cách mình đã thắc mắc bấy lâu, dù hơi lâu một tí cũng vẫn tốt chán.

Bạn có thể tham khảo một cách thống kê thép khác bằng VBA tại đây:

http://ibsttools.page.tl/E_table.htm?PHPSE...eccd983affe3e0a

Một cách làm khác nhưng khá tiện lợi. Tách rieng CAD ra, thao tác toàn bộ trong Excel,

sau đó khi cần mới xuất sang AutoCad.

Tuy đây là bản thương mại (200.000/1 bản) nhưng bản miễn phí cũng đủ để bạn dùng

trong thời gian dài.

Hy vọng sẽ giúp được các bạn trong công việc khá mệt nhọc này... :cheers:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đang sai cái lisp thống kê thép.không biết có anh chị nào cân không.chia ra từ loại phi.khi tổng hộp xong thi phải sài lệnh tổng để cộng lại thành số lượng :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay