Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
quanqhv

Tỷ lệ trong bản vẽ autocad

Các bài được khuyến nghị

Các anh cho em hỏi một chút. Có cách nào để đặt tỷ lệ kích thước nhập vào với kích thước hiển thị trong cad không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Các anh cho em hỏi một chút. Có cách nào để đặt tỷ lệ kích thước nhập vào với kích thước hiển thị trong cad không?

E muốn hỏi một vấn đề nữa. Khi mình đặt tỷ lệ bản vẽ là 1:2 chẳng hạn, trong khai báo kích thước khổ giấy A4, mình phải nhập 420*594. Nhưng em thấy: khi vẽ 1 đoạn thẳng dài 105mm thì trên cad vẫn hiển thị 1/2 kích thước chiều rộng. Vậy nên em không hiểu đặt tỷ lệ bản vẽ là như thế nào và với mục đích gì? E mới tìm hiểu về cad nên ko biết. Mong các anh giúp đỡ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng mới học cad nhưng mình thấy bạn nên bắt đầu từ mục " Dành cho người mới bắt đầu". Nên đọc nhiều hơn, seach nhiều hơn thì sẽ tự trả lời được câu hỏi của bạn.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thứ nhất : mình lưu ý bạn là khi dùng lệnh MVSETUP,nhập kích thước khổ giấy thì nhập chiều dài trước rồi nhập chiều rộng sau( VD khổ A4 :420x297...)

thứ hai: theo như bạn nói bạn muốn vẽ tỷ lệ 1:2 trong khổ A4 thì nhập 594x420 là không đúng. kích thước 594x420 la chuẩn của khổ giấy A2 bạn ak.

mình nói thế này để bạn dễ hiểu nhé : khi bạn muốn vẽ 1 tỷ lệ bất kỳ trong khổ giấy A4(chẳng hạn 1/100,1/50 hoặc 1/20...) thì khi giới hạn khổ giấy bạn vẫn phải nhập là 297x210 !

còn những cái tỷ lệ lúc vẽ kia bạn gõ lệnh D để chỉnh.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ với tỉ lệ nào, tứ tỉ lệ 1:1 đến tỉ lệ 1:1000, cũng vẫn phải tuân theo nhập giá trị thực của hình vẽ ví dụ: kích thước chiều dài là 1 mét, phải nhập là 1000!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thứ nhất : mình lưu ý bạn là khi dùng lệnh MVSETUP,nhập kích thước khổ giấy thì nhập chiều dài trước rồi nhập chiều rộng sau( VD khổ A4 :420x297...)

thứ hai: theo như bạn nói bạn muốn vẽ tỷ lệ 1:2 trong khổ A4 thì nhập 594x420 là không đúng. kích thước 594x420 la chuẩn của khổ giấy A2 bạn ak.

mình nói thế này để bạn dễ hiểu nhé : khi bạn muốn vẽ 1 tỷ lệ bất kỳ trong khổ giấy A4(chẳng hạn 1/100,1/50 hoặc 1/20...) thì khi giới hạn khổ giấy bạn vẫn phải nhập là 297x210 !

còn những cái tỷ lệ lúc vẽ kia bạn gõ lệnh D để chỉnh.

a4 là 210x 297

a3 là 297x420

:)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
trong cad 2012 k có lệnh MVSETUP vậy làm cách nào để thiết lập tỷ lệ trong cad 2012 vậy mọi người

mình khuyên bạn nên dùng cách khác để đặt tỷ lệ cho bản vẽ chứ ko nên dùng mvsetup, vì khi làm việc sẽ có rất nhiều lúc dùng nhiều tỷ lệ trên 1 bản vẽ.

bạn nên search hướng dẫn đặt tỷ lệ bản vẽ bên layout.

ah, cad 2012 vẫn có lệnh mvsetup bạn nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thì cũng mới bắt đầu thôi, bây giờ đến cái phần mà tỉ lệ bản vẽ, híc, ko biết đường nào mà lần, cứ rối tung, mở tài liệu thì thấy loạn lên cả, lên diễn đàn tìm kiếm thì... Vậy bây giờ mình xin anh em nói rõ cho mình hiểu về cái này nha:

- Trong Dimention có cái mục Measurement Scale trong cái thẻ Pimary Units.

- Trong Scale for Dimention Feature trong cái thẻ Fit.

Mình không hiểu 2 vấn đề đó, có ông kia ổng nói là vẽ tỉ lệ 1:100 thì cứ gõ 100 vào. Híc. Mong anh em giúp đỡ. Chứ giờ hổng biết...hỏi ai. Híc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- scale trong thẻ PU: sẽ có tác dụng nhân kích thước thật lên theo tỷ lệ mình nhập vào, cái này được dùng khi có một chi tiết vẽ với đơn vị là mét nhưng mình muốn thể hiện các kích thước của nó dưới dạng milimet thì ta cho tỷ lệ bằng 1000.

- Scale trong thẻ Fit: có tác dụng nhân tất cả các kích thước của các đối tượng kích thước lên theo tỷ lệ mình nhập vào. cái này hay được dùng khi sử dụng với layout. vd: mình tạo một kích thước chuẩn với tỷ lệ là 1-1 thì chiều cao chữ là 2 chẳng hạn, khi đó mình muốn có một kích thước khác với chiều cao chữ là 200 thì mình cho tỷ lệ là 100 và chiều cao chữ vẫn là 2, cái này cũng giống nếu tỷ lệ là 1 thì chiều cao chữ bạn để là 200 đó(kiểu này ít dùng-tôi thì không bao giờ dùng)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vậy thì mình cứ vẽ theo tỉ lệ 1-1 hả bạn? sau đó thiết lập tỉ lệ bản vẽ trong các thẻ đó hở?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rối quá cứu em với. Đến giờ em vẫn không hiểu về bước đầu khi lập bản vẽ.có người thì nói là dùng MV có người khuyên không nên. Khi vẽ bản vẽ xây dựng thì thường dùng model hay layout ạ,có ai trả lời giúp em với. Và layout có tác dụng phổ biến gì không ạ? Cho e hỏi nữa là :trong 1 bản vẽ có nhiều tỷ lệ ,theo em đọc và hiểu thì phải tạo từng ấy dimstyle phải không ạ và khi nao dim cái nào thì chọn cái dim của tỷ lệ đó ? Hay là phải làm sao ạ? xin trả lời giúp em.Thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình biết thì Dim có 2 loại chính là dành cho kỹ sư, kiến trúc sư và loại dành cho cơ khí điện tử

MV SETUP thì nên ^^ tại nó dễ dùng mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình biết thì Dim có 2 loại chính là dành cho kỹ sư, kiến trúc sư và loại dành cho cơ khí điện tử

MV SETUP thì nên ^^ tại nó dễ dùng mà

không phải đâu bạn, mỗi ngành có một quy định riêng ký hiệu kích thước, riêng giữa cơ khí với xây dựng cũng khác nhau rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rối quá cứu em với. Đến giờ em vẫn không hiểu về bước đầu khi lập bản vẽ.có người thì nói là dùng MV có người khuyên không nên. Khi vẽ bản vẽ xây dựng thì thường dùng model hay layout ạ,có ai trả lời giúp em với. Và layout có tác dụng phổ biến gì không ạ? Cho e hỏi nữa là :trong 1 bản vẽ có nhiều tỷ lệ ,theo em đọc và hiểu thì phải tạo từng ấy dimstyle phải không ạ và khi nao dim cái nào thì chọn cái dim của tỷ lệ đó ? Hay là phải làm sao ạ? xin trả lời giúp em.Thank

Mình thấy có nhiều bạn thắc mắc về vấn đề lệnh MVsetup này quá, vấn đề thật sự rất đơn giản:

Mvsetup mới vào sẽ có dòng lệnh : enable paper space - nghĩa là hỏi bạn muốn vào layout hay tiếp tục ở model, thường thì mọi người sẽ chọn N (no) vì muốn vẽ tiếp ở Model.

Tiếp theo, lệnh này sẽ hỏi Enter unit type ? (chọn đơn vị cho bản vẽ), đa số sẽ chọn là metric (đơn vị hệ mét), rất đơn giản.

Tiép theo, nó đòi Enter Scale Factor (chọn tỉ lệ )...Cái này là cái làm cho các bạn mới làm quen với CAD lấn cấn vì không biết nó là tỉ lệ của cái gì, xin trả lời 1 lần rõ ràng rằng :nó không là tỉ lệ của bất kỳ cái gì cả, cũng không làm thay đổi bất cứ thông số tỷ lệ trong bản vẽ của bạn hết.

Đến đây thì bạn sẽ thắc mắc vậy đặt nó ra làm gì..và câu trả lời đến đến ngay sau đây..chẳng hạn bạn chọn tỷ lệ 1:2 (bản vẽ trên giấy = một nửa so với thực tế ngoài đời), enter, dòng lệnh tiếp theo hiện ra yêu cầu bạn nhập chiều dài và chiều rộng của khổ giấy.. Chẳng hạn bạn chọn khổ A4 (297x210), enter, kết thúc lệnh, bạn được một cái khung A3 (594x420) gấp đôi kích thước khổ A4

Vậy, thực chất cái lệnh này để làm gì..nó tạo cho bạn một cái hình chữ nhật A3 với kích thước gấp 2 lần kích thước tờ A4, và thế là hết. Bây giờ bạn sẽ vẽ bên trong cái khung chữ nhật đó: chẳng hạn bạn có một chi tiết dài 297mm ngoài đời, bạn vẽ vào 1 tờ A4 thì nó sẽ dài vừa đủ chiều dài tờ giấy, nhưng trong cái khung A3 (597x420) này, đoạn 297 chỉ dài khoảng một nửa cái khung .. Khi in ra,(bạn in băng cách chọn cái hình chữ nhât, và in hết cái khung này co lại cho vừa đủ cái khổ A4), tức là bạn đã thu nhỏ một cái khung A3 vào tờ A4, cho nên cái chi tiết vẽ trong cái khung A3 này khi in ra cũng sẽ bị co lại chỉ còn một nữa. Và chi tiết của bạn có tỉ lệ vẽ là 1/2... Quá đơn giản nhỉ.

Đến đây bạn sẽ hỏi vậy thì cái lệnh này rắc rối thế để làm cái gì, tôi dùng lênh Rectange tạo cái rẹt cũng ra một hình chữ nhật... ?? Chính xác, bạn dùng lệnh REC thì cũng ra cùng một công dụng như vậy. (^^)..và tôi nghĩ bạn dùng REC thì tốt hơn đó..^^ (bản thân tôi ko dùng vì tôi in trên layout)

Lệnh MVsetup này chỉ phát huy tác dụng thực tế của nó khi bạn chọn yes ở dòng lệnh đầu tiên : enable paper space.

Giờ thì các bạn có thể yên tâm mà quên cái lệnh MVsetup đi, và nên nhớ khi vẽ, tỉ lệ vẽ luôn là 1:1.

Thân.

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tiép theo, nó đòi Enter Scale Factor (chọn tỉ lệ )...Cái này là cái làm cho các bạn mới làm quen với CAD lấn cấn vì không biết nó là tỉ lệ của cái gì, xin trả lời 1 lần rõ ràng rằng :nó không là tỉ lệ của bất kỳ cái gì cả, cũng không làm thay đổi bất cứ thông số tỷ lệ trong bản vẽ của bạn hết.

Đến đây bạn sẽ hỏi vậy thì cái lệnh này rắc rối thế để làm cái gì, tôi dùng lênh Rectange tạo cái rẹt cũng ra một hình chữ nhật... ?? Chính xác, bạn dùng lệnh REC thì cũng ra cùng một công dụng như vậy. (^^)..và tôi nghĩ bạn dùng REC thì tốt hơn đó..^^ (bản thân tôi ko dùng vì tôi in trên layout)

Lệnh MVsetup này chỉ phát huy tác dụng thực tế của nó khi bạn chọn yes ở dòng lệnh đầu tiên : enable paper space.

Giờ thì các bạn có thể yên tâm mà quên cái lệnh MVsetup đi, và nên nhớ khi vẽ, tỉ lệ vẽ luôn là 1:1.

Thân.

- Scale Factor: là tỷ lệ của hình vẽ trên giấy in. Nếu định in hình vẽ với tỷ lệ 1:10 in trên khổ giấy A4 (297x210), khi thực hiện lệnh Mvsetup nhập:

Enter the scale factor: 10

Enter the paper width: 297

Enter the paper height: 210

Sau khi thực hiện xong nó sẽ tạo ra khung bản vẽ vừa đủ kín màn hình, hệ trục tọa độ sẽ được gắn vào góc trái của khung bản vẽ, nếu đo sẽ thấy kích thước thực của nó là 2970x2100

- Nếu không Mvsetup mà chỉ rẹt một cái ra khung hình chữ nhật chắc chắn là không hay rồi, anh thử mở AutoCAD ra thử rẹt một cái khung bản vẽ Ao(1189x841) sẽ thấy cái dở của nó!

-Khi vẽ luôn nhập kích thước thật của hình định vẽ ví dụ vẽ cái bánh mỳ dài một mét trên in trên khổ giấy A4 theo tỷ lệ 1:5 phải nhập chiều dài là 1000.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Scale Factor: là tỷ lệ của hình vẽ trên giấy in. Nếu định in hình vẽ với tỷ lệ 1:10 in trên khổ giấy A4 (297x210), khi thực hiện lệnh Mvsetup nhập:

Enter the scale factor: 10

Enter the paper width: 297

Enter the paper height: 210

Sau khi thực hiện xong nó sẽ tạo ra khung bản vẽ vừa đủ kín màn hình, hệ trục tọa độ sẽ được gắn vào góc trái của khung bản vẽ, nếu đo sẽ thấy kích thước thực của nó là 2970x2100

- Nếu không Mvsetup mà chỉ rẹt một cái ra khung hình chữ nhật chắc chắn là không hay rồi, anh thử mở AutoCAD ra thử rẹt một cái khung bản vẽ Ao(1189x841) sẽ thấy cái dở của nó!

-Khi vẽ luôn nhập kích thước thật của hình định vẽ ví dụ vẽ cái bánh mỳ dài một mét trên in trên khổ giấy A4 theo tỷ lệ 1:5 phải nhập chiều dài là 1000.

Ừ, cái khung này tạo bằng MVsetup thì có 2 cái khác biệt so với rec: một là 1 góc chữ nhật nằm ở gốc tọa độ 0.0, thứ hai là mình không cần phải làm phép nhân với tỉ lệ để biết kích thước của khung. Ngoài hai cái đó ra mình thấy cũng không có gì bất tiện nữa. Nếu có nhờ bạn chỉ giúp vì thực sự mình cũng không dùng mvsetup để vẽ. Khi vẽ luôn nhập kích thước thật của hình định vẽ, ý này cũng giống với ý mình, tỉ lệ 1:1 . Mình viết bài trên chủ yếu là để cho các bạn mới không còn lấn cấn và có cái nhìn rõ ràng về lệnh này nên mới đưa thêm lênh REC đễ minh họa tác dụng trong model của MVsetup. Có gì không đúng mọi người cứ ý kiến...Thân.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách mà công ty mình hay dùng để tạo ra tỷ lệ cho các bản vẽ như sau:

-Vẽ trên model tab với kích thước thật.

-Sang layout tab để tạo các tỷ lệ theo ý mình.

Bên layout tab sử dụng lệnh Mv để tạo khung nhìn, sau đó sẽ định các tỷ lệ theo ý muốn VD: bạn muốn có một bản vẽ A4 tỷ lệ là 100 thì làm như sau

- Trường hợp 1: nếu bên model bạn đang vẽ với đơn vị là milimet thì bên layout sau khi vẽ khung a4 và dùng mv tạo khung nhìn thì kích vào trong khung nhìn đó để kích hoạt lên và sử dụng lệnh z-> 1/100xp

- Trường hợp 2: nếu bên model bạn đang vẽ với đơn vị là mét thì bên layout sau khi vẽ khung a4 và dùng mv tạo khung nhìn thì kích vào trong khung nhìn đó để kích hoạt lên và sử dụng lệnh z-> 0.1xp

Các bạn mới sử dụng cad làm thử theo cách của mình xem sao nhé, mình thấy cách này anh em hay dùng, sau khi thành thạo rồi thì sẽ tạo tỷ lệ ngay trên model.

Cách tạo tỷ lệ và sử dụng lệnh mv bên layout rất đơn giản, tuy nhiên nếu có khoảng 10-20 bản vẽ bên layout thì bản vẽ sẽ rất nặng.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ừ, cái khung này tạo bằng MVsetup thì có 2 cái khác biệt so với rec: một là 1 góc chữ nhật nằm ở gốc tọa độ 0.0, thứ hai là mình không cần phải làm phép nhân với tỉ lệ để biết kích thước của khung. Ngoài hai cái đó ra mình thấy cũng không có gì bất tiện nữa....

Chưa hết bất tiện đâu anh ơi! Hình như anh vẫn chưa làm thử với kiểu mở AutoCAD rồi rẹt thử một cái khung Ao(1189x841) để biết được những cái dở tiếp theo của nó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn cứ vẽ tỉ lệ 1/1 bên Model (đơn vị có thể là m, cm, mm). sau đấy sang Layout tạo khung in theo khổ giấy của bạn (A3:420x297, A4: 297x210)

Bạn vào trong khung MV, zoom theo tỉ lệ sao cho bản được bố trí hợp lý trong khung MV, CHÚ Ý: nếu bạn vẽ đơn vị là m thì khi zoom 1xp là tỷ lệ 1/1000; zoom 2xp là tỷ lệ 1/500....; nếu vẽ bằng cm thì khi zoom 1xp thì tỉ lệ bản vẽ là 1/10; zoom 2xp là tỷ lệ 1/5....; nếu vẽ đơn vị mm thì khi zoom 1xp là ltyr lệ 1/1..)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong 1 bản vẽ tồn tại 2 loại tỷ lệ:

1. Tỷ lệ vẽ a: là tỷ số của chiều dài thực vẽ/ chiều dài hiển thị. Chiều dài hiển thị phụ thuộc vào loại kích thước dùng để ghi ra. VD: bạn vẽ một đoạn thẳng có chiều dài là 100 (Chiều dài thực vẽ) nhưng khi ghi kích thước thì nó có thể hiển thị là 100, 50, 20 … nó tùy thuộc vào tỷ lệ của kiểu ghi kích thước mà ta thiết lập.

2. Tỷ lệ bản vẽ A: là tỷ lệ được ghi dưới tiêu đề của bản vẽ: VD: CẮT DỌC ĐẬP - TỶ LỆ 1/200. Tỷ lệ này thể chỉ thể hiện đúng khi in ra trên giấy và nó mô tả tỷ lệ của kích thước trên giấy và kích thước trên thực tế. VD: Trong một bản vẽ giấy có ghi tỷ lệ là 1/100 và trong đó có một đoạn thẳng có ghi chiều dài là 1m (chiều dài hiển thị ) thì ta hiểu chiều dài thực tế của đoạn thẳng là 1m và nếu lấy thước ra đo trên bản vẽ thì đoạn thẳng này có chiều dài là 1cm (tỷ lệ 1/100 hiểu là 1cm biểu diễn cho 100cm = 1m) Tương tự như vậy dựa vào tỷ lệ bản vẽ ta có thể tính toán ra rất nhiều kích thước thực tế từ kích thước đo được trên bản vẽ.

Như vậy Tỷ lệ bản vẽ phụ thuộc vào các yếu tố sau đây:

- Tỷ lệ vẽ.

- Đơn vị bản vẽ.

- Kích thước khổ giấy mà bạn in ra, hoặc photo ra (nếu là photo phóng to; thu nhỏ).

Cách tính toán và xác định tỷ lệ bản vẽ

- Tìm tỷ lệ vẽ a :Bằng cách dùng lệnh “len” hoặc “di” để tìm chiều dài thực của một đoạn thẳng nào đó. Xem trong bản vẽ kích thước hiển thị của nó là bao nhiêu.

VD: Một đoạn thẳng có chiều dài thực vẽ là 2.4 và được ghi chiều dài là 6000 chẳng hạn thì tỷ lệ vẽ là
a
=2.4/6000 = 1/2500 = 0.0004

- Xác định đơn vị bản vẽ: Xem phần ghi chú của bản vẽ hoặc dựa vào kích thước hiển thị của kết cấu đó ta có thể đoán được đơn vị của bản vẽ: VD: nếu kích thước hiển thị của 1 dầm là 200x300 ta có thể đoán đơn vị là mm, hoặc 20x30 thì đơn vị là cm.

- Xác định khổ giấy mà bạn cần in ra: VD A4, A3, A2…

- Dùng lệnh “rec” để vẽ kích thước khổ giấy mà bạn chọn in ra theo đơn vị là đơn vị bản vẽ. VD: Bạn cần in ra A3 và đơn vị bản vẽ là mm thì bạn vẽ hình chữ nhật kích thước (297; 420), nếu đơn vị là cm thì kích thước là (29.7;42)…

- Dùng lệnh : “sc” để thu khổ giấy nói trên theo tỷ lệ vẽ là
a
ta sẽ được một khung đơn vị. VD trên là “sc” nhỏ lại với tỷ lệ là 0.0004.

- Dùng lệnh “sc” cho khung đơn vị với tỷ lệ là
n
lần thì ta được khung của bản vẽ và tỷ lệ bản vẽ lúc đó là A= 1/
n
. VD: khi phóng khổ đơn vị lên 100 lần thì có thể thể hiện hết được vùng cần in thì lúc đó ta có tỷ lệ bản vẽ A= 1/100 và tỷ lệ chỉ đúng khi in ra khổ A3.

Vì tỷ lệ bản vẽ phụ thuộc vào tỷ lệ vẽ nên khi vẽ để đơn giản ta dùng tỷ lệ vẽ là a=1:1=1. Như vậy sau khi xác định đơn vị bản vẽ ta chỉ cần vẽ các kích thước tương ứng với đơn vị bản vẽ. VD đơn vị bản vẽ là cm, thì một đoạn thẳng 1m sẽ được nhập chiều dài thực vẽ là 100. Khi đó khổ giấy mà bạn thực hiện bằng lệnh “rec” (ở - thứ 4) sẽ chính là khung đơn vị.

Nếu thấy hay anh em ủng hộ để hôm sau minh viết tiếp về Layout và Annotative nữa nhé
  • Vote tăng 5
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thấy có nhiều bạn thắc mắc về vấn đề lệnh MVsetup này quá, vấn đề thật sự rất đơn giản:

Mvsetup mới vào sẽ có dòng lệnh : enable paper space - nghĩa là hỏi bạn muốn vào layout hay tiếp tục ở model, thường thì mọi người sẽ chọn N (no) vì muốn vẽ tiếp ở Model.

Tiếp theo, lệnh này sẽ hỏi Enter unit type ? (chọn đơn vị cho bản vẽ), đa số sẽ chọn là metric (đơn vị hệ mét), rất đơn giản.

Đến đây thì bạn sẽ thắc mắc vậy đặt nó ra làm gì..và câu trả lời đến đến ngay sau đây..chẳng hạn bạn chọn tỷ lệ 1:2 (bản vẽ trên giấy = một nửa so với thực tế ngoài đời), enter, dòng lệnh tiếp theo hiện ra yêu cầu bạn nhập chiều dài và chiều rộng của khổ giấy.. Chẳng hạn bạn chọn khổ A4 (297x210), enter, kết thúc lệnh, bạn được một cái khung A3 (594x420) gấp đôi kích thước khổ A4

Vậy, thực chất cái lệnh này để làm gì..nó tạo cho bạn một cái hình chữ nhật A3 với kích thước gấp 2 lần kích thước tờ A4, và thế là hết. Bây giờ bạn sẽ vẽ bên trong cái khung chữ nhật đó: chẳng hạn bạn có một chi tiết dài 297mm ngoài đời, bạn vẽ vào 1 tờ A4 thì nó sẽ dài vừa đủ chiều dài tờ giấy, nhưng trong cái khung A3 (597x420) này, đoạn 297 chỉ dài khoảng một nửa cái khung .. Khi in ra,(bạn in băng cách chọn cái hình chữ nhât, và in hết cái khung này co lại cho vừa đủ cái khổ A4), tức là bạn đã thu nhỏ một cái khung A3 vào tờ A4, cho nên cái chi tiết vẽ trong cái khung A3 này khi in ra cũng sẽ bị co lại chỉ còn một nữa. Và chi tiết của bạn có tỉ lệ vẽ là 1/2... Quá đơn giản nhỉ.

Thân.

Chính xác là cái mvsetup này làm nhức đầu, cám ơn câu trả lời của bạn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chính xác là cái mvsetup này làm nhức đầu, cám ơn câu trả lời của bạn

Nói chung với Mvsetup thì mình chưa bao giờ thấy hiệu quả của nó là gì. Ngoài việc nó move mép khung vào tọa độ cực ( có thể dùng để chèn khung tên bằng xref hay insert ).

Nghĩ là khi vẽ trong 1 rectang tạo bởi MVsetup thì kích thước sẽ tự co theo tỉ lệ xích. Nhưng hoàn toàn không thể. Vì vẫn xóa được đối tượng chặn biên, không giống như viewport trong layout.

Việc dùng bản vẽ trong model vẫn là 1 thói quen khó từ bỏ. Vẽ 1:1 rồi cuối cùng vẫn phải scale theo tỉ lệ để xếp vừa khung ( tất nhiên sử dụng user overall scales ) để xếp bản vẽ cho đẹp mắt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay