Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyenhuyhoang

Thêm hoặc thay đổi biểu tượng của thanh công cụ

Các bài được khuyến nghị

Trong Autocad có 1 vài lệnh vẽ không có lệnh tắt hoặc lệnh dài hoặc không có biểu tượng VD : lệnh Rotate 3D (Cad 2006 trở về trước). Chúng ta có thể thay đổi hoặc tạo mới biểu tượng để sử dụnh nhanh hơn.

Thậm chí chúng ta có thể tạo ra 1 thanh công cụ hoàn toàn mới với những biểu tượng do chúng ta chọn hoặc tạo mới. Để có thể loại bỏ bớt những biểu tượng không sử dụng đến (chiếm không gian vẽ).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Trong Autocad có 1 vài lệnh vẽ không có lệnh tắt hoặc lệnh dài hoặc không có biểu tượng VD : lệnh Rotate 3D (Cad 2006 trở về trước). Chúng ta có thể thay đổi hoặc tạo mới biểu tượng để sử dụnh nhanh hơn.

Thậm chí chúng ta có thể tạo ra 1 thanh công cụ hoàn toàn mới với những biểu tượng do chúng ta chọn hoặc tạo mới. Để có thể loại bỏ bớt những biểu tượng không sử dụng đến (chiếm không gian vẽ).

Chưa hiểu đây là câu hỏi hay bài giới thiệu? Nếu là bài giới thiệu bãn phải viết thêm chút gì đi chứ có nhiêu đó ai mà hỉu nổi :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chưa hiểu đây là câu hỏi hay bài giới thiệu? Nếu là bài giới thiệu bãn phải viết thêm chút gì đi chứ có nhiêu đó ai mà hỉu nổi :cheers:

Ông này copy 1 đoạn trong sách cuả NGUYỄN HỮU LỘC hay sao ấy.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ông này copy 1 đoạn trong sách cuả NGUYỄN HỮU LỘC hay sao ấy.

Sách Thầy Lộc không viết về cái này nhé, thực chất ở đây đâu ai tự nghĩ ra đâu, ít nhất cũng copy tài liệu của hãng Autodesk.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn vào View - Tools bar - Trong Tab toolbar chọn New - Khi đó bạn thấy 1 thanh công cụ mới xuất hiện trên màn hình nhưng chưa có 1 biểu tượng nào cả. Lúc này bạn sẽ chọn những biểu tượng cần thiết để đưa vào bằng cách - chọn Tab command - all command - bên phải hộp thoại sẽ xuất hiện tất cả các lệnh và biểu tượng - Nhấn giữ chuột trái biểu tượng nào đó bạn muốn đưa vào thanh công cụ - thả vào thanh công cụ mới tạo - lần lượt như vậy cho đến hết chiều ngang màn hình - Như vậy 1 thanh công cụ này có thể chứa rất nhiều biểu tượng (mà những biểu tượng này thường xuyên sử dụng)

Bạn thử xem sao nhe.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo tôi thì không nên vẽ bằng biểu tượng thỉnh thoảng lôi biểu tượng ra để xem và tập làm . tâp vẽ bằng lệnh tắt là nhanh nhẩt tôi đã nhìn thấy người không dùng biểu tượng để vẽ rồi, tôi đang tập làm quen nhiều khi quên lại lôi biểu tượng ra xem hơi mất thời gian nhưng dần rà rồi cũng quen.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo tôi thì không nên vẽ bằng biểu tượng thỉnh thoảng lôi biểu tượng ra để xem và tập làm . tâp vẽ bằng lệnh tắt là nhanh nhẩt tôi đã nhìn thấy người không dùng biểu tượng để vẽ rồi, tôi đang tập làm quen nhiều khi quên lại lôi biểu tượng ra xem hơi mất thời gian nhưng dần rà rồi cũng quen.

[/quo

Đúng vậy, tôi cũng đang sử dụng lệnh gõ tắt nhưng đâu phải tất cả, cũng có những lệnh chọn bằng biểu tượng (VD : REVSURF, EDGESURF, TABSURF, ....) những lệnh dài tôi nghĩ sdụng biểu tượng nhanh hơn ngoại trữ những bạn gõ mà không nhìn bàn phím bàn phím.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tôi chưa dùng mấy lệnh đó củ bác. bác hãy nói tác dụng của mỗi lệnh, xin cảm ơn

[/quote

Đó là các lệnh vẽ mặt trong thanh công cụ Surface, nếu Cad 2007 không có thanh công cụ này. Có thể tạo mới

hoặc vào Menu Draw - Modeling - Mesh

bạn xem 2 VD dưới đây

1. Lệnh RULESURF : Vẽ mặt giữa 2 đối tượng

2. Lệnh EDGESURF : vẽ mặt giữa 4 đối tượng

Do chưa wen upload bài nên có chút trục trặc.

http://www.cadviet.com/sub/hupload.php

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trời ơi, lệnh dài thì chúng ta có thể đặt lệnh tắt được mà, vào chỉnh sửa các lệnh tắt là được

Còn tạo công cụ mới trên Cad bạn có thể tìm cuốn sách : Tạo các tiện ích trên AutoCad do Nguyễn Hữu Lộc viết, Trên đó có nhiều thứ rất hay có thể giúp ích cho bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trời ơi, lệnh dài thì chúng ta có thể đặt lệnh tắt được mà, vào chỉnh sửa các lệnh tắt là được

Còn tạo công cụ mới trên Cad bạn có thể tìm cuốn sách : Tạo các tiện ích trên AutoCad do Nguyễn Hữu Lộc viết, Trên đó có nhiều thứ rất hay có thể giúp ích cho bạn

Bạn chưa hiểu đúng câu hỏi của mình rồi.

Vì nguyenhuyhoang đưa ra 1 topic mà nói chưa rỏ nên mình chỉ muốn bạn ấy làm rỏ là câu hỏi hay hướng dẩn thôi chứ những cái bạn nói thì mình cũng biết chút chút đủ dùng rồi. sao phải kiu trời ghê thế. :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể nói rõ cách tạo biểu tượng được không ah. Cám ơn nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể nói rõ cách tạo biểu tượng được không ah. ?

Thấy vấn đề này nhiều ngưòi hỏi mà ko có câu trả lời thoả đáng...

Xin nói về cách tạo biểu tượng cho 1 lệnh tắt trong cad2006.

Trước hết gõ lệnh cui để vào hộp thoại customize user interface

Tạo new toolbar

Chọn new ở mục command list

Đổi tên và gán lệnh ở ô Marco sau ^C^C

Vào button image để edit hoặc tạo mới icon

Rename icon trong ô image

Kéo command đã đặt tên vào thanh toolbar đc tạo , ở đây là flatten vào toobar1

Xong xuôi apply -> OK thoát ra ngoài là đã tạo xong 1 thanh toobar mới.

Khi xài lệnh flatten chỉ nhấn 1 fát là run ngay, mà nhìn cũng "rồ" đấy chứ đồ nhà trồng đưọc bao giờ cũng khoái gấp 2 :cheers:

Ps: Viết bài Post ảnh nhiều mới thấy vất vả mới thấy rõ sự nhiệt tình của Bác Hoành ,SSG và các bác MOD khác chịu khó ngồi .. để đóng góp cho anh em nhiều bài viết hay chứ đâu fải có ý tưởng là xong đâu... thank các bác nhiều...

• Like 1
  • Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thấy vấn đề này nhiều ngưòi hỏi mà ko có câu trả lời thoả đáng...

Xin nói về cách tạo biểu tượng cho 1 lệnh tắt trong cad2006.

Cảm ơn bạn tranchan đã hướng dẫn ae 1 bài cụ thể, mình cũng đã làm được rồi, đã lại là lưu lại cái này phòng khi cài lại CAD, Vấn đề còn lại là mang sang máy khác dùng. vì cái mới tạo ra nằm trong C:\Documents and Settings\(user mỗi máy khác nhau)\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2006\R16.2\enu\Support\.

Anh em có cách gì khắc phục không chỉ giáo đệ với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bạn tranchan đã hướng dẫn ae 1 bài cụ thể, mình cũng đã làm được rồi, đã lại là lưu lại cái này phòng khi cài lại CAD, Vấn đề còn lại là mang sang máy khác dùng. vì cái mới tạo ra nằm trong C:\Documents and Settings\(user mỗi máy khác nhau)\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2006\R16.2\enu\Support\.

Anh em có cách gì khắc phục không chỉ giáo đệ với.

Mình cũng muốn hỏi điều tương tự ! Làm thế nào để đưa bộ icon và menu này đi các máy khác dùng nhỉ ! Và các icon mình tạo ra đó có dùng đc cho cad version khác không !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng muốn hỏi điều tương tự ! Làm thế nào để đưa bộ icon và menu này đi các máy khác dùng nhỉ ! Và các icon mình tạo ra đó có dùng đc cho cad version khác không !

Lại gặp ban Ar_Chanwoo ở đây rồi. Mình có cách này (hơi mất công 1 tí): ;)

-Bạn lưu lại bộ icon và file acad.cui, đem sang máy khác bỏ vào C:\Documents and Settings\User\Application Data\Autodesk\AutoCAD 20...\R1...\enu\Support. Khởi động CAD lên rồi vô Customize mà cần sửa lại User trong ô Image thôi. Mỗi khi khởi động, Cad sẽ load tất cả những gì bạn đã làm.

Có điều các phiên bản cad của các máy phải như nhau thì cách này mới có hiệu quả. Tiểu đệ chỉ có cách này thôi, Anh em chỉ giáo thêm nhé ;)

Nhân tiện đây cho mình hỏi thêm tí: Anh em ai biết code tạo icon cho menu tự tạo không giúp đệ với> Thanks :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đã đặt biểu tượng UCS Object lên thanh công cụ (và một vài biểu tượng khác). Thế nhưng hễ hôm sau mở CAD lại thì mấu biểu tượng đó lại đi đâu mất tiêu.

Có cách nào nó giữ luôn như ý mình không?

Tôi dùng CAD 2008!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi đã đặt biểu tượng UCS Object lên thanh công cụ (và một vài biểu tượng khác). Thế nhưng hễ hôm sau mở CAD lại thì mấu biểu tượng đó lại đi đâu mất tiêu.

Có cách nào nó giữ luôn như ý mình không?

Tôi dùng CAD 2008!

Mình làm vẫn bình thường mà, mỗi lần mở Cad lên vẫn dùng tốt. click 1 phát là run lệnh ngay. bạn có thể nói rõ hơn cách bạn làm được không, nếu biết mình sẽ giúp bạn :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks bà con gần xa đã quan tâm.

Theo ý kiến của các AE là làm sao mình đã tạo Toolbar mà Toolbar của mình lại sống chung trong thằng main của Cad. Vậy khi có sự cố ví như cài lại Cad hoá chẳng ra thành công cốc à. Thứ hai, mình tạo ra công cụ cũng có bản sắc riêng mà cần thì load lên không thì thôi...

Vậy nên tôi làm tiếp đoạn 2 này để AE thấy mình cũng có thể làm được 1 sản phẩm riêng menu hoặc TB theo cách của mình.

Trước hết cũng gõ lại lệnh cui. Hiện lên cửa sổ thì chọn thẻ Transfer

Như trước ta đã tạo xong thanh toolbar1 ,bây giờ ta sẽ chuyển vào 1 file *.cui và đặt tên lưu lại (file này qui định trật tự hình thành menu & TB ) sau đó save lại và load lên thôi.

Phía trái là main cui còn fía bên fải là new cui, chỉ đè chuột trái kéo Toolbar1 sang fần toobar của mục new cui.

Xong click OK để cad cập nhật lại . Tại dòng command load gõ lệnh menuload để load menu mới vừa dc tạo ở đây là Tutao.cui

Xong.////

Lưu ý: Để dễ dàng quản lí cũng như copy sang máy khác xài, không bị mất mát khi cài CAD thì các AE có thể chép các file icon *.bmp & *.cui vào chung một folder vào tạo đưòng dẫn link đến folder đó thôi.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi có tạo biểu tượng mới rồi nhưng khi vẽ sao nó xấu quá, có cách nào vẽ biểu tượng đẹp giống như các biểu tượng đang xài.

Mong các bạn chỉ giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có mấy cách sau

- Xài fần mềm tạo icon vd icon hunter ... (có thể down trên tran www.echip.com.vn)

- Xài hỗ trợ paint có sẵn trong Win

- ko xài fần mềm thì vẽ bật chế độ grid lên , phối màu tương fản

Tóm lại rằng dù thế nào đi nữa cũng fải kiên nhẫn một chút, phần mêm chỉ là hỗ trợ thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Có gì đâu ma khó

- Chỉ cần bạn biết tên lệnh đầy đủ là mình bổ sung vào bảng lệnh tắt được rồi.

- Nhưng bạn đang sử dụng CAD bao nhiêu

- Có thể mail cho mình

- caohoaian2003@yahoo.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo