Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
chung61

hỏi về đơn vị trong cad08

Các bài được khuyến nghị

e mới sử dụng cad08, mấy cái cad trước e có thể chọn đựoc đơn vị bản vẽ khi trong option phần system em chọn show startup dialog box để khi mở 1 bản cad thi chọn đơn vị là m , nhưng trong cad 08 em không tim thấy chỗ nào như thế cả, đơn vị của bản vẽ toàn là inch , mong các anh chi dùm em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
e mới sử dụng cad08, mấy cái cad trước e có thể chọn đựoc đơn vị bản vẽ khi trong option phần system em chọn show startup dialog box để khi mở 1 bản cad thi chọn đơn vị là m , nhưng trong cad 08 em không tim thấy chỗ nào như thế cả, đơn vị của bản vẽ toàn là inch , mong các anh chi dùm em với

Muốn thay đổi đơn vị bản vẽ, bạn có thể dùng lệnh units.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi thấy ở phần tools/Use Freferences, mục Insertion Scale, có mục lựa chọn đơn vị. Không rõ để làm gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Muốn thay đổi đơn vị bản vẽ, bạn có thể dùng lệnh units.

[/quot

cảm ơn ông anh, nhưng vẫn không phải vậy , ý ông em muốn hỏi là trong các phiên bản cad trước 08 có chế độ chỉnh đơn vị sau khi mới cài , nó nằm ở trong options , ở phần system có phần lựa chọn show a startup dialog , sau khi chọn nó, mở bản cad mới ra , lúc này mình chọn đơn vị của nó là m or inch , trong cad 08 em không tim thấy ở đau cả , mong các anh chỉ dùm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong cad 8 ko có shơ startup dialog box , bạn phả gõ lệnh statup đặt = 1 sau đó ctril +N

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong cad 8 ko có shơ startup dialog box , bạn phả gõ lệnh statup đặt = 1 sau đó ctril +N

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn sử dụng biến STARTUP với giá trị:

1 - Xuất hiện hộp thoại startup dialog box khi khởi động AutoCAD

0 - Không xuất hiện ...

Startup.txt

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn sử dụng biến STARTUP với giá trị:

1 - Xuất hiện hộp thoại startup dialog box khi khởi động AutoCAD

0 - Không xuất hiện ...

Startup.txt

duóngsatdn co` nick yahô ko ,bũa nào anh em mình nc chơi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi thấy ở phần tools/Use Freferences, mục Insertion Scale, có mục lựa chọn đơn vị. Không rõ để làm gì?

Qua tình hình chung thì thấy có tình trạng là nhiếu anh em sử dụng template file kg đúng khi cứ dùng mặc định của CAD.

CAD cho chúng ta 2 hệ đơn vị cơ bản để sử dụng đó là Inches và Milimeters

Tương ứng với 2 hệ đơn vị đó Acad sẽ load các file listyle, file Hacth ... tương ứng.

Vì vậy trong thư mục của Acad luông có 2 cặp file song hành là acad.dwt-acadiso.dwt; acad.pat-acadiso.pat ... vân vân....

Mặc định của acad lúc nhấn nút QNEW là acad.dwt, dẫn đến đa số anh em xài hệ inches mà kg biết. Điều này sẽ kéo theo nhiều phiền phức về sau khi copy qua lại giữa các bản vẽ kg cùng Units. và cũng rắc rối hiện khi chọn các hệ số linscale, hatchscale...

Vì vậy chúng ta fải chuẩn hóa ngay từ lúc new file.

Để thay đổi măc định của nút lệnh QNEW thì các Bác vào TOOLS\ OPTIONS\ FILES \ Defauld Template File Name for QNEW

rồi chọn file "acadiso.dwt"

Vài điều lạm bàn mong anh em chú ý.

@TO: duongsatdn cái Bác hỏi nó sẽ ảnh hưởng đến việc insert block giữa 2 hệ đơn vị khác nhau (tức nó sẽ tự động nhân thêm hệ số chênh lệch giữa 2 hệ đơn vị khi insert Block)

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sao máy em dùng lệnh extrim không được vậy . em dùng cad 2004và 2005

Tôi chưa xài CAD2005, riêng CAD2004 phải cài thêm phần Express Tool thì mới có lệnh Extrim.

P/S: Vụ này đâu có liên quan đến topic này?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo