Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hadex

khoảng offset từ khung bản vẽ đến mép giấy khi in

Các bài được khuyến nghị

tôi tạo may in ảo rồi in bản vẽ để sang shop đổ màu nhưng khó chịu một cái là khoảng offset từ khung bản vẽ đến mép giấy không đúng như khung của mình,nó cứ nằm giữa tờ giấy và khoảng offset từ mép giấy đến khung rất to. trong khi cái khung in mình tạo ra (a4,a3,a2...) thì khoảng cách từ mép khung đến mép giấy la nhỏ hơn nhiều và khung luôn nằm lệch 1 bên. vd in a1 nằm ngang thì khung cách mép bên phải 2.5 cm,cách 3 mép còn lại 1 cm tôi vẽ 1 rectag 841*594 rồi tạo 1 cái khung in như vậy,khung tên đầy đủ ok hêt cả và scal lên 250 vì xác định vễ tỷ lệ 1\250 mà.trước khi in chuyển nét tờ a1 về lơp defpoínt tức là cái mép giấy ấy.giờ làm sao để plot bản vẽ ra đúng như cái khung mình tạo nhỉ.ai bít chỉ giùm với.nếu các khoảng offset từ mép giấy đến khung không đúng thì vừa xấu mà bản vẽ lại không đúng tỷ lệ nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
tôi tạo may in ảo rồi in bản vẽ để sang shop đổ màu nhưng khó chịu một cái là khoảng offset từ khung bản vẽ đến mép giấy không đúng như khung của mình,nó cứ nằm giữa tờ giấy và khoảng offset từ mép giấy đến khung rất to. trong khi cái khung in mình tạo ra (a4,a3,a2...) thì khoảng cách từ mép khung đến mép giấy la nhỏ hơn nhiều và khung luôn nằm lệch 1 bên. vd in a1 nằm ngang thì khung cách mép bên phải 2.5 cm,cách 3 mép còn lại 1 cm tôi vẽ 1 rectag 841*594 rồi tạo 1 cái khung in như vậy,khung tên đầy đủ ok hêt cả và scal lên 250 vì xác định vễ tỷ lệ 1\250 mà.trước khi in chuyển nét tờ a1 về lơp defpoínt tức là cái mép giấy ấy.giờ làm sao để plot bản vẽ ra đúng như cái khung mình tạo nhỉ.ai bít chỉ giùm với.nếu các khoảng offset từ mép giấy đến khung không đúng thì vừa xấu mà bản vẽ lại không đúng tỷ lệ nữa.

Bạn làm thế này chưa ? : khi vào lệnh in, chọn Properties của máy in --> Device and Documents Setting --> User-defined Paper Sizes & Calibration --> Modify Standard Paper Sizes (Printable Area) --> chọn khổ giấy và bấm Modify để hiệu chỉnh khoảng cách canh lề phù hợp. Còn in bị lệch có lẽ bạn quên đánh dấu chọn Center the plot khi in

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lỗi đó là do khi in bạn để plot to scale ở trạng thái fix to paper. Nếu bạn muốn khung tên của bạn cách đúng như bạn muốn bạn phải xác đinh đúng tỉ lệ bản vẽ bạn cần in và điền vào ở trạng thái custom. ví dụ bạn muốn in khổ giấy A3 với tỉ lệ 1/1000 , trước hết bạn vẽ khung 297x420 . Sau đó bạn vẽ khung tên cách lề theo ý bạn trong khung vừa vẽ đó. (ví dụ mép phải khung cách giấy 20mm thì bản để đường khung trái cách mép trái khung A3 đúng 20 unit) . sau đó trong plot to scale bạn chọn custome và định tỉ lệ 1mm = 1 unit .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo