Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Nguyen Hoanh

CAD Standard

Các bài được khuyến nghị

Rất nhiều người cùng băn khoăn làm thế nào để vẽ bản vẽ cho chuẩn, thế nào cho chuyên nghiệp. Chúng ta lúng túng vì mỗi người vẽ theo một kiểu, theo một thói quen.

Để có một cái nhìn tổng quát về vấn đề này, xin giới thiệu bộ tiêu chuẩn CAD quốc gia Hoa kỳ (United States National CAD Standard) phiên bản tiếng Anh. Nói là bộ tiêu chuẩn, nhưng tiêu chuẩn này thực sự cô đọng trong 28 trang A4.

Hy vọng các thành viên chúng ta lúc nào nhàn rỗi, mỗi người dịch một góc bộ tiêu chuẩn này ra tiếng Việt để mọi người có thể tham khảo và sử dụng.

Ngoài ra, trong giai đoạn gia nhập WTO, chúng ta cần phải tự nâng cấp bản thân, nên cập nhật cách vẽ theo các tiêu chuẩn thông dụng của quốc tế.

Tiêu chuẩn CAD của Mỹ.

• Vote tăng 40
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Rất nhiều người cùng băn khoăn làm thế nào để vẽ bản vẽ cho chuẩn, thế nào cho chuyên nghiệp. Chúng ta lúng túng vì mỗi người vẽ theo một kiểu, theo một thói quen.

Để có một cái nhìn tổng quát về vấn đề này, xin giới thiệu bộ tiêu chuẩn CAD quốc gia Hoa kỳ (United States National CAD Standard) phiên bản tiếng Anh. Nói là bộ tiêu chuẩn, nhưng tiêu chuẩn này thực sự cô đọng trong 28 trang A4.

Hy vọng các thành viên chúng ta lúc nào nhàn rỗi, mỗi người dịch một góc bộ tiêu chuẩn này ra tiếng Việt để mọi người có thể tham khảo và sử dụng.

Ngoài ra, trong giai đoạn gia nhập WTO, chúng ta cần phải tự nâng cấp bản thân, nên cập nhật cách vẽ theo các tiêu chuẩn thông dụng của quốc tế.

Tiêu chuẩn CAD của Mỹ.

Quả là quốc gia nào cùng đều có những tiêu chuẩn để áp dụng. Trong giáo trình vẽ kỹ thuật chúng ta học cũng đã biết. Khi di làm việc cho các cty chuyên nghiệp, trong cty sẽ có những manual bắt buộc Drafters phải thực hiện đúng quy định, ngoài ra khách hàng cũng có những manual riêng, khung tên, kiểu chữ ... riêng yêu cầu Drafters tuân thủ.

Thật ra thì cũng đã có các templates cho các size giấy rồi, Drafters chỉ cần xài cho đúng thôi, không thể tuỳ ý mình được. Nếu làm gì sai thì đã có các Drafting Leader check và yêu cầu mình sửa lại. Pro. là như vậy đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bác ơi em không đọc được file tiêu chuẩn cad adobe không đọc được giúp em với

Chào bạn Mít mật,

Chà thơm quá, mà mùa này thì hết sạch cả mít rồi, hu hu thèm quá.

Để đọc được bạn cần cập nhật phần mềm Adobe mới nhất, cập nhật đủ các font của windows bạn ạ.

Mình đang dùng Adobe reader 8.0 và đọc ngon lành bạn ạ.

Việc cập nhật rất dễ dàng nếu bạn có nối mạng.

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hôm nay tìm thấy trên trang web câu lạc bộ khoa học kỹ thuật một tài liệu nói về tiêu chuẩn CAD của tác giả Nguyễn ngọc Tân.

Theo đánh giá của Hoành, tài liệu này cực hay và quý giá, được tác giả biên soạn một cách khoa học. Mọi người cùng đọc:

Tiêu chuẩn CAD

Tác giả Nguyễn ngọc Tân đã trình bày tài liệu đúng phong cách khoa học, vì vậy chúng ta dễ dàng từ những tài liệu trích dẫn của tác giả để có thể mở rộng hơn nữa những vấn đề mà chúng ta quan tâm.

Bác Hoành ơi,

Làm thế nào để copy các tiêu chuẩn này về thành file lưu trong máy của mình được bác nhỉ? Chú cứ mỗi lần tham khảo lại phải mở mạng hay copy từng trang thì mệt quá bác ạ. Lại lười nữa.

Bác có cách nào chỉ giùm anh em với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Hoành ơi,

Làm thế nào để copy các tiêu chuẩn này về thành file lưu trong máy của mình được bác nhỉ? Chú cứ mỗi lần tham khảo lại phải mở mạng hay copy từng trang thì mệt quá bác ạ. Lại lười nữa.

Bác có cách nào chỉ giùm anh em với.

Trời, bác có trêu em không đấy?

File pdf là file thông dụng nhất trên mạng mà. Bác muốn copy về máy, chỉ đơn giản là phải chuột vào link, chọn save as. Hoặc bác cứ click vào để đọc, sau đó nhấn phím có hình đĩa mềm là có thể save as về máy được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trời, bác có trêu em không đấy?

File pdf là file thông dụng nhất trên mạng mà. Bác muốn copy về máy, chỉ đơn giản là phải chuột vào link, chọn save as. Hoặc bác cứ click vào để đọc, sau đó nhấn phím có hình đĩa mềm là có thể save as về máy được.

Ối giời ơi,

Tại mình không biết thật mà, Son Cad cũng mới chỉ cho mình xong.

Tất cả là do mình toàn học mót thôi nên có những cái cơ bản mà chưa dùng bao giờ là chịu chết chả biết làm thế nào. Quậy thì lại sợ hư mới khổ thế. Bác đừng giận mình nhé.

Cám ơn bác nhiều lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác ơi! cho em hỏi với.em nghe nói có tiêu chuẩn về đường nét cũng như layer trên một bản vẽ xây dựng.bác nào có up cho em với.cảm ơn các bác nhiều lắm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tiêu chuẩn CAD của Mỹ.

Thật sự là rất hay, lâu lâu quay lại diễn đàn nhặt đc cái này có giá phết.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Hoành ơi cho em hỏi ở trang 62 của tiêu chuẩn cad có đường link mấy file theo tiêu chuẩn cad. không biết bác có khôgn ạ .

nếu co mong bác share cho anh em với . vì mắt thấy tay nghịch mới vỡ ra nhanh bác ạh.

Thanks bác vì một tài liệu rất hay!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tiêu chuẩn CAD của Mỹ.

Cám ơn Bác Hoanh nha! Bài nào của bac em cũng doc và dowload cũng nhiều :cheers:. Chúc mọi ngưòi năm mới Tấn Tài Tấn Lộc :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các Pác ơi sao em ko vào được cái đường link Tiêu chuẩn Cad của tác giả Nguyễn Ngọc Tân ???

Trình duyệt báo gì bạn?

bạn đã cài acrobat reader vào máy tính của bạn chưa?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hôm nay tìm thấy trên trang web câu lạc bộ khoa học kỹ thuật một tài liệu nói về tiêu chuẩn CAD của tác giả Nguyễn ngọc Tân.

Theo đánh giá của Hoành, tài liệu này cực hay và quý giá, được tác giả biên soạn một cách khoa học. Mọi người cùng đọc:

Tiêu chuẩn CAD

Tác giả Nguyễn ngọc Tân đã trình bày tài liệu đúng phong cách khoa học, vì vậy chúng ta dễ dàng từ những tài liệu trích dẫn của tác giả để có thể mở rộng hơn nữa những vấn đề mà chúng ta quan tâm.

Chào ban! Bạn có thể giử cho mình Tiêu chuẩn CAD không nhi? thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Quả là quốc gia nào cùng đều có những tiêu chuẩn để áp dụng. Trong giáo trình vẽ kỹ thuật chúng ta học cũng đã biết. Khi di làm việc cho các cty chuyên nghiệp, trong cty sẽ có những manual bắt buộc Drafters phải thực hiện đúng quy định, ngoài ra khách hàng cũng có những manual riêng, khung tên, kiểu chữ ... riêng yêu cầu Drafters tuân thủ.

Thật ra thì cũng đã có các templates cho các size giấy rồi, Drafters chỉ cần xài cho đúng thôi, không thể tuỳ ý mình được. Nếu làm gì sai thì đã có các Drafting Leader check và yêu cầu mình sửa lại. Pro. là như vậy đó.

Cám ơn bác Hoành rất nhiều!Kiến thức thật vô tận nhưng rất nhiều bổ ích

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các Pác ơi sao em ko vào được cái đường link Tiêu chuẩn Cad của tác giả Nguyễn Ngọc Tân ???

Dùng chương trình hỗ trợ download đi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào tất cả các bạn, Mình là thành viên mới của trang Web này.

Rất tình cờ vì có nhiều vấn đề về Cad mình đang muốn tình hiểu. Nhờ có trang diễn đàn của các bạn và những thông tin bổ ích đã giúp mình giải đáp phần nào những thắc mắc. Mình cảm ơn các bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tiêu chuẩn CAD

Bó tay rồi Em caì cả Foxi lẫn Adobe 9.1 mới nhất cung không thể đọc được file của bác !! hixx !Nghe các bác nói hâp dẫn quá mà không được cảm nhận sự hay của nó thì hơi phí !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bác đã post tài liệu này. Nó rất hữu ích cho anh em tham khảo. xưa nay em chỉ biết là có tiêu chuẩn cho từng quốc gia nhung không ngờ nó chi tiết đến vậy. Em sẽ cố gắng đọc và dịch lại từng phần post lên cho anh em tham khảo và cho ý kiến.

:bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tiêu chuẩn CAD

bác ơi xem lại dùm file tiêu chuẩn với, có 36bytes à :tongue2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks mr. Nguyen Hoanh! ban đầu cứ gói gọn như thế này đã, khi nào quen dần rồi thì sẽ tìm hiểu nhiều hơn. tài liệu của bác rất bổ ích!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo