Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Những tính năng mới trong AutoCAD2008

Các bài được khuyến nghị

Scale Annotations

Giới thiệu chung

Quá trình của việc tỷ lệ (scaling) những đối tượng ghi chú khác nhau trong trình bày viewports và model bây giờ được tự động hóa.

Những đối tượng mà thường sử dụng để chú thích những bản vẽ có một thuộc tính gọi là Annotative. Với thuộc tính này, bạn có thể tự động hóa quá trình của việc tỷ lệ (scaling) những ghi chú để xuất bản vẽ với kích thước đúng trên giấy. Nhìn chung chú giải mà bạn đặt cho cách trình bày viewports và model xác định kích thước của đối tượng annotative trong những không gian đó.

Đặt Annotations scale

Annotations scale là một sự thiết đặt mà được tích hợp với không gian model, trình bày viewports. Khi đối tượng Annotitive được tạo ra, nó tỷ lệ dựa vào sự thiết đặt tỷ lệ bản ghi chú hiện thời và tự động trình bày đúng kích cỡ.

Trước khi bạn thêm đối tượng annotative vào bản vẽ, đặt tỷ lệ bản vẽ mà bạn muốn những đối tượng đó hiển thị. Các ghi chú sẽ tự động hiển thị trong model đúng kích cỡ cần thiết

Tạo đối tượng Annotive

Bạn có thể bật thuộc tính Annotation cho các đối tượng sau

Text

Mtext

Dimensions

Hatches

Tolerances

Multileaders

Leaders

Blocks

Attributes

• Vote tăng 20

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cảm ơn bác rất nhiều , em đang xài cad 2008 nhìn thấy tính năng này mà chưa biết ứng dụng . Lãng phí tài nguyên quá. Một lần nữa cảm ơn bác !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin anh Bemove trợ giúp thêm: Dùng CAD2008 có gặp khó khăn về tiếng Việt như bản CAD2006 không? (Cả bảng mã Unicode và TCVN3)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin anh Bemove trợ giúp thêm: Dùng CAD2008 có gặp khó khăn về tiếng Việt như bản CAD2006 không? (Cả bảng mã Unicode và TCVN3)

Cad 2008 hay lắm bác ơi, hỗ trợ hoàn toàn "Cả bảng mã Unicode và TCVN3", ngoài ra khả năng dựng hình 3D và rendẻ ko chê vào đâu được...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn ơi. tự khám má mới thích thú bạn ạ. bạn sẽ thấy cả 1 khung trời mới mở ra ngay sau khi Install xong. hị hị

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn ơi. tự khám má mới thích thú bạn ạ. bạn sẽ thấy cả 1 khung trời mới mở ra ngay sau khi Install xong. hị hị

Em vịt máy tính lắm nên ngại cái vụ cài và gỡ. Vừa rồi cài thử CAD2006 thấy không ổn lại phải gỡ bỏ... nên hỏi cho chắc mới cài thêm...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em xin lỗi nếu có sai chủ đề nhưng em tìm hoài ko thấy chỗ để hỏi cho nên...

em là lính mới ...mới bắt đầu sự dụng autocad...hôm qua ra hàng đĩa lấy 2 cái CD về cài nó chạy ầm ầm được mỗi tẹo xong rồi hiện ra cái bảng Finish nhưng chưa cài được DWF với cả AUTOCAD....đem ra hàng thì máy hàng install rất từ từ nhưng đầy đủ từ đầu đến cuối... các bác nào biết lí do cho em vài lời với ạ... à máy em còn bị cái chương trình Image Mastering API gì đó bị lỗi... ko biết có liên quan gì đến CAd ko ạ...???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản CAD2008 chỉ chạy trên WinXP Service Pack 2, có thể máy của bạn đang dùng từ WinXP SP1 trở xuống chăng? Bạn có thể kiểm tra bản WINXP của mình bằng cách bấm chuột phải vào biểu tượng My Computer, chọn Properties/General

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bản CAD2008 chỉ chạy trên WinXP Service Pack 2, có thể máy của bạn đang dùng từ WinXP SP1 trở xuống chăng? Bạn có thể kiểm tra bản WINXP của mình bằng cách bấm chuột phải vào biểu tượng My Computer, chọn Properties/General

máy em dùng Sp2 bác ạ... đút đĩa vào nó vẫn chạy ... nhưng mà nó chạy như siêu nhân... tốc độ cứ như máy chủ ý... thế xong rồi báo la Finish nhưng mà DWF với ACAD thì not installed.... :) :)

bác cho em hỏi luôn là cái Image Mastering API đấy có liên quan gì đến ACAD ko ạ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Scale Annotations

Giới thiệu chung

Quá trình của việc tỷ lệ (scaling) những đối tượng ghi chú khác nhau trong trình bày viewports và model bây giờ được tự động hóa.

Những đối tượng mà thường sử dụng để chú thích những bản vẽ có một thuộc tính gọi là Annotative. Với thuộc tính này, bạn có thể tự động hóa quá trình của việc tỷ lệ (scaling) những ghi chú để xuất bản vẽ với kích thước đúng trên giấy. Nhìn chung chú giải mà bạn đặt cho cách trình bày viewports và model xác định kích thước của đối tượng annotative trong những không gian đó.

Đặt Annotations scale

Annotations scale là một sự thiết đặt mà được tích hợp với không gian model, trình bày viewports. Khi đối tượng Annotitive được tạo ra, nó tỷ lệ dựa vào sự thiết đặt tỷ lệ bản ghi chú hiện thời và tự động trình bày đúng kích cỡ.

Trước khi bạn thêm đối tượng annotative vào bản vẽ, đặt tỷ lệ bản vẽ mà bạn muốn những đối tượng đó hiển thị. Các ghi chú sẽ tự động hiển thị trong model đúng kích cỡ cần thiết

Tạo đối tượng Annotive

Text

Mtext

Dimensions

Hatches

Tolerances

Multileaders

Leaders

Blocks

Attributes

Đây là tính năng nổ bật của cad 2008 phải không bác bemove? còn tính năng nào mới không bác có thể giới thiệu luôn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi em sử dụng thuộc tính annotative cho đối tượng dimenson. Em không hiểu sao mà không thể đưa nó về đúng các tỉ lệ mà mình định sắn. Với cả cái bảng annotations scale của em ra toàn tỉ lệ nhìn hoa hết cả mắt (VD: 1:1_20 , 1:100_18 ...) Các bác giúp em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác bemove làm ơn cho em hỏi trong cad 2007 và 2008 lệnh multi stretch khác vơi cad 2004 và em thấy khó dùng quá. Ví dụ như một đường thẳng, em multi stretch bằng 2 ô cửa sổ khác nhau thì chỉ di chuyển được một đầu. Coi như ko tiện dụng bằng cad 2004 :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bác rất nhiều , em đang xài cad 2008 nhìn thấy tính năng này mà chưa biết ứng dụng . Lãng phí tài nguyên quá . Em sẽ luyện tập để sử dụng thành thạo. Bác có ở Hà Nội không ? Hôm nào cho phép em mời bác chầu cà phê nhé . SĐT của em là 0912145344 , email : ndtu_tvxd@vncold.vn .Một lần nữa cảm ơn bác !

tôi đang muốn tìm bản cad2008 hoặc 2009 mà không biết tìm ở đâu giúp tôi với nhe. email của tôi là: haibo9656@yahoo.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác bemove làm ơn cho em hỏi trong cad 2007 và 2008 lệnh multi stretch khác vơi cad 2004 và em thấy khó dùng quá. Ví dụ như một đường thẳng, em multi stretch bằng 2 ô cửa sổ khác nhau thì chỉ di chuyển được một đầu. Coi như ko tiện dụng bằng cad 2004 :bigsmile:

Chưa hiểu ý bạn muốn,lệnh stretch chủ yếu để để kéo giãn một đầu mà bạn, nếu muốn di chuyển cả 2 đầu thì bạn quét chọn bao cả đối tượng là được mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ý em nói lệnh multiple object stretch trong express. Em hay dùng để di chuyển một hoặc cả một cụm đối tượng, hoặc các đối tượng khác nhau khi bị vướng vào các đối tượng khác ( mà mình muốn giữ nguyên ). Lệnh này dùng trong cad 2004 rất thuận tiện. Nhưng sang cad 2007, 2008 thì không thể nào làm thế nữa, vì đúng như bác nói, kiểu gì cũng chỉ di chuyển được một phía của đối tượng, rất bất tiện và khó chịu. Xin nhờ các cao thủ chỉ giáo hộ em.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tôi đang muốn tìm bản cad2008 hoặc 2009 mà không biết tìm ở đâu giúp tôi với nhe. email của tôi là: haibo9656@yahoo.com

bác ni ra cửa hàng đĩa mà mua. hai đĩa xhir có 14K thôi. nếu chõ bác không có cửa hàng thì gửi ai mua cho. ở gần các trường ĐH ky thuật có sẵn cái này lắm. còn nếu không được nữa thì đành bỏ thời gian lên mạng down vậy. chúc bác sớm có nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:s_big: Theo như mình được biết thì Autocad 2008 ngoài các tính năng hỗ trợ mới như bác bemove trình bày thì nó có một nhược điểm rất lớn đối với những ai đang dùng phiên bản Autocad 2008 full và Autocad 2008 LT có Liscense. Phần lỗi của nó chính là thao tác cắt, dán đối tượng từ bản vẽ này sang 1 bản vẽ khác (Ctrl+C, Ctrl+V) đã khiến cho rất nhiều người sử dụng nó cảm thấy rất bất tiện và bực mình vì phải chờ đợi quá lâu (5,10 phút...thậm chí treo máy). Mình đã bỏ rất nhiều thời gian để truy cập trên mạng và tìm ra được biện pháp khắc phục lỗi trên.

Khi gặp trường hợp này ta dùng lệnh :

Command: -scalelistedit

Enter option [?/Add/Delete/Reset/Exit] <Add> : R

Reset scale list to defaults? [Yes/No] <No>: Y

Enter option [?/Add/Delete/Reset/Exit] <Add> : E

Bạn dùng lệnh trên cho cả 2 bản vẽ cần cắt dán đối tượng thì thao tác sẽ được khắc phục 1 cách đáng kể và nhanh chóng hơn rất nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em hỏi bác Sơn tí.Thế mình đánh lệnh này sau khi ấn ctrl +c ở bên bản cop và sau khi ấn ctrl +v của bên bản muốn pase vào ah? :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em hỏi bác Sơn tí.Thế mình đánh lệnh này sau khi ấn ctrl +c ở bên bản cop và sau khi ấn ctrl +v của bên bản muốn pase vào ah? :lol2:

:s_big: Đánh lệnh trước cho cả bên file cắt và bên file dán!Sau đó mới thực hiện thao tác cắt dán!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Scale Annotations

Giới thiệu chung

Đặt Annotations scale

Tạo đối tượng Annotive

Text

Mtext

Dimensions

Hatches

Tolerances

Multileaders

Leaders

Blocks

Attributes

Thanks Bemove!

Thật sự tôi vẫn chưa hiểu lắm !

Bác giúp tui với vấn đề của tôi là như thế này: Tôi muốn kích thước tất cả chữ (text, Mtext ) in trong khổ giấy a3 bên layout là 2.2 cho cùng chiều cao chữ của dimesion trong khung vewport 1 vớí tỉ lệ là 1/50; và vewport 2 với tỉ lệ 1/100 như thế tôi phải sử dụng cái annotative như thế nào?; tôi đang cố gẵng hiểu chúng mà chưa đc! nó không giống như sử dụng dimension bên layout!( tôi đang dùng CAD 2009).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tớ cũng lò mò vào Cad2008, Đọc thấy các bà viết về layout và Annotation hay quá nhưng vọc thì thấy có các vấn đề cần rõ hơn. Bác Bemov và các cao thủ khác cho tớ hỏi:

- Trong Dimstyle, đặt kiểu chữ Textstyle như đã thiết lập (dimtext), chọn Annotation như thế nào để khi trên Layout với khung nhìn bao nhiêu thì chiều cao chữ không thay đổi?

- Với Textstyle (ghichu) hoặc những kiểu khác, thiết lập Annotation như thế nào để khi trên Layout với khung nhìn bao nhiêu thì chiều cao chữ không thay đổi?

Mong các cao thủ giúp em! thân chào!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tớ cũng lò mò vào Cad2008, Đọc thấy các bà viết về layout và Annotation hay quá nhưng vọc thì thấy có các vấn đề cần rõ hơn. Bác Bemov và các cao thủ khác cho tớ hỏi:

- Trong Dimstyle, đặt kiểu chữ Textstyle như đã thiết lập (dimtext), chọn Annotation như thế nào để khi trên Layout với khung nhìn bao nhiêu thì chiều cao chữ không thay đổi?

- Với Textstyle (ghichu) hoặc những kiểu khác, thiết lập Annotation như thế nào để khi trên Layout với khung nhìn bao nhiêu thì chiều cao chữ không thay đổi?

Bạn làm theo hình này:

Trong đó các chiều cao chữ khi in ra giấy do bạn quyết định: vd: chữ Standard chọn 2 = 2mm ngoài giấy vẽ; Tieude = 3mm ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giả sử bạn cần vẽ khi in ra ở khổ A1 với tỉ lệ 1/100, cỡ chữ tiêu chuẩn là: ghi chú 2,5mm; tiêu đề 6mm, . Đặt style text, dim (nhớ stick vào annotate)

Ở model bạn đặt Annotate là 1/100 và vẽ, sau đó dim và ghi text. Ra layout tạo viewports sau đó định tỷ lệ cho Viewport 1/100; như vậy khi in ra chữ sẽ có kích thước đúng như mình đã dịnh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay