Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
trungkien_ht

bản vẽ nhiều tỷ lệ

Các bài được khuyến nghị

Em năm nay mới bập bẹ học cad ,em cũng đã đọc khá nhiều các hướng dẫn trên diễn đàn,cuối cùng em đúc kết ra 2 cách để thực hiện bản vẽ khi trong bản vẽ có nhiều tỉ lệ.

cách 1:vẽ trên model sau đó dùng lệnh SCALE để phong to hay thu nhỏ .

cách 2:sử dụng layout<cái nay em đã đọc rất nhiều nhưng chả hiểu cái gì cả>

EM XIN TRÌNH BÀY CÁCH 1 THEO SUY NGHĨ CỦA EM NHƯ SAU:

--bước 1:vẽ trên model với tỉ lệ 1:1 <kích thước thật><vẽ ngay sau khi bật chương trinh auto cad,em dùng lệnh zoom với lựa chọn ALL nếu chiều dài lớn quá>

--bước 2:su dung lenh SCALE phong to hay thu nho cho dung voi ti le mong muon

--bước 3:tạo các kieu duong kich thuoc ung voi tung ti le bang cach nhap vao ô SCALE FACTOR trong hop thoai PRIMARY UNITS cua lenh <D _enter>

<vì ban đầu vẽ tỉ lệ là 1:1 nên tất cả các kiểu kích thước với các tl khác nhau thì chỉ khác nhau ở ô SCALE FACTOR ,còn các kich thuoc khac như :chiều cao chữ , kich thuoc mui ten,phan nho ra cua duong giong ........đều giống nhau hết>

với tất cả các dim voi ti le khac nhau do em deu ghi nhu sau:

chieu cao chu :2,5mm

phan nho ra cua duong giong :1,5mm

phan nho ra cua duong kich thuoc:1,5mm

kich thuoc mui ten :2,5mm

....................................

--bước 4: từ các kiểu dim vua tao ta ghi kt cho ban ve ung voi các tl khac nhau

--buoc 5: tạo khung bản vẽ theo khổ giấy định in ,ve nhét các bàn vẽ vào+sắp xếp cho hợp lí

--bước 6:mang ra quan in

KHÔNG BIẾT EM LÀM NHƯ VẬY ĐÃ ĐÚNG CHƯA! MONG MỌI NGƯỜI GIÚP ĐỠ!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em năm nay mới bập bẹ học cad ,em cũng đã đọc khá nhiều các hướng dẫn trên diễn đàn,cuối cùng em đúc kết ra 2 cách để thực hiện bản vẽ khi trong bản vẽ có nhiều tỉ lệ.

cách 1:vẽ trên model sau đó dùng lệnh SCALE để phong to hay thu nhỏ .

cách 2:sử dụng layout<cái nay em đã đọc rất nhiều nhưng chả hiểu cái gì cả>

...KHÔNG BIẾT EM LÀM NHƯ VẬY ĐÃ ĐÚNG CHƯA! MONG MỌI NGƯỜI GIÚP ĐỠ!

Mình toàn vẽ trên model và in trên layout, nên thấy nó cũng có nhiều cái tiện lắm. Nhất là khoản bản vẽ có nhiều tỷ lệ. Bạn thử làm theo tôi viết xem có thấy dễ hiểu không nhe !

1: Toàn bộ bản vẽ sẽ vẽ với tỷ lệ 1:1

2: Text dùng ghi cho tỷ lệ nào thì scale hieght lên bấy nhiêu. Ví dụ bạn in tỷ lệ 1:100 ,muốn text in ra 2.5mm thì text height bạn dùng trong lúc vẽ( trong model) sẽ =2.5*100.

3. Đối với dim thì hơi phức tạp 1 chút xíu. Ví dụ bạn muốn in TL 1:50 thì khi tạo dim style bạn làm như sau:

- Trong bảng Dimension style /modify/fit trong ô Use overall scale of bạn chọn 50( Chú ý số 50 là tỷ lệ định in. Scale factor luôn để là 1)

4. Khi bạn đã hoàn thành bản vẽ , việc cuối cùng là sang layout và xếp bản vẽ với các hình theo tỷ lệ bạn đã chọn.

Chúc bạn học tốt !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo