Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
mangat060083

Bánh răng ăn khớp.

Các bài được khuyến nghị

Các bác ơi cho em hỏi với. Em có 3 bánh răng như nhau ăn khớp và được bố trí như hình vẽ. Động cơ truyền động qua hộp giảm tốc rồi đến trục chứa bánh răng 2. Em không biết có thêm cơ cấu gì hay làm thế nào mà lúc lại chạy sang phải, lúc lại chạy sang trái trong khi 3 bánh răng vẫn luôn ăn khớp như vậy. Mong các bác giúp em với. Em cảm ơn các bác nhiều.

Không hiểu ý câu hỏi của anh, hình vẽ của anh chỉ vẽ 3 cái bánh răng, thế thì cái gì chạy lúc sang trái lúc lại sang phải, khi mà 3 bánh răng vẫn luôn ăn khớp???

Anh đã vẽ sai ký hiệu chiều quay của bánh răng. Bánh răng 1 và 3 phải quay cùng chiều mới đúng!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

àh ! Đúng rồi nhỉ. Cảm ơn bạn nhiều nhé. Sao lúc đầu mình cứ nói là nó quay ngược chiều nhau cơ. Trời ơi...Rất cảm ơn bạn đã giúp mình. Thật may quá. :) :) :rolleyes: :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

àh ! Đúng rồi nhỉ. Cảm ơn bạn nhiều nhé. Sao lúc đầu mình cứ nói là nó quay ngược chiều nhau cơ. Trời ơi...Rất cảm ơn bạn đã giúp mình. Thật may quá. :) :) :rolleyes: :rolleyes:

Em vẫn chưa hiểu ý của anh nói cái gì chạy sang phải sang trái??? Với hình vẽ hiện tại nếu trục 2 là trục chính:"Động cơ truyền động qua hộp giảm tốc rồi đến trục chứa bánh răng 2" có hai khả năng :

1- Động cơ + Hộp giảm tốc có gắn thiết bị đảo chiều bằng điện từ.

2- Hộp giảm tốc có cơ cấu bánh răng đảo chiều, điều khiển bằng cơ học.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

àh ! Hình đó là như thế này bạn ơi... Đúng là trục 2 là trục chính, trên trục 1 và trục 3 có gắn 2 bánh răng giống với bánh răng trên trục 2. Và trên trục 1 và trục 3 cũng gắn thêm một bánh ray to hơn bánh răng nữa. Thế nên khi bánh răng quay thì bánh ray cũng sẽ quay và chạy trên đường ray.

Bạn hoan2182 và các bác cho mình hỏi cái này với nhé, tại đây là ký hiệu trong bản vẽ của nước ngoài, mình tìm trong sách giáo khoa không thấy, nên upload lên đây mong rằng ai hiểu được chỉ giúp mình với. đổi sang ký hiệu của Việt Nam là như thế nào, mong bạn chỉ giúp mình.

Ký hiệu như thế này...

Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

àh ! Hình đó là như thế này bạn ơi... Đúng là trục 2 là trục chính, trên trục 1 và trục 3 có gắn 2 bánh răng giống với bánh răng trên trục 2. Và trên trục 1 và trục 3 cũng gắn thêm một bánh ray to hơn bánh răng nữa. Thế nên khi bánh răng quay thì bánh ray cũng sẽ quay và chạy trên đường ray.

Bạn hoan2182 và các bác cho mình hỏi cái này với nhé, tại đây là ký hiệu trong bản vẽ của nước ngoài, mình tìm trong sách giáo khoa không thấy, nên upload lên đây mong rằng ai hiểu được chỉ giúp mình với. đổi sang ký hiệu của Việt Nam là như thế nào, mong bạn chỉ giúp mình.

Ký hiệu như thế này...

Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Ô sao anh tiết kiệm thế??? Không chụp ảnh luôn cả một phần nhỏ của hình vẽ. Không phải Tây mới dùng kiểu ghi sai lệch vị trí như anh nghĩ đâu nhé! Ta vẫn dùng cách ghi đó, nó ghi như thế được hiểu là:

Độ không song song // của đường trục Ø so với mặt phẳng B không vượt quá 0,1 trên suốt chiều dài trục.

Để ghi dung sai đó anh vào Dimension chọn Tolerance…nó sẽ hiện ra bảng sau, thích ghi gì cũng được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tại ô ở giữa mình tìm trong sách Dung Sai và Lắp Ghép của Ninh Đức Tốn, ở bảng 5.1 không thấy ký hiệu nào có chữ PHI ở ô giữa cả. Có một ký hiệu đâu là ... Dung sai độ đảo mặt mút B so với đường kính tâm của mặt A là 0,1mm theo đường kính 50mm. Thấy không dám chắc nên mình lên hỏi ý kiến các bạn trên này thế nào.heehe. Cảm ơn bạn Hoan2182 thật nhiều.

àh ! Bữa trước mình cũng biết cách ghi dung sai theo cách bạn nói, nhưng sau quên lệnh mất, rồi ngồi mò mò gõ đâu ra 3 chữ TOL enter. May mắn sao ra y cái khung như trên. hehee.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tại ô ở giữa mình tìm trong sách Dung Sai và Lắp Ghép của Ninh Đức Tốn, ở bảng 5.1 không thấy ký hiệu nào có chữ PHI ở ô giữa cả. Có một ký hiệu đâu là ... Dung sai độ đảo mặt mút B so với đường kính tâm của mặt A là 0,1mm theo đường kính 50mm. Thấy không dám chắc nên mình lên hỏi ý kiến các bạn trên này thế nào.heehe. Cảm ơn bạn Hoan2182 thật nhiều.

àh ! Bữa trước mình cũng biết cách ghi dung sai theo cách bạn nói, nhưng sau quên lệnh mất, rồi ngồi mò mò gõ đâu ra 3 chữ TOL enter. May mắn sao ra y cái khung như trên. hehee.

Nếu là ghi độ đảo mặt đầu người ta sẽ ghi;

- Ô đầu tiên là mũi tên lao chéo lên trời. - Ô thứ 2 ghi trị số của độ đảo. - Ô thứ ba ghi bề mặt A, B, C...

Ở hình vẽ của anh nó ghi như thế, nên hiểu là "Độ không song song // của đường trục Ø so với mặt phẳng B không vượt quá 0,1 trên suốt chiều dài trục." Vì anh không thể hiện đầy đủ bản vẽ em chỉ đoán mò thế thôi.

Thông thường nếu trên tất cả chiều dài thì người ta sẽ ghi giá trị là 0,1 như thế. Còn đối với đoạn trục dài người ta sẽ ghi là 0.1/100 -:- 0.05/100 tuỳ theo độ chính xác chi tiết cần đạt đươc. Tại sao nó ghi chữ Ø thì phải có hình vẽ mới suy diễn chính xác được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình gởi hình này lên bạn Hoan2182 và mọi người theo dõi xem thử nhé.

May là mình mở chủ đề này có bạn Hoan2182 vào giúp đỡ. Chắc là hợp với chủ đề này rồi.hee.

Nói là bạn, nhưng chắc mình nhỏ hơn Hoan2182 rồi. :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em sinh năm 1982, còn anh? (Xưng hô không quan trọng đâu anh ạ!Có thể xưng hô theo thói quen và sở thích của mỗi người)

Hi.. hi … vui quá! :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: Lần đầu tiên trong đời em được nhìn thấy bản vẽ của Tây, trông cũng hoành tráng đấy chứ! Dòng ghi kích thước phía trên, có 2 kích thước ghi trị số =3 , một cái có 2 đường gióng, một cái chỉ có 1 đường gióng kích thước ??? Chứng tỏ Tây cũng ED chỉnh sửa kích thước, cũng số ma, số mãnh chẳng khác gì Ta.

Anh thấy chưa em đã nói rồi, phải có hình vẽ cụ thể thì mới nói chính xác được.

Hôm qua anh gửi ảnh [//] [Ø0.1] em dự đoán: “Độ không song song // của đường trục Ø so với mặt phẳng B không vượt quá 0,1 trên suốt chiều dài trục.”

Hôm nay nhìn ảnh A là trục tâm, ký hiệu đó được hiểu là:

Sai lệch về độ không song song (//) giữa trục tâm của lỗ Ø nhỏ và lỗ Ø to, không được vượt quá 0.1 trên suốt chiều dài

(Trên bản vẽ không ghi kích thước lỗ nên em tạm gọi là Ø to và Ø nhỏ)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh hoan2182 xưng em vơi em thì em tổn thọ mất. Em chỉ sinh năm 1988 thôi. Anh bằng tuổi chị 3 em. hehe. Anh ơi, bản vẽ đó không phải là của Tây đâu, mà thật ra là của Hàn Quốc. Hồi đầu năm em đi thực tập ở công ty đó, nên xin mấy bản vẽ về xem để hồi về làm đồ án tốt nghiệp. Hình trên là do em vẽ lại, nên màu sắc không giống như của họ. hee. Viết tới đây rồi em mới hiểu chỗ anh nói...Dòng ghi kích thước phía trên, có 2 kích thước ghi trị số =3 , một cái có 2 đường gióng, một cái chỉ có 1 đường gióng kích thước ??? Chứng tỏ Tây cũng ED chỉnh sửa kích thước, cũng số ma, số mãnh chẳng khác gì Ta... cái đó hình như nhìn chỉ thấy 1 đường gióng thì phải, chứ em mở bản vẽ đó lên lại thì vẫn thấy 2 đường. Em chỉ có bản vẽ bằng giấy của cái này thôi, em nhìn bản vẽ rồi vẽ lại anh àh. :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ của bạn có chỗ thiếu chỗ thừa kích thước, thí dụ ở ba dòng dưới có các kích thước 150 và 1075 có thể không cần ghi cũng được vì nó là hình đối xứng. Một số kích thước ghi số có thập phân 848.6 ; 170.2 ; 678.4 và 292.4 rất vô lý, có cần phải chính xác thế không?

Các kích thước cạnh vát góc cũng rất vô lý, khi ghi kích thước tam giác vuông người ta chỉ cần ghi kích thước của hai cạnh góc vuông là đủ, ghi thêm kích thước cạnh huyền là thừa....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hee. Em gởi bản vẽ của cái đó lên anh Hoan xem vui nhé.

Em cũng không rõ lắm, kích thước 678.4 là của chi tiết số 3, còn kích thước 848,6 là tổng kích thước của chi tiết 4 và chi tiết 5, còn kích thước 292,4 là của chi tiết số 10... Hee. Khi mình vẽ tách từng chi tiết ra thì anh sẽ thấy tất cả cái đó đều rất ăn khớp và hợp lý đấy ạh. Em có làm thành mô bản vẽ 3D, nhưng tại giờ phải làm cái khác quan trọng hơn nên em vẫn chưa làm hoàn chỉnh. Em xin gởi lên 2 bản vẽ ạh!

My link

My link

http://www.cadviet.com/upfiles/3/4_wheel_a.dwg

http://www.cadviet.com/upfiles/3/4_wheel_a3d_.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Những kích trên là kích thước của các chi tiết hàn, sai số 1-2mm không ảnh hưởng gì vì nó không phải là kích thước lắp ghép, để kích thước tự do hợp lý hơn : Chỉ cần ghi 678 , 848 và 292 là đủ!

Tóm lại bạn ghi kích thước chưa rõ ràng, thiếu một số kích thước, thừa nhiều kích thước.

Bản vẽ phục vụ cho bảo vệ đồ án tốt nghiệp, bạn ghi dầy đặc như thế với mục đích làm cho các thầy cô giáo hoa mắt lên thì cũng có lý, vì các thấy giáo chỉ quan tâm đến nguyên lý làm việc đúng chứ không quan tâm đến chi tiết cụ thể.

Nhưng đối với bản vẽ trong sản xuất thì không cần phải ghi nhiều kích thước, chỉ cần ghi đủ điều kiện dựng hình.

Khi đã có bản vẽ chi tiết kèm theo, trên bản vẽ lắp( Bản tổng) không cần phải ghi hết kích thước, chỉ cần ghi kích thước vị trí cần thiết để kiểm tra vị trí hàn ghép giữa các chi tiết với nhau là đủ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh Hoan ơi, cho em hỏi anh cái này với được không ah! Trên bản vẽ có chỗ ký hiệu hàn vát mét cạnh 6mm, chỗ lại hàn góc cạnh 8mm, chỗ khác là hàn góc cạnh 10mm kết hợp với hàn vát mép cạnh 6mm...Em thắc mắc không biết tại sao mình đưa ra được những kiểu hàn như thế tại vị trí đó, và không biết dựa trên cơ sở nào để tính ra đó là hàn 8mm, 10mm, 6mm... mà không phải là kích thước hàn khác. Em đã hỏi thầy hướng dẫn, nhưng chỉ được nghe thầy nói là. Với chiều dày vật hàn như thế nào thì có chiều dày mối hàn như vậy. Anh Hoan có câu trả lời nào hợp lý hơn mong giúp em với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ của anh chưa chính xác và chưa đầy đủ. Kèm theo ký hiệu mối hàn là hình vẽ mặt cắt cho các mối hàn bao gồm độ rộng, chiều cao và góc độ…

Có rất nhiều kiểu ghép hàn : giáp mối, chồng, góc…cũng như cũng có rất nhiều kiểu mặt cắt hàn tuỳ theo độ dầy, nếu chỉ căn cứ vào độ dầy vật liệu hàn là chưa đủ…

Nó về vấn đề này dài dòng, lôi thôi lắm, anh phải tìm kiếm sách về công nghệ hàn hoặc sổ tay thiết kế cơ khí sẽ có.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh Hoan2182 và mấy anh trong diễn đàn ơi ! Các anh ra trường và đi làm nhiều năm ngành Cơ Khí rồi, cho em hỏi cái này hơi riêng một tí được không. Ra trường với chuyên ngành của mình, nếu Anh Văn không tốt thì nên học thêm bằng gì để sau này có cơ hội phát triển hơn, mấy anh đi làm nhiều năm nên có cách nhìn xa hơn, mong chỉ bảo em với. Em định sẽ học thêm bằng Quản Trị Kinh Doanh, không biết có phù hợp không nữa. Khó nghĩ quá các anh ơi !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh Hoan2182 và mấy anh trong diễn đàn ơi ! Các anh ra trường và đi làm nhiều năm ngành Cơ Khí rồi, cho em hỏi cái này hơi riêng một tí được không. Ra trường với chuyên ngành của mình, nếu Anh Văn không tốt thì nên học thêm bằng gì để sau này có cơ hội phát triển hơn, mấy anh đi làm nhiều năm nên có cách nhìn xa hơn, mong chỉ bảo em với. Em định sẽ học thêm bằng Quản Trị Kinh Doanh, không biết có phù hợp không nữa. Khó nghĩ quá các anh ơi !

Hề hề hề,

Phàm đã là kỹ sư thì nên cố mà cày một chút tiếng Anh, chí ít cũng để đọc được cái người ta viết, và hiểu được cái người ta nói. Còn việc cãi nhau với Tây thì có thể chưa quá cần thiết. Bởi vì thực tế trong công việc sau này, nếu không có tí vốn liếng tiếng Anh sẽ rất khó để phát huy cái năng lực của mình.

Cái sự học thì biết bao giờ cho hết, học cái chi cũng quý cả. Tỷ như cái autolisp cũng tốt chứ sao. Nhưng phải nhớ là học cái chi mà ứng dụng được vào công việc của mình và phát huy được hiệu quả công việc ấy, chớ đừng có học để cho oai, cho có bằng rồi chả dùng làm gì thì phí tiền lắm. Ngoài cái sự học về kiến thức thì cái học trong cuộc sống, học làm người cũng chớ có quên.

Bằng nọ cấp kia mà thiếu cái bằng LÒNG là cũng hỏng bạn ạ.

Hề hề hề,....

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tình hình như bác Bình đã nói chỉ có đúng trở lên! Anh hãy : “ cố mà cày một chút tiếng Anh” sẽ có lợi nhiều, các cụ đã nói rồi : “học ngoại ngữ vừa để giao lưu với Tây qua lời nói, sách vở và tài liệu, vừa hiểu thêm về tiếng Việt- tiếng mẹ đẻ thân yêu của các cụ từ ngàn đời truyền lại”, không có phóng đại, cũng không có ngoa ngoắt chút nào!~Các cụ còn nói về cái sự “đẽo cày giữa đường” và cả cái sinh… sự “một nghề thì sống, đống nghề thì… ngắc ngoải” và còn “chua” thêm cả câu “đứng núi này trông… biển nọ ” nữa! Vậy thì lẽ nào, thế thì tại sao, chúng ta lại “không giỏi một nghề, biết nhiều nghề” ???Lý do nào ngăn cản, không cho chúng ta được “phối kết hợp” giữa đông, tây ,nam và bắc y” ???

Nếu Anh văn chưa tốt thì anh cứ học tốt Anh văn trước đã, sau này học thêm Quản trị kinh doanh cũng chưa muộn!

Quan điểm của em là đã trót dại theo học nghề mình đã chọn thì phải chấp nhận số phận, làm tốt nghề của mình. Khi thấy mình khó phát huy được nghề nghiệp hiện có thì thể bỏ nghề, làm nghề khác hợp với năng lực sở trường của mình hơn. Khi đã học nghề mới thì không nên làm nghề cũ nữa.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cảm ơn anh Bình và anh Hoan2182 đã chia sẻ kinh nghiệm và chỉ em hướng đi tốt hơn. Điều hai anh nói thật thấm thía. Đúng là giờ ra trường em cũng không biết mình sẽ làm tốt được việc gì. Em thấy có vị trí Kỹ sư thiết kế ngồi vẽ AutoCad cũng hay, nhưng không phải dễ. Em học yếu Anh Văn, nhìn thấy mấy chữ cái đảo qua đảo lại là mờ mắt luôn, mà trong Cad có phần autolisp cũng phải dùng tới mấy từ anh văn. Hey, đi đâu cũng đụng tới cái đó hết :( .

Tiếng Em ngọt ngào, thân thương, đầy mơ mộng và mộng mơ...Trước đây khi học năm 2, năm 3 em nghĩ học ngành này ra trường đi làm cũng được 3-4 triệu, em ở Đà Nẵng như vậy thì cũng đủ sống rồi. Nhưng bạn gái em đi dạy một tháng gấp đôi số ấy. Mấy anh có thể nói yêu nhau thì không quan trọng điều đó, chủ yếu là vv...nhưng nếu rơi vào trường hợp em thì chắc sẽ có anh cũng nghĩ như em, thấy người đàn ông trong mình yếu kém...

Hey, vào diễn đàn trao đổi kỹ thuật mà em giống như đang ở mấy chỗ trao đổi về tình yêu, tâm lý vậy. Mấy anh bỏ qua em nhé. :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cũng hay nhỷ? Thật ra biết tiếng anh là một lợi thế: Nếu KS CK thì cũng không cần giỏi lắm.....nếu không có" Tố chất về Ngoại ngữ"

ĐI làm sẽ kiếm em phiên dịch... không có thì vốn tiếng anh bao nhiêu thì bổ xung thêm bằng " Dơ chân; ngoắng tay"..bọn nước ngoài cũng hiểu được mà....hihi

@ ah: mà mong các bạn đang là SV thì đừng nên gia trường là chui vô ngồi thiết kế/..........Bản thiết kế đó sẽ bị bọn CN hoặc bọn dở hơi chửi vào mặt đó.

Vì thật sự SV chúng ta quá nghèo nàn về Kinh Nghiệm. Nên thực tế một thời gian rồi TKe sẽ có tính thực tế hơn.

Nếu Vào 1 cty khác thì cũng thiết kế được thôi; nhưng chỉ là " Kế thừa- nói cho văn" không có là con vẹt thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay